หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกียวกับฟูราดานครับ  (อ่าน 13466 ครั้ง)
aukaoaunam
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 06:37:12 PM »

ผมได้เอกสารการปลูกมะพร้าวน้ำหอม ของม.เกษตรศาสตร์

แนะนำว่าให้ใส่ฟูราดาน 1 กระป๋องนมรองก้นหลุมก่อนปลูกเพื่อกันปลวก

สงสัยว่าทำไมมันต้องใส่เยอะขนาดนั้น...ใจไม่กล้าพอครับ...

จึงอยากจะสอบถามท่านผู้รู้ว่าจำเป็นต้องใส่ไหมครับ..

หากจำเป็นต้องใช้ปริมาณเท่าใด..ผมว่าเอกสารน่าจะพิมพ์ผิด

หรือว่ามีวิธีอื่นที่ปลอดภัยกว่านี้....รบกวนด้วยนะครับ

bankcnx
seller
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 06:42:12 PM »

ใส่ครั้งเดียวตลอดอายุการปลูกนี่คิดว่าไม่เยอะนะ  เจ๋ง

ร้านข้าวหอมบุญ
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่
โทร 0968596819
Line ; papabank
Face ; khowhormboon
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 07:26:17 PM »

เยอะจัง

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
wok
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 07:49:47 PM »

ปกติแล้ว ฟูราดาน หรือเรียกอีกอย่างคือ ไนโตรฟูแรน สารชนิดนี้เป็นสารต้องห้ามจำหน่ายมานานแล้วไม่ใช่หรือครับเพราะมีฤทธิ์ตกค้างนานมากและเป็นอันตรายต่อผู้บริโภค แค่ถามครับ สงสัย คงไม่ว่ากันนะครับ เพราะไม่ทราบจริงๆครับ รูดซิบปาก

Liked By: MANA1908
mk0891441112
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:00:42 PM »

คาร์โบฟูรานเป็นชื่อสามัญของฟูราดาน แล้วไนโตรฟูแรนเป็นยาปฏิชีวนะที่ห้ามใช้ในกุ้ง
คนละเรื่องกันครับ การใช้ฟูราดานกับมะพร้าว รองก้นหลุมอีกเป็นหลายปีครับว่าจะเก็บ
แต่อัตราใช้อันนี้จะลองไปค้นในpesticide manual มาให้ แต่ถ้าจะใช้สมุนไพล
น่าจะลองใช้สารไล่แมลงเช่นสะเดาบด กากชามาทดแทน เพราะในบางที่น้ำจากแปลง
มะพร้าวไหลลงแหล่งน้ำธรรมชาติอาจมีผลต่อปลาและสัตว์น้ำได้
rungrojj
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:04:11 PM »

ความจริงฟูราดานมันก็ไม่น่าจะห้ามใช้หรอก  ขึ้นอยู่กับคนใช้มากกว่าเพราะผลตกค้างมันแค่ 45 วันเองไม่ใช้หรือ ถ้าเอาไปใช้กับผักที่มีอายุสั้นซึ่งมันมีอายุแค่ 30-45 วันแล้วมันจะไม่ตกค้างได้ยังไง ซึ่งมันก็ยังมีประโยชน์กับไม้ยืนต้นอีกตั้งหลายประเภทในระยะที่ยังไม่มีผลผลิต

ที่ว่าใส่รองก้นหลุม 1 กระป๋องนมผมว่ามันจะเยอะไปนะครับเท่ากับ 1 กก.จะใส่ได้แค่ประมาณ 4 ต้นเองตอนนี้น่าจะกิโลละซัก 55 บาทแล้ว แค่1-2ช้อนแกงก็น่าจะเพียงพอแล้ว
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:36:04 PM »

เอามาฝากครับ

เมื่อ50ปีที่ผ่านมา นักเคมีได้คิดยาฆ่าแมลงชนิดดูดซึมจากรากต้นพืช
ขึ้นมาสู่ต้นใบดอกผล แล้วมีฤทธิ์อยู่ในดินนานเป็นเดือน ดูเหมือนว่า
ชื่อทิมเม็ก เขาเอาไปใช้กับไม้ดอกไม้ประดับ เท่านั้นเขามีตัวหนังสือแดง
เลยว่าห้ามใช้กับพืชที่นำมาเป็นอาหาร

