หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานบริษัทใหญ่ อยู่ต่างประเทศ แต่อยากกลับมาทำฟาร์มปลูกเมล่อนที่บ้านเกิด  (อ่าน 108425 ครั้ง)
tom_freed
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 03:29:28 PM »

สวัสดีครับคุณบอล
ผมเพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้ของคุณบอลครั้งแรก ตั้งแต่หน้าแรก ถึงหน้านี้
มีความสนใจอยากเรียนรู้ การปลูกเมล่อน
ผมขอสอบถามหน่อยครับว่า ที่กำแพงเพชร น่าจะปลุกได้หรือไม่ครับ
ดินเป็นดินเหนียว ทำนาข้าว มาตลอดครับ
ส่วนเรื่องตลาด ตอนนี้คงยังมีช่องว่างทางการตลาดอีกมากใช่มั้ยครับ
สำหรับโรงเรือน ถ้าออกแบบเริ่มต้น แบบเล็กๆก่อน จะส่งผลต่อการเจริญเติบโตของเมล่อนมั้ยครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลล่วงหน้าครับ

Thepmongkhol
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 08:49:32 PM »

กำแพงเพชร  ก็ปลูกได้ครับ เพียงแต่ถ้าดินเป็นดินเหนียวการควบคุมความชื้น ต้องดี หากความชื้นมากเกินไปจะทำให้เกิดโรคโคนเน่า ได้ง่ายครับ  เรื่องการตลาดมีอีกมากมายครับขอให้ได้คุณภาพ ตอนนี้ผมต้องการเครือข่าย อีกมากครับ การทำโรงเรือนเล็กๆก่อน เพื่อทดสอบ เป็นเรื่องที่ดี แต่ควรจะศึกษา วิธีการปลูกให้เข้าใจก่อน เมื่อลงมือทดสอบและทำตามวิธีการที่ถูกต้องแล้ว เราจะได้รู้จริง บางท่านเอาไปทดสอบแบบลองผิดลองถูก สุดท้ายล้มเหลว ก็ล้มเลิกความตั้งใจไปก็มีครับ

Liked By: conanjunier, tom_freed
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 08:59:37 PM »

สภาพต้นที่จะเก็บเกี่ยวอีก 3 วันข้างหน้า (แต่วันนี้ มีคนมาบังคับ ซื้อไปแล้ว) หากทุกท่านปลูกเมล่อนแล้วรักษาสภาพต้นจนถึงวันเก็บได้แบบนี้ ความหวานและคุณภาพ  ไม่ต้องพูดถึงครับ
เอกวัฒน์
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:09:11 AM »

พี่คับ การดูแลต้นให้สมบรูณ์จนเก็บมีวิธีการดูแลอย่างไรบ้างผมจะลองปลูกในกระถางลองดูแล้วจะลองเอาไปปฏิบัติ  :)เป็นการฝึกไปในตัวด้วย รบกวนขอเทคนิคหน่อยนะคับพี่
tom_freed
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 08:24:26 PM »

กำแพงเพชร  ก็ปลูกได้ครับ เพียงแต่ถ้าดินเป็นดินเหนียวการควบคุมความชื้น ต้องดี หากความชื้นมากเกินไปจะทำให้เกิดโรคโคนเน่า ได้ง่ายครับ  เรื่องการตลาดมีอีกมากมายครับขอให้ได้คุณภาพ ตอนนี้ผมต้องการเครือข่าย อีกมากครับ การทำโรงเรือนเล็กๆก่อน เพื่อทดสอบ เป็นเรื่องที่ดี แต่ควรจะศึกษา วิธีการปลูกให้เข้าใจก่อน เมื่อลงมือทดสอบและทำตามวิธีการที่ถูกต้องแล้ว เราจะได้รู้จริง บางท่านเอาไปทดสอบแบบลองผิดลองถูก สุดท้ายล้มเหลว ก็ล้มเลิกความตั้งใจไปก็มีครับ
เดี๋ยวผมคงไปหว่านล้อมให้พ่อเห็นใจ แบ่งที่ดินสักแปลงให้ผมลองทำดู แล้วผมจะขอคำปรึกษาจากพี่นะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: Thepmongkhol
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:07:32 PM »

