ข่าว
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีปลูกเมล็ดปอเทือง  (อ่าน 141946 ครั้ง)
tomy
@Kasetporpeang
เกษตรกรมือใหม่
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2008, 08:02:09 PM »

ผมอยากได้เมล็ดพันธุ์ปอเทืองครับ เพราะได้อ่านหนังสือเกษตรธรรมชาติได้พูดถึงเรื่องปอเทือง ถั่วพร้าสำหรับทำปุ๋ยพืชสด แต่พยายามหาเมล็ดพันธุ์แต่หาไม่ได้สักที ช่วยแนะนำแหล่งให้หน่อยนะครับ ที่ดินของผมเป็นดินทราย ต้องปรับปรุงอีกเยอะ กะว่าช่วงก่อนฝนหน้าก็จะเริ่มลงมือแล้ว ถ้าหาไม่ได้กะว่าจะใช้ตระกูลถั่วที่พอหาง่าย ๆ นี่แหละแต่สงสัยหลายบาทครับ ถ้าไงรบกวนด้วยนะครับ จะได้ประหยัดงบประมาณหน่อย ขอบคุณครับ

สำหรับสมาชิกที่ มี ความลำบากในการหาพันธุ์ปอเทือง ถั่วพร้า เพื่อปรับปรุงบำรุงดิน ท่านๆ สามารถใช้พืชตะกูล ถั่วต่างๆ ที่หาได้ ในท้องถิ่น 

ถ้าคิดว่าราคาสูง ก็ เอามาทำพันธ์เองเพื่อขยายเมล็ดพันธุ์ต่อ  ส่วนท่านที่ได้รับเมล็ดปอเทือง ถั่วพร้าไปแล้ว ปลูกเพื่อทำพันธืไว้ด้วยนะคับ

ทำเกษตรต้องใจเย็นๆ ค่อยๆ ทำ ทำแบบค่อยเป็นค่อยไป

Liked By: fajung, sugar cane

พงศ์
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 02:18:10 PM »

ถือเป็นการทดสอบกำลังใจครับ สู้ สู้

Liked By: sugar cane
แจ็ค
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 10:14:27 PM »

.... ปีนี้ผมหว่านไป 50 กก. ต้นขึ้นสม่ำเสมอดีมาก  ถึงเวลาออกดอกสวยเชียว แต่ไม่ค่อยติดฝัก ประกอบกับมีหญ้าคอมมิวนิสต์ขึ้นแซมเต็มไปหมด สุดท้ายต้องใช้รถไถกลบไปกับดินซะเลย .....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
lumphu.com
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 01:21:12 PM »

ท่านที่ อยู่ ทางอีสานเหนือ เมล็ดปอเทือง น่าจะหาได้ไม่ยาก ที่บ้านผม(หนองบัวลำภู) ตอนนี้กำลังออกดอก บานเต็มท้องทุ่ง (พื้นที่ อำเภอ นากลาง สุวรรณคูหา และ บางส่วนของ อำเภอเมือง) ผมพึ่งไปซื้อมา 40 กก. 1000 บาทปีนี้ ราคา เมล็ด ค่อนข้างสูงครับ(แต่ก็ ราคาแค่ปุ๋ยลูกเดียว) ครับ เอามาหว่านลงในแปลงนา ที่ไถกลบตอซังแล้ว ท่านใด ผ่านไปทาง หนองบัวลำภู จะแวะซื้อเมล็ดพันธุ์ ติดมือกลับ ไปด้วยได้นะครับ ตามพื้นที่ ที่บอกเลย
อยากบริการ ซื้อแล้วส่งให้ท่าน อื่นๆ เหมือนกัน แต่ไม่รู้ วิธี ที่สะดวก  ยิ้ม

http://www.lumphu.com หนองบัวลำภู ในโลกไซเบอร์  ยังมีอีกหลายสิ่ง ที่รอท่านอยู่
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 12:52:48 PM »

