หน้า: 1 ... 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 [163] 164 165 166   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนป่าเฌองดอย  (อ่าน 656586 ครั้ง)
deemeechai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2592 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 08:10:53 PM »

กิจกรรมวันพ่อ ๕ ธันวา

นั่งรถไฟฟ้าชมส่วนต่างๆของพื้นที่
นั่งรถม้าฟรี

พื้นที่เกษตรพอเพียงตัวอย่าง
ปุ๋ยหมักแบบเติมอากาศ

ซุ้มหม่อน

พืชผักในโรงเรือน

โซล่าเซลล์

เตาเผาถ่านเก็บน้ำส้มควันไม้

deemeechai
*

« ตอบ #2593 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 08:32:01 PM »

ตามหาครอบครัวเศรษฐีความสุข

จำกันได้ไหมครับ
ผมเคยนำยูทูปของครอบครัวเศรษฐีความสุขมาลงไว้
ซึ่งผ่านมานานพอสมควร
ครั้งนี้เป็นโอกาสอันดีไปชมงานวันรำลึกถึงพ่อหลวงของปวงชนคนไทย
เลยแวะไปหาครอบครัวนี้ครับ
ผมได้เจอลูกชายของคุณตาคุณยายบริเวณงานก่อน
เลยได้ทักทายเขาครับ
ว่าผมได้เอาข้าวติดรถจะเอามาให้
แต่พี่เขาคงจะเอาไปไม่สะดวกนะ
ผมบอกไปแบบนั้น
และผมก็ได้ถามทางไปที่บ้านพี่เขาว่า
ไปเส้นทางไหน

และแล้วพอออกจากงานประมาณเที่ยงเศษๆ
ผมก็ตะบึงรถฝ่าฝุ่นสีแดงๆมา
เพราะเป็นทางลูกรังที่เขาได้ทำถนนใหม่
และก็เลี้ยวเข้าสู่เส้นทางสายปลาแดก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลุยเข้าไปกันครับตามในภาพ

และก็ได้ไปถามเขาข้างในว่าบ้านที่ผมจะไปทางเส้นไหน ฮืม
งงเหมือนกันครับเพราะเป็นป่า
เป็นเส้นทางธรรมชาติและรถสวนกันไม่ได้

สุดท้ายผมก็ไม่สามารถฝ่าด่านอรหันต์
เข้าไปถึงบ้านของคุณตาคุณยายได้
เนื่องจากมีอะไรบางอย่าง
เหมือนจะติดขัดตรงล้อรถเสียง ครึดๆ  เศร้า เศร้า

ผมเลยตัดสินใจถอยทับดีกว่า
ไม่กล้าครับ  ขยิบตา ขยิบตา
กลับออกมาเอาข้าวสารฝากกับลุงเขาไว้
ไปให้กับครอบครัวคุณตาคุณยายแทนครับ
ก็ถือว่างานนี้สำเร็จไปได้ด้วยดีตามวัตถุประสงค์แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์

หมายเหตุ...ข้าวสารผมนำมาจากบ้านนอกแต่ไม่ค่อยจะได้หุงกิน เพราะขึ้เกียจ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2018, 08:33:54 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2594 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 08:56:54 PM »

ไก่ชน

ไก่จ๋า
ได้ยินไหมว่าเสียงใคร
มันเหมือนเสียงเธอร้องไห้
ดั่งคล้ายชายเจ้าน้ำตา

กราบ...สวัสดีงามๆมิตรรักแฟนเกษตรพอเพียงทุกท่าน ขอรับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กระผ้มยังรักและคิดถึงเวปนี้อยู่เสมอ  เจ๋ง เจ๋ง
อาจจะห่างบ้างแต่ก็พยายาม
หาเรื่องราวเกี่ยวกับการเกษตร
มาพูดคุยกับพ่อแม่พี่น้อง ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

บังเอิญได้ยินได้เห็นสภาพของน้องไก่
ที่เกือบจะถูกเพื่อนๆที่ทำงาน เขาเอาไปต้มยำทำแกง
เลยได้พูดคุย ไถ่ชีวิตเจ้าไก่ชนตัวนี้มา
เพื่อนำไปฟื้นฟู และเพื่อการข้างหน้าสืบต่อไป เอย  จุมพิต จุมพิต ยิ้มเท่ห์

