หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นเกษตรกรแกะกล่อง ปีนี้ทำนาครั้งแรก ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 1610 ครั้ง)
1561
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 02:35:45 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dอยู่สุรินทร์ค่ะเรียนรู้เรื่องการทำนามาพอสมควร ทำนาหว่าน แต่ด้วยยังไม่ย้ายไปเต็มตัว ก็มีความกังวลสงสารต้นข้าวมาก อยู่กรุงเทพมานานมาขุดเงินทองเพราะความยากแค้น เจอฝนแล้งข้าวตาย แย่งแหล่งนำ้กัน ตอนนี้รอฝนเดือนหน้าออกจากกรุงเทพ ตอนนี้ไปๆมาๆ รู้แล้วชาวนารอฝนเป็นไง ซาบซึ้งจริงๆ อยากเข้าโครงการของหอการค้า 1 ไร่ 1 แสนต้องทำไงมั่ง ตอนนี้นอกจากรอฝน ก็ได้คำแนะนำจากศูนย์เน็ทสุรินทร์และจากเพื่อนๆญาติๆ ปีหน้าเต็มที่เลย ฝากเนื้อฝากตัวค่ะ

mobile
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 02:41:12 PM »

เอารูปถ่ายมาดูด้วยดิครับ........ว่าแต่ ปลูกข้าว ราคาดีหรอครับ ลองปลุกมันทิ้งไว้บ้างดิ นี่ ผมว่าจะลองปลุกมัน  1-2 ไร่ ดูนะ
1561
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 02:45:23 PM »

ขอบคุรค่ะว่าจะค่อยๆศึกษาค่ะ
mobile
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 03:08:23 PM »

ผมก็ใหม่เหมือนกัน เบื่อๆ  งานประจำ ผมซื้อที่ แถวศรีษเกศ นะครับ ราคาก้แพง เหมือนกัน ตอนนี้เลยคิดอยากปลุกนั้นปลุกนี่ ก็เจอปัยหาเหมือนกัน  เราไม่ได้อยู่ที่นั้น เหมือนใช้จมูกคนอื่นหายใจ..... แต่ต้องทำใจ คิดไว้อีก 5ปี น่าจะออกมาทำเอง
1561
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:43:42 PM »

จะนำหน้าไปก่อนนะค่ะคุณ เราคงคิดคล้ายกันแหละค่ะ อยากทำโน่นนี่นั่นมากมาย แต่งานใหญ่ของตัวเองคือเจริญสติ สะสมธรรม คือของแน่นอนได้กำไรแน่ๆค่ะ รับประกัน เพราะมีอาจารยืใหญ่พ่อใหญ่ที่เคารพนับถืออย่างแม่นมั่นคือพระศาสดา ไม่มีตกอบายแน่นอน ตกคันนาน่ะแน่นอน สาธุ

Liked By: ssaaming
mobile
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 06:52:19 PM »

จ้าหวังเช่นนั้น ปลูกแบบสนุก แบบมีสติ
1561
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:13:00 AM »

วันนี้ไปดูนากำลังเดินทาง คุณน้าที่สุรินทร์บอกฝนไม่ตกเลยลูก ค้าขายทางจตตุจักรก็ไม่ดี ให้เวลาตัวเองเดือนเดียว ตุลานี้ คงอยู่ที่สุรินทร์แล้ว
manoon94
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:24:46 AM »

ทำนาพึ่งฟ้าพึ่งฝนมันไม่ง่ายเลยนะครับ ถ้าอยู่ในเขตชลลประทานมันก็น่าทำอยู่หลอก ลงค้นหาตัวเองให้เจอ ขยันอดทน ต้องมีสักสักวัน เอาใจช่วยครับให้กำลังใจ
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:26:21 AM »

ทำเกษตรรอฟ้าฝนไม่ได้นะครับ  มีงบก็ขุดน้ำเลยครับคนเราจะทำอะไรต้องลงทุน
ไม่งั้นไม่ได้ผลผลิตดีหรอกครับ
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 01:57:18 PM »

นาหว่านหรือดำละครับ

ถ้าหว่านต้นทุนไม่สูงมากแต่การดูแลลำบาก

หว่านใหม่ๆ ก็ นก หนู

พองอก ก็ นก หนู หอยเชอรรี่

เดือนแรก ต้องคุมหญ้าให้ได้

เดือนต่อมา หนอนกอ(ทุกระยะ) เพลี้ยกระโดด หนอนม้วนใบ

ตั้งท้อง หนูนา ชอบกัดเล่น

ออกดอก ออกรวง หนอกระทู้คอรวง โรคจู๋

ภัยธรรมชาติ ทุกอย่าง ฝนแล้ง น้ำท่วม พายุ โรคภัยจากทั้งธรรมชาติ

ดูซิว่าความยากลำบากของเกษตรกรมีมากมายแค่ใหน

Liked By: surachai1952

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์