ด้วยความสดวกในการใช้และฤทธิ์ที่คงทนอยู่นานจึงได้มีการนำมาใช้กับ
พืชที่ใช้กินมานานกว่า40ปีแล้ว แต่จะใช้กับนาข้าว โดยมีชื่อทางการค้าว่า
ฟูราดาน โดยทำเป็นเม็ดคล้ายทรายหยาบ มีพิษตกค้างอยู่ในดินนาน
ถึง60วัน แต่ชาวนาใช้ ฟูราดานในช่วงที่ข้าวยังเล็กและเมื่อถึงเวลา
เกี่ยวข้าวก็เกิน60วัน ฤทธิ์ยาหมดพอดี แต่หากใช้ยาล่าใส่แล้วเวลา
เหลือไม่ถึง 60วัน พิษยายังตกค้างบนต้นข้าว คนงานที่แบกข้าวเคย
ล้มลงกลางนาส่งโรงพยาบาลไม่ทันเสียชีวิตเลยก็เคยมีข่าว

ต่อมาเมื่อชาวสวนเห็นชาวนาใช้ฟูราดานได้ผลดีก็เลยใช้กับไม้ผล พืชผัก
สวนครัว แตงโมแตงกวา โดยใช้ทั้งรองก้นหลุมและโรยบนดินเมื่อมี
ปัญหา ทั้งนี้เพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ว่า ยาตัวนี้มีพิษสูง มาก และตกค้างใน
ดินนาน แต่เดี๋ยวนี้มีคนรู้กันมากแล้วว่า ฟูราดานมีพิษมากและตก
ค้างนานก็ยังใช้ยานี้อีกเพราะเขาถือว่าปลูกขายให้คนอื่นกินไม่เป็นไร
ผลออกมาคือหลายคนท้องเสียเมื่อกินแตงโมเลยไปถึงว่าเป็นโรคจู๋
วัวนมล้มเมื่อกินต้นข้าวโพดอ่อนที่ใช้ฟูราดานหยอดใส่ในฝักกันหนอน
สรุปว่า ยานี้มีอันตรายถ้าใช้ไม่เป็น และไม่เหมาะกับผู้ไม่รับผิดชอบสังคม

ฟูราดาน เป็นยาฆ่าแมลงชนิด คาร์บาเมท ชื่อสามัญ คาโบฟูราน
มีพิษตกค้างนานถึง60วัน
เป็นอันตรายต่อปลา ผึ้ง สัตว์ป่า วัวควายและมนุษย์
ทดลองให้หนูกินเพียง 8มิลลิกรัมต่อน้ำหนักตัวหนู 1กิโลกรัม หนูจะตาย
เกินครึ่งเขาเรียกว่าค่า LD50=8 ถือว่ามีพิษสูงมาก ค่านี่ตัวเลขน้อยถือ
ว่ามีพิษมาก

เล่าให้ฟังแบบชาวบ้านนะ
ถ้าหนูจะปลูกผัก เตรียมดินให้ดีต้นไม้มีสัตรูน้อย
แล้วหาต้นไม้ที่แมลงไม่กินมาบดหมักใช้เป็นยาฆ่าแมลงแทน ฟูราดาน
บางยี่ห้อ ชื่อ ฟูราแคร์ ฯลฯ
  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณข้อมูลจากลุงอรรถ ครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
suteera
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:39:24 PM »

ปริมาณ 1 กระป๋องนม  น่าจะเป็นร๊อคฟอสเฟสนะครับ  ถ้าฟูราดานจะไม่เกิน 1 ช้อนแกงต่อหลุมปลูก  ลองเข็คข้อมูลอีกครั้งครับ
aukaoaunam
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:24:06 PM »

ปริมาณ 1 กระป๋องนม  น่าจะเป็นร๊อคฟอสเฟสนะครับ  ถ้าฟูราดานจะไม่เกิน 1 ช้อนแกงต่อหลุมปลูก  ลองเข็คข้อมูลอีกครั้งครับ
เขาเขียนว่าร็อคฟอสเฟต 2 กระป๋องนม ฟูราดาน 1 กระป๋องนมครับ
แต่เมื่อเห็นสรรพคุณคิดว่าคงไม่ใส่แล้ว กลัวอ่ะ
ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะนะครับกระผม
mk0891441112
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:10:37 PM »

เมื่อ50ปีที่ผ่านมา นักเคมีได้คิดยาฆ่าแมลงชนิดดูดซึมจากรากต้นพืช
ขึ้นมาสู่ต้นใบดอกผล แล้วมีฤทธิ์อยู่ในดินนานเป็นเดือน ดูเหมือนว่า
ชื่อทิมเม็ก เขาเอาไปใช้กับไม้ดอกไม้ประดับ เท่านั้นเขามีตัวหนังสือแดง
เลยว่าห้ามใช้กับพืชที่นำมาเป็นอาหาร
สารตัวนี้ชื่อเท็มมิคครับ ชื่อสามัญ ออลดิขาบ เป็นของเมยแอนเบเกอร์
แล้วย้ายตามมาอยู่ที่โรปูแลง ห้ามขายมาหลายปี แรงมากมีคนที่เลยเอาไปผสมรำ
เบื่อหนู แต่ที่ขายกันมากคือตลาดใบยาสูบ เป็นลักษณะเกล็ดเล็กบรรจุขวดพลาสติก
สมัยวิ่งหายาเก่าเอาไปส่งร้าน ต้องไปกว้านแถวหล่มสักนู่นเลยครับ
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:33:06 AM »

