ข่าว
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีข้อมูลเชิงลึกของ ทอช คนทำนาบ้างครับ  (อ่าน 16199 ครั้ง)
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 07:32:55 PM »

ฟังทุกเช้า ครับชอบแง่คิดมันเป็นแรงบันดาลใจดี เหมือนละครธรณีนี่นี้ใครครองเปี๊ยบ เคยหาข้อมูลที่มีร้านปุ๋ยเอาไปวิเคราะห์ ประกอบด้วย ซีโอไลท์ ฮิวมิคแอซิค 8.5 % โปแตสเซียม 1 % ไนโตรเจน12 % ธาตุรองธาตุเสริมครบ ก็เลยมีความคิดกลับไปว่า ดินดีที่พืชจะแสดงศักยภาพทางผลิตได้ดีที่สุดมัน ควรจะประกอบด้วยแร่ธาตุปริมาณเท่าไหร่ ในบริเวณรอบทรงพุ่ม และเอาดินที่มีองค์ประกอบที่ใกล้เคียงกับดินดีในอุดมคติ  มาปรุงแต่งเพิ่มเติมด้วยแร่ธาตุ จนเป็นทอช ผมว่าน่ะ

ปล.ซื้อมาลองแล้วครับ จะมีโอกาสขว้างหัวหมามั้ย ค่อยมารายงาน
ดีเลยครับ เอาประสบการณ์การใช้มาเล่าสู่กันอ่าน หลายคนใช้หลายคนทดลอง แล้วเอาผลลัพธ์
เอามาแชร์กัน แบบว่าหลายหัวดีกว่าหัวเดียวถ้าของเค้าดีจริง สินค้ามันจะขายได้ด้วยปากต่อปากอยู่แล้วครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: tri, albert, panuwat5675, zeed

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม

bigpubarlap
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 10:58:55 PM »

ธุรกิจ ตัวนึง เฉยๆ แต่ นำฉากความจริงจากธรรมชาติมา นำเสนอ เราไม่ต้องไปซื้อหรอกครับ เราทำเองสร้างเองก็ได้ครับ แค่หยุดเคมี ทำให้ธรรมชาติกลับมา แค่นี้ เปลี่ยนดินง่ายนิดเดียว แค่ใช้ขี้วัว ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ ความเป็นธรรมชาติ ต้องสร้างเองไม่มีในกระสอบ และต้องใช้เวลาสักหน่อยครับ
tatomm
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 12:14:00 AM »

เป้าหมายของเกษตรกรคือต้องการปลูกพืชผักให้ได้ผลผลิตสูงๆโดยไม่ได้คำนึงถึงต้นทุนที่ใส่ลงไปและผลลัพธ์ที่จะได้กลับมา
ความจริงแล้วปัจจัยหลักที่สำคัญที่สุดในการปลูกพืช คือ ต้องรู้จักดินที่เราจะปลูกก่อน(ต้องมีการวิเคราะห์ดิน)
ว่าคุณสมบัติของดินเราเป็นอย่างไร กรด-ด่าง ร่วน เหนียว ทราย ฯลฯ เพื่อให้เราสามารถกำหนดได้ว่าเราควรจะปลูกพืชชนิดใด
หรือต้องปรับปรุงดินอย่างไรก่อนจะปลูกพืชลงไป และถ้าจำเป็นต้องมีการใส่ปุ๋ยเคมีก็ต้อง ใส่ให้ถูก หมายถึง
ใส่ปุ๋ยให้ถูกสูตร ถูกช่วงเวลา ใส่ในอัตราที่เหมาะสม ไม่ใช่ว่าเห็นพืชไม่งามก็หาปุ๋ยมาใส่ลูกเดียวไม่ได้นะครับ
กลับมาฟื้นชีวิตให้ดินแล้วดินก็จะคืนชีวิตให้พืชได้เจริญเติบโต กลับมาใช้ชีวิตอย่างพอเพียงและใช้ทรัพยากรที่มีอย่างเพียงพอครับ
phichit
*

ทำนา ทำสวน ทำไร่

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 07:53:04 AM »