ปอเทือง

ลักษณะทางพฤกษศาสตร์

ปอเทือง (Crotalaria juncea) เป็นพืชฤดูเดียว ลำต้นตั้งตรงแตกกิ่งก้านสาขามากสูงประมาณ 180 - 300 เซนติเมตร ใบเป็นใบเดียวยาวรี ช่อดอกเป็นแบบราซีม (racemes) ซึ่งอยู่ปลายกิ่งก้านสาขา ประกอบด้วยดอกย่อย 8 -20 ดอก ดอกสีเหลืองมีการผสมข้ามฝักเป็นทรงกระบอกยาว 3 - 6 เซนติเมตร กว้าง 1 - 2 เซนติเมตร หนึ่งฝักมีประมาณ 6 เมล็ด เมื่อเขย่าฝักแก่จะมีเสียงดังเนื่องจากเมล็ดกระทบกันเมล็ดมีรูปร่างคล้าย หัวใจสีน้ำตาลหรือดำ เมล็ดหนึ่งกิโลกรัมจะมีเมล็ดจำนวน 40,000 - 50,000 เมล็ด หรือหนึ่งลิตรจะมีประมาณ 34,481 เมล็ด

วิธีปลูก

1) ปลูกแบบหว่านเป็นวิธีที่สะดวก ประหยัดเวลาและแรงงาน โดยการนำเอาเมล็ดพันธุ์ที่เตรียมไว้หว่านลงไปในแปลงให้ทั่วในอัตรา 5 กิโลกรัมต่อไร

2) ปลูกแบบโรยเป็นแถว โดยใช้เมล็ดโรยลงในแถว ระยะระหว่างแถว 75 เซนติเมตร เมื่อโรยเมล็ดลงในแถวแล้วกลบเมล็ดด้วยดินบาง ๆ ใช้อัตราเมล็ด 3 - 4 กิโลกรัม/ไร่

3) ปลูกแบบหยอดหลุม วิธีนี้ล่าช้าและไม่สะดวกในทางปฏิบัติอีกทั้งสื้นเปลืองแรงงาน ไม่เป็นที่นิยมใช้ในกรณีที่มีเมล็ดพันธุ์จำกัดมาก ใช้ระยะปลูก 50*100 เซนติเมตรหยดเมล็ด 2 - 3 เมล็ด/หลุม ใช้อัตราเมล็ด 1 - 3 กิโลกรัม/ไร่"

"หลังจากปอเทืองออกดอกช่วงอายุประมาณ 50 - 60 วัน ก็ไถกลบ การไถกลบควรจะไถ ขณะที่มีความชื้นอยู่ในดินพอสมควร

การใช้ประโยชน์

ปลูก เพื่อใช้เป็นปุ๋ยพืชสด นิยมปลูกเป็นปุ๋ยพืชสดในสภาพื้นที่ดอน โดยปลูกในรูปแบบของพืชหมุนเวียน โดยหว่านหรือโรยเมล็ด ก่อนการปลูกพืชหลัก เช่น ข้าวโพด มันสำปะหลัง อ้อย เป็นต้น อย่างน้อย 2.0 - 2.5 เดือน แล้วไถกลบปอเทืองที่ อายุประมาณ 50 - 60 วัน ในขณะที่ดินยังมีความชื้นแล้วทิ้งไว้ 7 - 10 วัน ก่อนปลูกพืชหลัก หรืออาจปลูกในรูปแบบของพืชแซม โดยปลูกระหว่างแถวพืชหลัก ปลูกหลังจากพืชหลักประมาณ 1 - 2 สัปดาห์"

Liked By: chalem, thipsudam
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 12:59:11 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
แรกเกิดปากช่อง
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 02:37:36 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล และรูปนางแบบสวยๆค่ะ ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: thipsudam
คนเมียง
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 01:18:39 PM »

ถ้าเราใช้พืชตระกูลถั่ว คุณชาวนา พอมีข้อมูลไหมครับ
ว่าถั่วแต่ละอย่าง ต้องใช้จำนวนเท่าไหร่ต่อไร่ และระยะเวลาในการปลูกนานกี่วัน
เพราะทางบ้านผมมีถั่วดำ ถั่วแดง และถั่วเขียวเยอะครับ
ถ้าเป็นไปได้ผมอาจจะใช้ถั่วเป็นปุ๋ยพืชสดครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
chang010
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:29:56 PM »

ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
ninta
*

เขยสารคาม

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 01:21:59 PM »

ผมไปเก็บฝักปอเทืองจากริมทางรถไฟ ใกล้สถานีหลักสี่มาหนึ่งกระมัง ตอนนี้ตากแดดอยู่ครับ ใครผ่านไปเก็บได้เลยครับ

yuthichai
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 06:54:52 PM »

