ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนรักและปลูกมะม่วงสายพันธ์ต่างๆ  (อ่าน 12622 ครั้ง)
showa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 10:37:12 PM »

ช่วงนี้ผมทาน มะม่วงแก้วขมิ้นบ่อย โดยส่วนตัวผมชอบมากจะทานแบบใกล้ๆสุก รสชาติจะออกหวานปนเปรี้ยว คือด้านนอกเริ่มหวานแต่ด้านในออกเปรี้ยว โดยไม่ต้องจิ้มกับอะไร ซึ่งรสชาติผมว่าไม่เปรี้ยวเหมือนมะม่วงที่กินกับน้ำปลาหวาน แต่คนล่ะอารมณ์กับเวลาทานอกร่องสุก ซึ่งอันนั้นจะหวานอร่อย และเนื้อของแก้วขมิ้ยเยอะมาก เมล็ดเล็กนิดเดียว เนื้อสีขมิ้น  ผมว่าน่าปลูกไ้ว้ทาน  ว่าจะลองเพาะเมล็ดปลูกดู

Liked By: minja

JOY
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 10:39:26 PM »

สมัครเข้าชมรมด้วยค่ะ มี เขียวเสวย น้ำดอกไม้ แก้วขมิ้น โชคอนันต์ มันขุนศรี  น้ำตาลเตา ๓ ฤดู  ชอบทานมะม่วงรสหวาน
เพิ่งปลูกค่ะ ยังไม่ ออกผล  มีเขียวเสวยทวาย คนขายบอก ปีเดียวออกลูก รอ ๒ ปีแล้ว

Liked By: showa, minja, jintana.se
trimitara
*

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 02:14:20 PM »

ไม่ทราบว่า แก้วลืมรัง กับแก้วลืมคอนเป้น สายพันธ์เดียวกันหรือเปล่าครับ ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดทราบรบกวนขอข้อมูลด้วยครับ
เท่าที่ค้นข้อมูลดูคิดวาเป็นคนละพันธุ์กันครับ แต่ตามร้านที่ขายจะบอกว่าเป็นพันธ์ุเดียวกันทั้งนั้นเลยครับ
showa
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 08:55:42 PM »

ไม่ทราบว่า แก้วลืมรัง กับแก้วลืมคอนเป้น สายพันธ์เดียวกันหรือเปล่าครับ ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดทราบรบกวนขอข้อมูลด้วยครับ
เท่าที่ค้นข้อมูลดูคิดวาเป็นคนละพันธุ์กันครับ แต่ตามร้านที่ขายจะบอกว่าเป็นพันธ์ุเดียวกันทั้งนั้นเลยครับ
คงต้องรอผู้รู้ต่อไป
showa
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:16:09 PM »

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยได้มีโอกาศลิ้มรส มะม่วงหลากหลายสายพันธ์นัก จำได้ว่าตอนเด้กได้ทานบ่อยแต่ไม่ได้จดจำว่าพันธ์อะไร รู้แต่ว่าเป็นเด็ก แม่ปอกมะม่วงอะไรให้กินก้กินหมด ยอมรับว่าตอนนั้นขี้เกียจปอกเปลือกมะม่วงมาก แถวบ้าน( นครศรีธรรมราช) มีมะม่วงลูกเล็กๆเรียกมะม่วงคัน มียางเยอะ ตอนเด็กเคยไปเก็บมาทานบ่อย ส่วนมะม่วงพันธ์ดีๆ ไม่มีปลูกแม้แต่สายพันธ์เดียว ไม่รู้เพราะว่าแถวบ้านปลูกแต่ยางพาราหรือเปล่า รู้สึกว่าภาคใต้แทบจะไม่มีมะม่วงสายพันธ์ดีๆปลูกกัน ไม่รู้เพราะพื้นที่ไม่เหมาะสมหรือเพราะคนทำสวนผลไม้น้อยก็ไม่ทราบ ยิ่งพอหาข้อมูลในหนังสือและ เน็ตก็ยิ่งไม่พบมะม่วงอะไรนอกจากมะม่วงเบา และมะม่วงนาทับที่ปลูกที่สงขลา ทำให้ผมคิดที่จะเอามะม่วงพันธ์ดีๆโดยเฉพาะพันธ์ไทย ไปปลูกเพื่อขยายพันธ์ให้แพร่หลาย เพราะรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้มะม่วงหลายๆสายพันธ์เริ่มไม่มีคนปลูกไม่ใช่เพราะรสชาติไม่ดี แต่เพราะเรื่องการตลาด ทำให้ปลูกแต่พันธ์ที่ตลาดต้องการ หลายสายพันธ์จึงค่อยๆหายไป หรือแม้กระทั่งการเปลูกด้วยเมล็ด ก็แทบไม่มีใครปลูกกันแล้ว โดยมักจะคิดว่ามันจะกลายพันธ์ ทั้งที่ถ้าไม่มีการกลายพันธ์เกิดขึ้นเลยในโลก บางทีมะม่วงอาจจะมีแค่ไม่กี่สายพันธ์ก็ได้ การกลายพันธ์ไม่ได้มีแต่ถอยหลังอย่างเดียว แต่ยังมีการก้วกระโดดไปข้างหน้าด้วย