จากที่ฟังทางวิทยุและดู สื่อ จาก เว็บ รุ่นแรกๆของ ทอช เขาทำนาดำ ใช้ผาน 3 รถไถไหญ่ในการไถดิน
ทำเทือก รถไถเล็ก หน้าฝน เขาแนะนำให้ปลูกข้าวหอมมะลิ (ของเขาได้ 100 ถังต่อไร่) นาปรัง ให้ปลูกข้าว กข ทั่วๆไป
(ของเขาได้ 200 ถังต่อไร่) เขาปลูกอยู่หลายพันไร่

ถ้าดูด้วยสายตา ลักษณะและสี  ของทอช ก็เหมือนกับ ภูไมท์ซัลเฟต(ของชมรมเกษตรปลอดสารพิษ)
ไม่แตกต่างกันเลย และจากคุณสมบัติของภูไมท์ซัลเฟต ก็จะตรงกับ คำโษณาของ ทอช
ทุกประการ
เช่น ทำให้ดิน โปร่ง ร่วน ซุย ต้านแมลง ถ้าผสมปุ๋ยเคมี ทำให้ พืช ต้นแข็ง เขียว นาน

แถวบ้าน กระสอบละ 340 บาท ละ 50 กิโล (ถ้า ทอช คือ ภูไมท์ซัลเฟต ราคานี้ก็ถือว่าไม่แพง)
ข้อมูลการใช้ ตอนนี้ยังไม่มี เพิ่งจะลองซื้อมาใช้

แต่ที่เห็นด้วย อย่างมาก ก็คือการเตรียมดิน ให้ ร่วน ลึก (เขาบอกว่า การใช้ผาน 3 ใถแปลงนาไม่ใช่เรื่องน่ากลัว)
แต่ ชาวนา ทั่วไป อาจจะกลัว ว่าจะทำงานในแปลงนาได้ยาก เพราะถ้าเป็น ล้อเหล็กแบบเดิมๆ มีปัญหาแน่  วิธีแก้
สำหรับผม คือ ต้องเพิ่มความกว้าง และความยาว ของเหล็กใบล้อ รถไถเล็ก ก็จะแก้ปัญหาได้ครับ ค่าใช้จ่าย พันกว่าบาท
tri
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:31:38 AM »

อยากรู้ด้วยคนครับ หรือเป็นบริษัทรับจ้างทำนา
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
madiew231
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:49:03 AM »

ธุรกิจ ตัวนึง เฉยๆ แต่ นำฉากความจริงจากธรรมชาติมา นำเสนอ เราไม่ต้องไปซื้อหรอกครับ เราทำเองสร้างเองก็ได้ครับ แค่หยุดเคมี ทำให้ธรรมชาติกลับมา แค่นี้ เปลี่ยนดินง่ายนิดเดียว แค่ใช้ขี้วัว ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆ ความเป็นธรรมชาติ ต้องสร้างเองไม่มีในกระสอบ และต้องใช้เวลาสักหน่อยครับ

ถูกต้องเลยครับ  อายจัง อายจัง เมื่อเช้านี้ตื่นมาทันดูทีวีช่องนึง เกี่ยวกับการเกษตร
เอาเจ้าของร้านกษตรมาพูดโน้นพูดนี้ ดีอย่างโง้นดีอย่างงี้ ต้องใช้เคมีให้ถูกให้เป็น
สุดท้ายก็โฆษณาขายของตอนช่วงสุดท้ายของรายการ

ขอบอกครับ เดี๋ยวนี้เขาต้องสนับสนุนเกษตรอินทรีย์ แบบชาวเกษตรพอเพียงของเรานี่
ดูรายการเมื่อเช้าแล้วของขึ้นเลย เพราะเป็นสถานีของรัฐด้วย แย่มาก ๆ  มันรายการโฆษณาสินค้าดี ๆ นี่เอง
tri
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 08:53:45 AM »