การรักษาสภาพต้นให้ดีจนถึงวันเก็บเกี่ยวนั้น ไม่สามารถ อธิบายหรือถ่ายทอดได้ เป็นขั้นตอน ขึ้นอยู่กับผู้ปลูก รู้จักสังเกตุ พืชของเราว่า เกิดอะไรขึ้น และสามารถแก้ปัญหาได้ถูกต้อง และทันเหตุการณ์ ซึ่งแต่ละครั้งไม่เหมือนกัน หลักๆ สภาพของดินที่ปลูกต้องดีเสมอ ปลอดโรค ปลอดเชื้อ  ความชื้นคงที่ เหมาะสม และการเฝ้าดู ในทุกๆวันในตอนเช้า ว่าเกิดอะไรขึ้นที่ ต้น ใบ และผล บ้าง  ที่สำคัญ หากใช้สารเคมี ควรฉีดเพื่อป้องกัน ไม่ควรฉีดเพื่อกำจัด การใช้สารเคมี และการสะสมของสารเคมี จะได้น้อยลง และปลอดภัย
tom_freed
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 05:06:09 PM »

พี่มีเปิดคอร์สอบรมการเริ่มต้นปลูกเมล่อนมั้ยครับ
chaiya8889
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 06:18:06 PM »

เทพมงคล ฟาร์ม ตั้งอยู่ที่ 411 บ.โนนเขวาคำ ต.ปะหลาน อ.พยัคฆภูมิพิสัย จ.มหาสารคาม
ผมทำงานในบริษัทเมล็ดพันธุ์ชั้นนำในประเทศไทยมา 8 ปี มีความชำนาญ ในการปรับปรุงพันธุ์พืชและเทคนิคต่างๆในการปลูกเมล่อนรวมถึงพืชตะกูลแตงทุกชนิด ตลอดระยะเวลาที่ทำงานได้รับมอบหมายให้เดินทางไปบุกเบิกงานการผลิตเมล็ดพันธุ์ในต่างประเทศ ทั้ง อินเดีย อินโดนีเซีย เขมร ลาว และพม่า แต่ในความรู้สึกอยากจะกลับมาทำงานที่บ้านเกิดและพัฒนาระบบการเกษตรในเมืองไทยมากกว่า จึงตัดสินใจลาออกและมาทำฟาร์ม สร้างโรงเรือนปลูกเมล่อนที่บ้าน โดยใช้เมล่อนซึ่งมีราคาสูงเป็นพืชประธาน สร้างรายได้ให้กับครอบครัว และปลูกพืชทุกอย่างที่รับประทานได้ โดยไม่จำเป็นต้องไปหาซื้อ ที่สำคัญได้แบ่งปันความรู้ ด้านการเกษตรให้กับเกษตรกรที่สนใจเข้ามาดูงานที่ฟาร์มโดยเฉพาะการใช้สารชีวภาพ ทำให้เกษตกรหลายรายที่เข้ามาที่ฟาร์ม รู้เท่าทันพ่อค้าโดยเฉพาะปัจจุบัน การขายฮอร์โมนแบบขายตรง ที่ขายแพงมาก ขวด 1ลิตร 2,000 - 3,000 บาท การให้ความรู้กับเกษตรกรและได้กลับมาทำงานที่ตัวเองรักที่บ้านเกิด ทำให้ผมมีความภูมิใจ และมีความสุขมากกว่าการได้เงินเดือนสูง แต่ต้องอยู่ต่างบ้านต่างเมือง ห่างไกลพ่อแม่ลูกเมีย มากครับ
ไม่ทราบว่าเป็นศิษย์เก่า วิทยาคาร  ไม๊ ผมจบจากที่นั้นครับ  พว   เห็นว่าอยู่แถวนั้นครับ
rukpon
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 11:01:20 PM »