Liked By: trimitara, minja, EYE_USER
showa
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 06:05:07 PM »

เมื่อวานไปเดินตลาด เจอมะม่วงพันธ์ ตกตึก ไม่ทราบว่า เพื่อสมาชิกท่านใดรู้จักบ้าง ลองหาข้อมูลในเน็ตเค้าบอกว่าเป็นพันธ์เดียวกับขายตึกแต่ไม่แน่ใจว่าข้อมูลถูกต้องหรือเปล่า เปลือกสีเหลืองแต่ลักษณะเนื้อเหมือนมะม่วงดิบม เนื้อแน่นมาก ลูกเล็กประมาณ4ลูกต่อ1กิโล รสชาติออกหวานมันอมเปรี้ยวนิดๆถ้าสุกอีกนิดจะออกรสหวานมันไปเลย โดยส่วนตัว รสชาติอร่อยมาก ใกล้สุกเปรี้ยวหวานมัน ถ้าสุก หวานมัน ผมว่ารสชาติอยู่ระหว่างมะม่วงกินดิบและกินสุก กะว่าจะลองเพาะเมล็ดดู อาจจะช้าหน่อย อาจจะกลายพันธ์ แต่ว่าอาจจะกลายไปในลักษณะที่ดีก็ได้เพราะผมไม้พันธ์ดีต่างๆ ต้นแม่ ล้วนมาจากการเพราะเมล็ดและกลายพันธ์ทั้งสิ้น สำหรับการขยายพันธ์ด้วยวิธีไม่อาศัยเพศต่างๆตามข้อมูลแล้วมันไม่กลายพันธ์แต่ว่ามันก็หยุดอยู่กับที่ไม่มีทางพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น นี่เป็นสาเหตุหนึ่งที่ผลไม้บ้านเราไม่ค่อยมีการพัฒนาสายพันธ์ที่ดีขึ้น และการ ทาบ เสียบยอดต่างๆผมว่าบางทีแม้มันอาจจะไม่กลายพันธ์จนสามารถเห้นได้ แต่บางที่คุณสมบัติเด่นๆบางอย่างอาจจะหายไปเช่น กลิ่น แต่บางทีเราอาจจะไม่ได้สังเกตุ 
วรพล
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 07:17:41 PM »