ถ้าเราใช้พืชตระกูลถั่ว คุณชาวนา พอมีข้อมูลไหมครับ
ว่าถั่วแต่ละอย่าง ต้องใช้จำนวนเท่าไหร่ต่อไร่ และระยะเวลาในการปลูกนานกี่วัน
เพราะทางบ้านผมมีถั่วดำ ถั่วแดง และถั่วเขียวเยอะครับ
ถ้าเป็นไปได้ผมอาจจะใช้ถั่วเป็นปุ๋ยพืชสดครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอแนะนำให้เข้าไปดูข้อมูลในนี้ดูนะครับ http://www.doae.go.th/spp/biofertilizer/or5.8.htm
SteamTurbine
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 10:55:39 AM »

การปลูกปอเทือง

การเตรียมดินและการปลูก มี  2  วิธี

1. ปลูกโดยไม่ต้องเตรียมดิน
         1.1 ก่อนการเก็บเกี่ยวข้าว  ใช้เมล็ดพันธุ์ปอเทืองหว่าน 1 – 2 วัน จึงใช้รถเก็บเกี่ยวข้าว  วิธีนี้จะสูญเสียเมล็ดพันธุ์มากจากการกลบของฟางข้าว
         1.2 หลังการเก็บเกี่ยวข้าว ใช้เมล็ดปอเทืองหว่าน ตามร่องรถเกี่ยวข้าว หรือกระจายฟางข้าวให้ทั่วแปลง  หรือจะเก็บฟางข้าวไว้เลี้ยงสัตว์ วิธีนี้จะได้ใช้พื้นที่มากขึ้น

2. ปลูกโดยการเตรียมดิน
ใช้รถไถขณะดินมีความชื้นอยู่ แล้วหว่านเมล็ดปอเทือง จะคราดกลบหรือไม่ก็ได้  ถ้าคราดกลบจะงอกได้สม่ำเสมอและเจริญเติบโตดี

รบกวนถามหน่อยครับ

สภาพพื้นที่ในรูป จำเป็นต้องไถก่อนหว่านหรือเปล่าครับ เจ้าของเดิมบอกว่าไม่ได้ปลูกอะไรมาเกือบสองปีแล้ว

ถ้าต้องไถ เค้าจ้างไถกันไร่ละกี่บาทครับ ยิ้มเท่ห์ (อยู่แถวสีคิ้ว )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2010, 10:58:21 AM โดย SteamTurbine » บันทึกการเข้า

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
sorpeko
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 06:40:08 PM »

:)ถ้าผมจะหว่านปอเทืองทำปุ๋ยพืชสดในนาปีที่เก็บผลผลิตแล้ว เป็นดินทราย ช่วงเดือนกุมภาพันธ์จะให้ผลการงอกของปอดีมั้ยครับ

และ จะหว่านก่อนแล้วไถกลบ หรือ จะไำภก่อนแล้วหว่านทีหลัง ดีครับ ฮืม?

ขอบคุณครับ
tonaka
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 07:40:03 PM »

รบกวนถามเพื่อนๆพี่ๆเว็ปเกษตรพอเพียง พอมีใครจะแนะนำแหล่งจำหน่ายเมล็ดปอเทืองได้ไหมครับ
ผมอยู่ภูเขียวชัยภูมิครับ
ต้น 0861579425
nongparei
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 09:09:52 PM »

ขอรับเมล็ดปอเทืองได้ที่ ศูนย์พัฒนาที่ดินใกล้บ้านท่านจะสดวกที่สุด
 ฟรีครับ

Liked By: Nim9368, thipsudam
Nim9368
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 09:33:28 PM »

ขอคำแนะนำค่ะ   เป็นดินทราย ปลอดร้างมานาน 5- 6 ปี ตั้งใจจะปลูกปอเทือง ปรับปรุงดินก่อนปลูกข้าว

ปลูกปอเทืองเดือนกุมภาได้มัย เป็นพื้นเรียบ เราต้องไถก่อนหว่าน หรือ หว่านก่อนไถ  หรือไม่ต้องไถ ปลูกได้เลย

ขอบคุณมากค่ะ
Frink
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 03:39:18 PM »

เป็นความรุ้ที่ดีจริงๆครับ ขอบคุณสำหรับ ความรู้

Liked By: tsupakit
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์