ถ้าทางหลักการตลาดแล้ว เขาก็มีกลุ่มเป้าหมายที่ชัดเจนอยู่แล้วครับ(ซึ่งไม่ใช่กลุ่มพวกเรา ยิงฟันยิ้ม) เหมือนการขายของตามเคเบิ้ลต่างๆ เขาป้อนข้อมูลเจ้าของให้คนศรัธทา ป้อนข้อมูลสินค้าให้คนเชื่อถือ(ไม่รู้ทำได้จริงป่าว) แต่ด้วยความศรัทธาที่มีต่อเจ้าของแล้ว ความสามารถในการพิจารณาไตร่ตรองก็คงลดลง
ตัวอย่างเช่น ซุปเปอร์เชง(น้ำมหาบำบัด รักษาได้แทบทุกโรค) ขายหลอดละพัน ลังเล ,ศรเทพและศรทรอง ราคา/ชิ้นไม่แพงมาก แต่ชุดหนึ่งดันมีหลายชิ้นซะงั้น ลังเล แต่อย่าลืมสวดมนต์ก่อนใช้นะ ยิงฟันยิ้ม (กรณีตัวอย่างศรเทพ:ยายผม เมื่อก่อนเป็นคนเข้าวัดเข้าวา แต่พอได้ฟังศรเทพทางวิทย..... ก่อนนอนเคยสวดมนต์ไว้พระ ตอนนี้สวดบูชาศรเทพแล้วครับ อายจัง........ยอมเขาจริงๆ
ก็คงประมาณนี้แหละครับกลุ่มเป้าหมายของ "ทอช คนทำนา"  

Liked By: panuwat5675
eight
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:20:07 AM »

ถ้าทางหลักการตลาดแล้ว เขาก็มีกลุ่มเป้าหมายที่ชัดเจนอยู่แล้วครับ(ซึ่งไม่ใช่กลุ่มพวกเรา ยิงฟันยิ้ม) เหมือนการขายของตามเคเบิ้ลต่างๆ เขาป้อนข้อมูลเจ้าของให้คนศรัธทา ป้อนข้อมูลสินค้าให้คนเชื่อถือ(ไม่รู้ทำได้จริงป่าว) แต่ด้วยความศรัทธาที่มีต่อเจ้าของแล้ว ความสามารถในการพิจารณาไตร่ตรองก็คงลดลง
ตัวอย่างเช่น ซุปเปอร์เชง(น้ำมหาบำบัด รักษาได้แทบทุกโรค) ขายหลอดละพัน ลังเล ,ศรเทพและศรทรอง ราคา/ชิ้นไม่แพงมาก แต่ชุดหนึ่งดันมีหลายชิ้นซะงั้น ลังเล แต่อย่าลืมสวดมนต์ก่อนใช้นะ ยิงฟันยิ้ม (กรณีตัวอย่างศรเทพ:ยายผม เมื่อก่อนเป็นคนเข้าวัดเข้าวา แต่พอได้ฟังศรเทพทางวิทย..... ก่อนนอนเคยสวดมนต์ไว้พระ ตอนนี้สวดบูชาศรเทพแล้วครับ อายจัง........ยอมเขาจริงๆ
ก็คงประมาณนี้แหละครับกลุ่มเป้าหมายของ "ทอช คนทำนา"  

ตามคุณ TRI มาอัดเจ้านี่อีกรอบ....

http://topicstock.pantip.com/lumpini/topicstock/2011/05/L10540956/L10540956.html

Liked By: tri
dods
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:19:38 AM »

ชาวเกษตรหากินกับแม่ธรณี  ดังนั้นแม่ทรณีก็คือแม่เราคนหนึ่งเพราะท่านหาเลี้ยงเรา  เราก็อย่าเนรคุณกับแม่ทรณี  เช่น  จุดไฟเผาแม่  เอายาฆ่าหญ้าหรือเคมีต่างๆไปใส่แม่  ก็แล้วกัน   มีอย่างที่ไหน  แม่ให้ข้าวมากินมาขายไร่หนึ่งตั้งร่วม 100 ถัง/ไร่  เสร็จก็ตอบแทนโดยการจุดไฟเผาแม่เสียงั๊น   เจริญกันแน่เจ้าพ่อคุณเอ้ย
    ถ้าพวกเรากตัญญูกับแม่เราก็คงไม่ต้องไปเป็นหนี้สินเขาแบบทุกวันนี้    ที่เกษตรกรเป็นหนี้ก็เพราะเกษตรกรทำร้ายแม่ตัวเอง
  ช่วยกันดูแลและรักษาสุขภาพแม่ให้แข็งแรงกันเถิด  สาธุ  สาธุ  สาธุ
Palm_Avenue
ได้รู้จักเเล้วจะกลุ้ม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 12:35:20 PM »