ผมเป็นผู้ขยายพันธุ์ มะม่วง การที่เาเก็บเมล็ดมาเพราะ กว่าจะได้พันที่ดี อาจต้องใช้เวลานานมาก และเนื้อที่มากในการทดลอง
เพื่อให้ดได้พันธ์ ที่ดี  แล้วก็มีพันธ์ที่ไม่ดี อย่างที่ต้องการ ผมเพราะพันจากเมล็ด ทำตอเพื่อจะเอามาทำการทาบกิ่ง ที่ละ2-3หมื่น
เมล็ด เคยคิดเหมือนกันว่าถ้าเรารอดู การพัฒณา ด้วยตัวมันเองแล้ว มันไม่คุ้มกับเวลา แล้พื้อที่ในการทดลอง
  สรุปคือ หาพันธุ์ที่ดีจากต่างประเทศ แล้วกลับมาทอลองปรูกที่บ้านเราจะดีกว่า เพราะตอนนี้ก็มีพันธุ์ที่ดี เยอะแยะมากมายเกินไปแล้ว หลังๆ กลายเป็นไม้ประดับไปก็มี สีแดงมั่ง ลูกยาวมากมั่ง ลูใหญ่มั่ง เหล่านี้ นั้นไม่เป็นที่ต้องการของตลาด
 แต่เป็นที่นิยม เหล่านักปลูก แล้วส่วนใหญ่ก็ผิดหวัง ว่ารสชาติไม่ดีบ้าง ไม่ดกบ้าง ไม่เหมือน พันธู์พื้นเมืองของบ้านเรา ผมเป็นพ่อค้ามานาน ขายอยู่สนามหลวงสอง วันจัน-อังคาร เจอลูกค้ามาถามเยอะว่าทำไมไม่ขายพันธุ์ ใหม่ๆชื่อดังๆบ้าง
 ผมก็บอกไปว่า มะม่วงมันมีเอกลัษณะ ตามพันธุ์ดั้งเดิม เป็นจุดขาย มีเสน่ ไม่มีที่อื่นในโลก ครับ 

aituolek
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 04:08:34 AM »

เข้าชมรมด้วยค่ะ ที่บ้านมีมะม่วงแรดแบบตอนกิ่ง สามปีแล้วยังไม่เห็นลูกเลย เมื่อไหร่จะมีลูกไม่รู้ อยากปลูกหลายๆ พันธุ์แต่พื้นที่น้อย เดี๋ยวหาซื้อที่ได้แล้วจะมาขอซื้อกิ่งพันธุ์จากเพื่อนๆ นะคะ จำได้ว่าเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วเคยซื้อมะม่วงจากรถขายผลไม้ พ่อค้าบอกว่าชื่อมะม่วงตุ๊ด ลูกมันจะเล็กๆ ใหญ่สุดก็จะเล็กกว่ามะม่วงแก้ว รสชาติหวานมัน กรอบ บางลูกเล็กนิดเดียวแต่เม็ดข้างในแก่แล้ว หลังๆ ไม่มีขายเค้าบอกว่าโค่นต้นทิ้งหมดแล้ว ใครพอรู้บ้างมั้ยคะว่ามันพันธุ์อะไร อยากได้มาปลูกมากค่ะ

Liked By: minja
jakkirt2530
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:25:19 PM »

ขอร่วมชมรมด้วยครับ
chaipat
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:19:39 PM »

ดีครับ  มีปลูกมะม่วงไว้ 3 แห่ง บางบอน บางขุนศรี และบางใหญ่ครับ  มีมันขุนศรี  พราหมณ์ขายเมีย ยายกล่ำ อกร่องกะทิ  ขายตึก(ได้พันธุ์มาจากบางคล้า)  เจ้าคุณทิพย์  น้ำดอกไม้ทะวายเบอร์ 4 (ออกลูกหลายครั้งต่อปี)   น้ำดอกไม้สีทอง   เขียวเสวยครับ  ตอนนี้รอกิ่งฟ้าลั่น และหนองแซงครับ  แนะนำว่า พอหมดฝนให้ลดปริมาณการให้น้ำเท่าที่จำเป็นครับ พอรับลมหนาว ก็จะช่วยให้แทงช่อได้ครับ   ปุ๋ยมูลไส้เดือนก็ดีครับ  เพิ่งลงกิ่งยายกล่ำ และอกร่องกะทิ สูง 1.5 เมตรไม่ถึงปี ก็ได้กินลูกเลยครับ

Liked By: Palm_Avenue
mratana
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 07:50:56 PM »

ต้องการซื้อกิ่งพันธุ์มะม่วง แก้วขมิ้น ทดลองปลูก ที่ใหนมีขาย ทาง ปณ ems บ้างครับ ราคาเท่าไรครับ
BestDevil
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:56:26 AM »