จุ๊ย์....จุ๊ย์......อย่าเสียงดังไปนะครับ
ใช้ปริมาณเล็กน้อย เท่าขี้ตา....
ชงกับกาแฟให้เมียกินทุกๆเช้า....
ได้ผลดีมากครับ....
มรดกจากพ่อตา มาอยู่ที่เรา....เรียบบบบบบ

(ระวังโดนสวนกับ เลนเนต ในกับข้าวหน่อยก็แล้วกันนนน....ฮาาาา....)

Liked By: MANA1908
tass08
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:43:20 AM »

ในฐานะ นักเคมี แนะนำว่าอย่าใช้เลยค่ะ
พิษสูงจริงๆ ใช้ตัวอื่นที่พิษน้อยกว่า หรือ ใช้สมุนไพร เถอะค่ะ
internetman
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:47:18 AM »

ผมใช้วิธีเอาย่าฆ่าปลวก ผสมน้ำ แล้วเอามะพร้าวน้หอมที่จะปลูกมาชุบลงไป แล้วเอาไปปลูกทันที ด้วยเหตุที่ที่ดินผมมีปลวกค่อนข้างมาก  มีจอมปลวก2-3จอมปลวกอยู่รอบที่  เลยถามคำแนะนำจากเจ้าของสวนมะพร้าวน้ำหอมสวนใหญ่เจ้าดังที่ผมซื้อต้นพันธุ์มา  เขาแนะนำให้ทำแบบนี้  เพราะพิษตกค้างน่าจะย่อยสลายไปก่อนที่มะพร้าวจะออกลูก ( 2-3ปี)  ... ลองพิจารณาดูนะครับ  เพราะถ้าไม่ทำอะไรกับต้นพันธุ์ที่มาปลูก   หวานปลวกแน่นอนครับ : )
MANA1908
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 12:18:49 PM »

ถ้าไม่อยากใช้เคมีก็ลองใช้เชื้อราบิวเวอเรีย แต่ต้องใช้บ่อยๆๆ สบายใจได้ว่าไม่มีสารตกค้างแน่นอน
Bakhamnoi
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:05:43 PM »

ขอร่วมตอบคำถามครับ  ฟูราดาน  พิษแรงมาก  ตกค้างนาน  ใส่ขนาด  1  กระป๋องนมเนี่ย  ถือว่าเยอะเกิน ๆ ๆ ๆ
ที่บ้านผมปลูกต้นยางนาไว้เมื่อปี 52  สิบกว่าต้น  ได้ฝนมากำลังจะงาม  ปรากฏตัวแมงขี้ช้าง (น่าจะด้วยงวงช้างรึป่าว)
มากินใบอ่อน  เรียบเลย  ไม่มีโอกาสได้แตกใบอ่อนเลย   มันกินซะ อิ๊บอ๋าย เลย
ผมเลยไปซื้อฟูราดาน มาโรยโคนต้น  ขนาดว่าโรยเยอะแล้วนะ  เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปดู ใบอ่อนก็ยังโดนกัดกินอยู่เช่นเดิม
เอ๊......รึว่าแมลงชนิดนี้มันดื้อยา....ว่าจะไปใส่อีกรอบสองซะหน่อย  เสียดาย ต้นยางนากำลังจะงาม

mohock03
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 03:37:31 PM »

จุ๊ย์....จุ๊ย์......อย่าเสียงดังไปนะครับ
ใช้ปริมาณเล็กน้อย เท่าขี้ตา....
ชงกับกาแฟให้เมียกินทุกๆเช้า....
ได้ผลดีมากครับ....
มรดกจากพ่อตา มาอยู่ที่เรา....เรียบบบบบบ

(ระวังโดนสวนกับ เลนเนต ในกับข้าวหน่อยก็แล้วกันนนน....ฮาาาา....)

เสียดายที่ของเรา...รูปก็ไม่สวย แถมไม่รวยทรัพย์ แต่อับปัญญา พ่อตายังไม่ตาย แม่ยายดันไม่โง่ >:(กลัวไม่คุ้มลงทุน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: wok
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์