ภูไมท์ซัลเฟตของชมรม น่าจะเปลี่ยนชื่อเป็น ภูไมท์ยิบซั่มมากกว่า

สมาชิกลำดับที่28770
jutaro
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 08:00:12 AM »

;)ผมใช้มา 3-4 ปีแล้วครับ แต่อาจจะคนละสูตร หรือใกล้เคียงกัน เขาก็บอกอยู่แล้วว่าโฆษณา ถ้าจะเอาไว ๆ ก็ตามเขาครับ
ถ้าเป็นเซลขายแบบผมก็รู้ ๆ กันอยู่อะครับว่ายิบซั่ม หรือใกล้เคียงแล้วแต่สูตรใครสูตรมัน
ถ้าจะให้ดีก็ใส่อินทรีย์ในดินเยอะ ๆ ครับ มูลสัตว์อะใส่ไปเลย ช้าหน่อยแต่ดี มีิอินทรีย์ในดินเยอะ เดี๋ยวใส้เดือนก็มาเอง

ดูแลดิน ดินจะดูแลเรา
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 01:06:37 PM »

สวัสดีครับ

เมื่อวานไปบ้านน้าชาย ไปเจอกระสอบของ ทอช ก็เลยถ่ายรูปเอามาให้เพื่อนสมาชิกดูครับ

จะเห็นว่าเค้าจะเลี่ยงไม่ใช้คำว่าปุ๋ย แต่จะใช้คำว่า วัสดุปรับปรุงดิน
ซึ่งเท่าที่ทราบมา ส่วนประกอบของเค้าที่มีหลักๆก็คือ โดโลไมท์ ปูนมาลและหน้าดิน
(มีสมาชิกบางท่านบอกว่าเค้าคลุกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงหรือ psb ลงไปด้วย)

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
kmsmily
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 06:17:47 PM »

ส่วนผสมจะมีแร่ตระกูลซีโอไรท์ด้วยครับ หากเป็นแร่ซีโอไรท์เพียวๆเมื่อนำไปใส่น้ำส้มสายชูจะไม่เกิดฟอง หากมีส่วนผสมของปูนจะมีฟองผุดขึ้นครับ แต่ผมเชื่อบาป-บุญ มีจริงเดี๋ยวได้รู้ข่าวแน่นอน โกรธ โกรธ โกรธ
sunnycu
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 07:14:19 PM »

ส่วนผสมจะมีแร่ตระกูลซีโอไรท์ด้วยครับ หากเป็นแร่ซีโอไรท์เพียวๆเมื่อนำไปใส่น้ำส้มสายชูจะไม่เกิดฟอง หากมีส่วนผสมของปูนจะมีฟองผุดขึ้นครับ แต่ผมเชื่อบาป-บุญ มีจริงเดี๋ยวได้รู้ข่าวแน่นอน โกรธ โกรธ โกรธ
ได้ข่าวว่าโดนฟ้อง มันสัมปะหลังหัวใหญ่เกิน โดนแบน

Liked By: kmsmily
sunnycu
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 07:29:09 PM »

ได้ข่าวว่าโดนฟ้อง มันสัมปะหลังหัวใหญ่เกิน ข้าวเมล็ดใหญ่ไปเท่าหม้อแกง
โรงสีไม่รับซื้อ ส่วนยางพอได้ลงมีดกรีดที่ลำต้นน้ำยางไหลอย่างท่อประปาแตก
อ้อยก็ลำเท่าต้นมะพร้าว สรุปว่าเป็นปุ๋ยขี้โม้ โฆเกินจริง ของดีไม่ต้องผสม เพียวๆก็เห็น
ผลล่ะครับพี่น้อง

Liked By: kmsmily
kobscc999
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 07:29:20 PM »

ได้ข่าวว่าโดนฟ้อง มันสัมปะหลังหัวใหญ่เกิน โดนแบน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2014, 07:58:48 AM โดย kobscc999 » บันทึกการเข้า

มะเขือมัน มะเขือเปราะ ปลอดสารพิษ  จ.สงขลา
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์