สมัคด้วยครับ เป็นคนขายกิ่งพันธุ์มะม่วงครับ อยู่สามพราน ครับ  ยิ้ม

สวัสดีครับ คุณวรพล
ไม่ทราบว่าขายกิ่งพันธุ์มะม่วงอะไรบ้างครับ
ขนาดที่ขายขึ้นอยู่กับความสูง หรือขนาดลำต้นครับ
อยากทราบราคาด้วยครับ (ไม่ทราบว่าลงขายในห้องซื้อขายหรือเปล่าครับ)
ถ้าหากผิดกฎของกระทู้ รบกวน PM ให้ทราบก็ได้ครับ
ขอบคุณมากครับ
orrwi
seller
*

ต้องการกิ่งมะม่วงสวนนนท์ คิดถึงเรา Line:arjarnwi

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 01:19:56 PM »

ต้นนี้พันธุ์เหมือนกับพันธุ์อะไรครับ

คล้ายยายกล่ำมากค่ะ  ขอดูลูกใกล้ ๆ หน่อยค่ะ

วิลาวัลย์ สุริยะฉายโทร.0819251021
ธ กรุงไทยบางกรวย1091199353ธกรุงเทพ2080536838
สวนนนทบุรี:บางกรวยซ.42สะพานพระราม๕
ไร่สุพรรณบุรี:บ้านโข้ง อู่ทอง
orrwi
seller
*

ต้องการกิ่งมะม่วงสวนนนท์ คิดถึงเรา Line:arjarnwi

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 01:23:39 PM »

ต้องการซื้อกิ่งพันธุ์มะม่วง แก้วขมิ้น ทดลองปลูก ที่ใหนมีขาย ทาง ปณ ems บ้างครับ ราคาเท่าไรครับ

ป้าขอสมัครเข้าร่วมชมรมด้วยค่ะ
ขายกิ่งมะม่วงสวนเมืองนนท์  เจอกันที่กระดานขายสินค้าได้ค่ะ

ป้าเอง   ลองดูค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=90973.144#lastPost
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2013, 08:05:12 AM โดย orrwi » บันทึกการเข้า

วิลาวัลย์ สุริยะฉายโทร.0819251021
ธ กรุงไทยบางกรวย1091199353ธกรุงเทพ2080536838
สวนนนทบุรี:บางกรวยซ.42สะพานพระราม๕
ไร่สุพรรณบุรี:บ้านโข้ง อู่ทอง
amsuthon
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 01:20:07 PM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ สวนอยู่สุพรรณบุรีมี 6 ไร่
มี น้ำดอกไม้เบอร์ 4  เขียวเสวย  ตลับนาคเขียว กระแตลืมรัง(เพาะเมล็ด )  อกร่อง  พิมเสน เขียวใหญ่ เขียวสามรส  น้ำดอกไม้มัน (ขาวนิยม)
อกร่องพิกุลทอง 
อนาคตจะสะสมเพิ่ม ยายกล่ำ แขกขายตึก หนังกลางวัน โชควิเชียร แก้วลืมรัง หนองแซง ลิ้นงูเห่า ...
จะสะสมให้เยอะที่สุดครับ  เอาไว้เป็นสมบัติทางพันธุ์กรรมผลไม้ของชาติเรา   บ้านเมืองเรา ขว้างเม็ดอะไรลงดินก็ขึ้นครับ
เพราะฉะนั้น เก็บสายพันธุ์สืบต่อให้ลูกหลานกันนะครับ

นอกเรื่องนิดหนึ่ง : พ่อผมเล่าให้ฟังเรื่องพันธุ์ข้าวสมัยก่อน ให้ผลผลิตเยอะมาก เกี่ยวกันจนเหนื่อยก็แทบไม่ยุบ  สมัยนี้ มีแต่ข้าว กข.  แปลว่า ข้าว กูขอ  ขอปุ๋ย ขอยา ขอเงิน ขอ ทุกอย่างจากชาวนา  ต้องอัดปุ๋ยจึงจะได้กิน..
winailong
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 01:35:56 PM »

ถ้าจะปลูกโชคอนันต  เพื่อการค้าจะดีมั้ยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์