ผมเป็นมือใหม่หัดปลูก ผมได้ทดลองปลูกทั้งแคนตาลูปและเมล่อน ผมพบปัญหาคือทั้งแคนฯและเมล่อน เป็นโรคที่มีลักษณะ ยอดใบหงิก ตั้งชันขึ้น ต้นตอนเล็กๆก็เป็น โตแล้วติดผลก็เป็น
 ในแปลงจะมีเพียงเต่าแตงกับหนอนที่อยู่ตามยอดกัดกินยอดระบาด ผมขอรบกวนคุณ thepmongkhol ช่วยดูให้หน่อยคับว่าเป็นโรคอะไร เกิดจากอะไร และผมต้องแก้ไขอย่างไร

Liked By: Mahajoan, Papa63, chunkung
สายรุ้ง
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:06:12 AM »

ปกติเจ้าแตงแคนตาลูปชอบอากาศเย็นๆแบบ ฟักแม้วหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
ratchanee11
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:16:24 AM »

เข้ามาศึกษาด้วยคนนะคะ อาการใบเมล่อนของคุณrukpon มีตัวแมลงอยู่ด้านหลังใบหรือเปล่าค่ะ จำพวกไรแดง
หรือเพลี้ยอ่อนอ่ะค่ะ
jukgree
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 02:27:01 PM »

สวัสดีครับ พี่บอล 
ผมชื่อ จักรี อยู่เชียงรายครับ อนาคตเกี่ยวข้าวนาปีเสร็จแล้ว จะเข้าไปขอความรู้นะครับ
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:30:31 PM »

ผมไม่มีเปิดสอนครับ แต่สามารถ มาเรียนรู้ หรือฝึกงานที่ฟาร์มได้ครับ ติดต่อมาก็แล้วกันครับ

Liked By: , chinzaa
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:32:05 PM »

ใช่ครับ  ผมจบ. มัธยม จาก  พยัคฆภูมิวิทยาคารครับ  และจบ ป.ตรี  แม่โจ้ ครับ

Liked By: conanjunier, , tavatnet
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:42:42 PM »

ภาพที่คุณ Rukpon โพสลงมา เป็นโรคที่สำคัญที่สุดของการปลูก เมล่อน ครับ  เรียกว่า " ไวรัส"
มีสาเหตุที่ทำให้เกิดโรคนี้ได้ 2 อย่างคือ
   - แมลงที่เป็นพาหะ กัดกินหรือดูดกิน ยอดพืชทำให้ติดเชื้อไวรัส แมลงที่สำคัญคือ  เพลี้ยไฟ  หรือที่ชาวบ้านเรียกว่า...ไรแดง ,แมลงหวี่ขาว, และเต่าแตงครับ
  - อีกหนึ่งสาเหตุ เป็นการติดเชื้อมากับเมล็ด ในขั้นตอนการผลิตเมล็ดพันธุ์ ถึงไม่มีแมลงมาดูดกิน ก็แสดงอาการได้ครับ เป็นอีกเหตุผลว่าทำไม เมล่อนปลูกอยาก และทำไมต้องปลูกในโรงเรือน ถึงจะได้คุณภาพที่ดี และสมำเสมอครับ
   การแก้ไข ทำได้เพียงสังเกตุการระบาดของโรค และต้องใช้สารเคมี กำจัดแมลงอย่างเดียว ส่วนต้นที่ติดเชื้อแล้ว ถอนทิ้งอย่างเดียวครับ ยกเว้นปลูกไว้กินเอง

Liked By: zonenone, rat-nan
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:45:51 PM »

สวัสดีครับ คุณจักรี  ยินดีครับ จะมาเมื่อไหร่โทรบอกล่วงหน้าซัก 1-2 วัน นะครับ ชวนพี่เกษม มาด้วย

Liked By: conanjunier
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์