ในอนาคตข้าน้อยอาจจะได้เพาะพันธุ์..."ไก่ชน"
กับเขาบ้างละนะ
เพราะความบังเอิญจึงเกิดแนวคิดนี้มา
โดยไม่ตั้งใจ
เนื่องจากข้าน้อยเป็นคนไม่ค่อยขยันในเรื่องการใส่ใจ
กับสิ่งมีชีวิตเช่นไก่ชน สักเท่าใด
เพราะเท่าที่ทราบมา
คนเลี้ยงไก่ชนนั้นต้องตั้งใจ
กอดจูบลูบคลำอยู่กับไก่ชนทั้งวันทั้งคืน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ต้องศึกษากันต่อไปกับเรื่อง...ไก่ชน...สายพันธุ์ต่างๆต่อไป
...เจ้าแดงสยาม...
vigo74
*

« ตอบ #2595 เมื่อ: มกราคม 02, 2019, 10:34:30 AM »

เตาเผาถ่านเก็บน้ำส้มควันไม้

สวัสดีปีใหม่ครับ2562 ท่านdeemeechai ยิ้มเท่ห์
อยากรู้เรื่องเผาถ่าน มีอะไรดีเเนะนำบ้างเด้อ ยิงฟันยิ้ม   แถวบ้านผมมีต้นไม้ตัดทิ้งๆ ขว้างๆไว้เยอะมาก

--------------------------------------

สวัสดีปีใหม่ ๒๕๖๒ ครับท่าน vig74
หากมีงบพอซื้อเตาแบบ สองร้อยลิตร ได้ผมว่าลองจัดมาสักใบครับ
เตาแบบนี้น่าจะสะดวก เหมาะสมกับคนเอาถ่าน
ที่ไม่ค่อยจะมีเวลาเช่นพวกเราครับผม
  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2019, 08:43:12 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า

พืช  สวน นา  ป่า  วนเกษตร  ในท้องทุ่งที่บ้านนาทองคำ อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร
deemeechai
*

« ตอบ #2596 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 07:35:59 PM »

พะเยารอเรา ๒๙ ธ.ค ๖๑

เฝ้าห่วงอาลัยถึงใคร คนหนึ่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกเกษตรพอเพียงทุกท่าน  ยิ้มเท่ห์
ผมออกเดินทางไปพะเยาเช้าตรู่ของวันที่ ๒๙ ธ.ค ๖๑
เวลาตีสี่ ไปถึงบ้านพะเยา ก็เที่ยงคืนกันเลยละครับ
รถเยอะมากบนท้องถนนยามนั้น
เพราะทุกคนต่างมีเป้าหมายเดียวกันคือ
...บ้านเกิดเมืองนอนของเรา... นะครับ  อายจัง อายจัง จุมพิต

สิงห์ปาร์ค ๓o ธ.ค ๖๑

วันครอบครัวก็ไปเที่ยวกัน
ที่นี่ยามบ่ายๆ
สิงห์ปาร์ค เชียงราย

นั่งรถชมสวน

เก็บชากันเถอะ

โคมยักษ์

สวนสวย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2019, 07:39:34 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2597 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 07:43:51 PM »

ตักบาตรยามเช้า ๓๑ ธ.ค ๖๑

ตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง
เช้าวันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่
สิ่งไม่ดีจงหมดไป สิ่งดีดีขอให้พานพบมาในปีใหม่นี้ด้วยเทอญ  อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์

deemeechai
*

« ตอบ #2598 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 07:53:10 PM »

โกทูภูชีฟ้า ๓๑ ธ.ค ๖๑

ดินแดนสวรรค์บนดินแห่งหนึ่ง
ซึ่งอยู่ท่ามกลางขุนเขาลำเนาไพร
อากาศสิ่งแวดล้อมนั้น ไม่ต้องบอกใคร
ต้องไปเยือนเอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ล้อหมุยามใกล้เที่ยง
มาถึงสถานที่เที่ยวพักผ่อนกายาแห่งแรก
ซึ่งเป็นทางผ่านไปภูชี้ฟ้า

...น้ำตกภูซาง...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2019, 08:03:24 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2599 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 08:23:03 PM »

ถนนแห่งสันติไมตรีภูชี้ฟ้า

หลังจากชมบรรยากาศน้ำตกกันแล้ว
ก็ออกเดินทางกันต่อ
หนทางข้างหน้าอีกยาวไกล

แม้เส้นทางที่คดเคี้ยวและเลี้ยวลด...ก็ไม่คดเหมือนดั่งกับใจคน

ถึงแล้วที่พักสำหรับการค้างคืนของค่ำคืนนี้
...เคล้าดาวน์บนภูชีฟ้า...

ณ.ไร่แห่งนี้

บรรยากาศสุดเกินบรรยาย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เส้นทางที่ผ่านมาและจะไปยามเช้าตรู่ของวันรุ่งขึ้น

สามัคคีคือพลัง...
...เริ่มเคล้าดาวน์กันฉันครอบครัว
ค่ำคืนนี้นอนหลับฝันดีกันทุกคนครับ... ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2019, 08:26:46 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2600 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 08:45:41 PM »

พิชิตภูชี้ฟ้า ๑ ม.ค ๖๒

นัดหมายเวลากันไว้ตั้งแต่ยามแลงวานนี้
ว่าเจอกันตอนตี่สี่ ของเช้าวันใหม่ของปีใหม่ ๒๕๖๒
พวกเราไปพิชิตยอดภูชี้ฟ้ากัน
ด้วยรถรับส่งบริการของที่พัก

เมื่อคนพร้อมรถพร้อมก็ลุยกันเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อากาศไม่ต้องพูดถึง
ชัตเตอร์ก่อนขึ้นภูกันสักหน่อย เอ้า ๑...๒...๓

อุปกรณ์สำคัญคือ...ไฟฉาย
ตามด้วยเครื่องนุ่งห่มกันอากาศที่หนาวเหน็บ  ตกใจ ตกใจ
เพราะด้วยหมอกที่หนาแน่น
ยังไม่รุ่งสาง
ความมืดที่ปกคลุมไร้แสงดาว
และทางขึ้นเขาที่ค่อนข้างชันและเปียกลื่น

พวกเราพิชิตยอดภูชีฟ้าได้สำเร็จแล้วครับ  อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์
ี่นี่เลยท่าชีฟ้า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผู้คนมากมายเต็มภู อยู่อย่างอบอุ่นกันดีครับ

พวกเราต่างพากันรอชมพระอาทิตย์ขึ้นจากฟากฟ้า
แต่วันนี้อากาศปิด
จึงไม่สามารถมองเห็นอาทิตย์ขึ้นได้

เริ่มเช้าแล้ว มองเห็นกันได้ชัดเจนขึ้น

บรรยากาศสุดยอดมาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ได้เวลาลงจากภูแล้วครับพี่น้อง  เจ๋ง เจ๋ง

เด็กดอย ไม่หงอยเหงา นะจ๊ะ

ลง ลง ลง ค่อยๆ ลง

ภู ชี้  ฟ้า

Liked By: wanvan987, laihan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 06:48:17 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2601 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 09:00:14 PM »

มื้อเช้าไร่ร่มโพธิ์ทอง ๑ ม.ค ๖๑

ภารกิจของเราสำเร็จแล้วครับ
มันยอดมากนะจ๊ะนายจ๋า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
นั่งรถกลับที่พัก
ฉายภาพกันสักหน่อย พวกเรา
สุขสันต์วันขึ้นปีใหม่ ครับ

มือเช้า
ชา กาแฟ ข้าวต้ม แล้วแต่ใครจะเลือกทาน
จ๊วด จ๊วด  ยิ้ม ยิ้ม

ก่อนกลับ

Liked By: wanvan987, laihan
yoo
*

« ตอบ #2602 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 09:36:58 AM »

ผมเคยไปเที่ยวไร่เบียร์สิงห์ที่เชียงรายแล้วมีประสบการณ์ไม่ดีเลย  อย่างเช่นเก็บค่าผ่านเข้าชมแล้วยังจะเก็บเพิ่มอีกถ้าไปชมไร่พุทราของเขา  แล้วสินค้าที่เป็นผลไม้ที่ขายข้างในแพงกว่าข้างนอกและก็ไม่สดด้วย  เลยเข็ดครับ  โมโหเลยหยุดกินเบียร์สิงห์ไปพักใหญ่ๆเลย 555

----------------------------------------------
สวัสดีครับท่าน yoo
ผมก็เจอเช่นกันแต่เป็นโซนขายอาหารด้านหน้า
เป็นร้านขายก๋วยเตี๋ยว แต่แกก็อยากขายทุกอย่าง
เพราะมีป้ายอาหารมากมายหลายเมนุติดไว้
ผมสั่งแค่ก๋วยเตี๋ยวเพราะว่าต้องการความรวดเร็ว ง่ายๆ
เมนูทีว่าง่ายๆนี้ยังมีปัญหาเลยครับ แล้วเมนูอื่นไม่ต้องกล่าวเลย  ลังเล ลังเล
ผมเลยตั้งชื่อร้านให้แกเสียใหม่ว่า...อยากขาย
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2019, 08:18:40 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2603 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 07:52:33 PM »

เตรียมการสร้างบ้านสวน ๓ ม.ค ๖๒

หลังจากพาครอบครัว
ไปเปิดหูเปิดตามาแล้ว
วันนี้ก็ได้เตรียมการในเรื่องระบบน้ำ
และพื้นที่สำหรับปลูกสร้างบ้านน้อยในสวนป่า@สวนป่าเฌองดอย

โดยผมได้ให้ท่านพ่อต่อระบบน้ำไว้รอล่วงหน้าก่อนที่ข้าน้อยจะกลับบ้าน
งานนี้ใช้งบไปประมาณ...ห้าพันกว่าบาท
ซึ่งงานต่อระบบน้ำประปานั้นยังมิได้สำเร็จ
เนื่องจากฝนตกทำงานไม่ได้
พักไปหลายวันจึงได้มาทำต่อในวันนี้ แล

อีกทั้งวันนี้ท่านพ่อก็ได้โค่นต้นหางนกยูงฝรั่งลง
เพราะระบบรากของต้นนี้นั้นรุนแรงยิ่งนัก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เป็นไม้ที่โตเร็วด้วยขอรับพี่น้อง รูดซิบปาก
เคลียร์พื้นที่ตามโปรแกรมที่ได้วางไว้สำหรับการปลูกบ้านน้อยในสวนป่า  อายจัง อายจัง

หิน ปูน ทราย พร้อมครับ

เคลียร์ เคลียร์ เคลียร์

วันนี้ต่อระบบประปาสำเร็จลุล่วงครับ  อายจัง อายจัง จุมพิต
ระยะทางอันยาวไกลไปถึงเสาไฟฟ้าแรงสูงข้างหน้า

งานนี้มีเปียกครับ ขอบคุณสำหรับการต่อประปาให้ครับพี่ท่าน  ยิ้มเท่ห์

คฤหาสห์หลังน้อยถูกรื้อออกไปเรียบร้อยแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2019, 08:08:39 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2604 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 08:07:11 PM »

ดูต้นไม้ใบหญ้าช่วงนี้ ๓ ม.ค ๖๒

ผักหวานป่า ท่านกลางป่าหญ้าน้อยใหญ่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปล่อยตามธรรมชาติครับ
เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาดูแลเลย

ป่ากินได้ กล้วยๆ ฝรั่ง มะม่วง และอื่นๆ

ผักหวานป่าอีกหนึ่งโซน

สลอดผลกำลังติดดอกจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2019, 08:19:40 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2605 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 08:28:44 PM »

โซนพื้นที่ ๑ ไร่สร้างรายได้ ๓ ม.ค ๖๒

มองไปแต่ละโซนแล้ว
ต้องบอกว่า...มันเป็นไปตามธรรมชาติ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
พื้นดินแห้งกรังและเริ่มแตกระแหงยามแล้ง
ดินแข็งเยี่ยงหินผา น้ำท่าก็ขาดการสาดใส่
แถมการดูแลพื้นที่นั้นก็น้อยนิด  ลังเล ลังเล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โปรแกรมหน้าต้องบูรณาการอย่างใหญ่หลวงซ๊ะแล้วพี่น้อง

deemeechai
*

« ตอบ #2606 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 08:53:28 PM »

อีกหนึ่งความสำเร็จ ๓ ม.ค ๖๒

ช่วงเช้าของวันนี้ ๓ ม.ค ๖๒
ผมได้นัดกับญาตที่ผมได้ซึ้อที่แปลงที่ติดหลังบ้านของผมมาเป็นระยะเวลาหนึ่งแล้ว
วันนี้จึงเป็นโอกาสอันดีเดินทางไปที่ดินอำเภอ
โอนที่มาเป็นของข้าน้อยให้เสร็จสมบูรณ์ครับ

งานโอนที่ดินสำเร็จไปอีกหนึ่งชิ้น  อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 06:49:12 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #2607 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 07:02:40 PM »

สายหมอกกับสวนป่า ๔ ม.ค ๖๒

ช่วงก่อนวันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่
ประสบกับฝนตก
ผมคิดว่าจะเกิดในหลายๆแห่ง
ดินฟ้าอากาศยามปัจจุบันเอาแน่นอนไม่ค่อยได้
และอาจเป็นส่วนหนึ่งที่จะทำให้แผนงานของเราคลาดเคลื่อนไปเช่นกัน
พอหลังฝนฟ้าเปิด
ก็ทำให้เราได้สัมผัสกับสายหมอก
อย่างสดชื่นแจ่มใสได้บรรยากาศอันสุดยอดแล้วครับ

เช้านี้วันที่ ๔ ม.ค ๖๒
ได้สัมผัสกับสายหมอกแบบชิดใกล้ในพื้นที่สวนป่าเฌองดอยแล้วครับท่าน  อายจัง อายจัง จุมพิต

แมงมุมชักใยกับต้นไม้ใบหญ้า ก็สามารถพบได้ในฤดูหนาวนี้เช่นกัน

Liked By: Sommai S.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2019, 07:08:24 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 [163] 164 165 166   ขึ้นบน
  พิมพ์