หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานบริษัทใหญ่ อยู่ต่างประเทศ แต่อยากกลับมาทำฟาร์มปลูกเมล่อนที่บ้านเกิด  (อ่าน 108302 ครั้ง)
เอกวัฒน์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:34:50 AM »

การปลูกเมล่อนเป็นความฝันอันสำคัญของผมเลย ซึ่งผมคิดว่าในอนาคตอยากจะทำให้ประสบความสำเร็จเหมือนพี่ ซึ่งแน่นอนจะต้องอาศัยประสบการณ์และความรู้ รวมทั้งปัจจัยสำคัญคือทุน ตอนนี้ผมยังต้องเก็บเกี่ยวประสบการณ์อีกมาก แต่ต่อไปผมจะทำให้ประสบความสำเร็จและถ่ายความรู้โดยไม่กั๊กเหมือนกับที่พี่กำลังทำอยู่ ผมชื่นชมในความรู้ความสามารถของพี่ในฐานะลูกแม่เดียวกัน คนอำเภอใกล้กัน หวังว่าอนาคตข้างหน้าผมจะได้ทำอาชีพนี้ร่วมวงการเดียวกับพี่และขอคำปรึกษาอีกมากมาย ในอนาคต ขอให้พี่ประสบความสำเร็จร่ำรวยเงินทองความสุข และผมจะติดตามข่าวสารพี่ตลอดไปนะครับ ยิ้ม

Thepmongkhol
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 09:44:17 PM »

อย่าเลี้ยงเลยครับ ของซื้อของขาย เดี๋ยวเอา เมล่อน ลูกงามๆ ไปแลก ข้าวมันไก่ครับ  555
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 09:49:50 PM »

ขอบคุณและยินดีเป็นที่ปรึกษา และเป็นกำลังใจให้น้องครับ พี่เชื่อว่าคนอย่างน้องจะต้องประสปความสำเร็จครับ

Liked By: conanjunier, hutchil
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 09:57:59 PM »

วันนี้เอารูป เนื้อใน เมล่อนเนื้อส้ม Sun Sweet ของผมมาฝากทุกท่านครับ
zonenone
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 11:04:10 PM »

ผมไม่มีความรู้เรื่องการปรับปรุงพันธุ์พืช ช่วยเล่าคร่าวๆแบบภาษาชาวบ้านว่าเขาทำกันอย่างไร ทุกวันนี้คุณต้องซื้อเมล็ดพันธุ์หรือคุณมีของตัวเอง ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: @Dar
mon_mint
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 03:30:05 PM »

สวัสดีครับคุณเทพมงคล อยากถามข้อสงสัยครับคืออยากทราบว่าต้นแคนตาลูป ถ้าปลูกในกระถางขนาด 12 นิ้ว
จะได้ผลใหมครับ  อยากลองปลูกสัก 10 ต้นเพื่อศึกษา
kingkong49
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 03:45:13 PM »

คุณ  aggie18  ครับอยากทราบว่ามุ้งตาข่ายสั่งซื้อจากที่ใดครับ
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:41:29 PM »

ผมเรียนวิชาการปรับปรุงพันธุ์พืช และ พันธุศาสตร์พืช มา 4 ปี จนจบมหาวิทยาลัย และใช้ประสปการณ์ในการทำงานอีก เกือบ 10 ปี ถึงมีพันธุ์เป็นของตัวเอง การอธิบายคร่าวๆ คงไม่สามารถทำให้ ทุกท่านนำไปปฏิบัติได้ แต่เมื่อขอมาก็จัดให้ครับ
   การที่เราซื้อเมล็ดพันธุ์ลูกผสม F1 ของบริษัทมาปลูกนั้นหากเรา จับมันผสมตัวเองกลับไป ให้ได้มาซึ่งพันธุ์แท้ที่ไม่แปรปรวน แล้วหาคู่ผสม ก็จะได้พันธุ์ออกมาครับ แต่จะดีไม่ดีนั้นขึ้นอยู่กับผู้ปรับปรุงพันธุ์เองว่าคาดเดาได้ดีแค่ใหน อย่างน้อยต้องใช้เวลา 3 ปีขึ้นไปในการทำพันธุ์ครับ
ถ้าอยากเรียนรู้มาหาผม ผมสอนให้ฟรีเลยครับ
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:55:07 PM »

ผมเรียนวิชาการปรับปรุงพันธุ์พืช และ พันธุศาสตร์พืช มา 4 ปี จนจบมหาวิทยาลัย และใช้ประสปการณ์ในการทำงานอีก เกือบ 10 ปี ถึงมีพันธุ์เป็นของตัวเอง การอธิบายคร่าวๆ คงไม่สามารถทำให้ ทุกท่านนำไปปฏิบัติได้ แต่เมื่อขอมาก็จัดให้ครับ
   การที่เราซื้อเมล็ดพันธุ์ลูกผสม F1 ของบริษัทมาปลูกนั้นหากเรา จับมันผสมตัวเองกลับไป ให้ได้มาซึ่งพันธุ์แท้ที่ไม่แปรปรวน แล้วหาคู่ผสม ก็จะได้พันธุ์ออกมาครับ แต่จะดีไม่ดีนั้นขึ้นอยู่กับผู้ปรับปรุงพันธุ์เองว่าคาดเดาได้ดีแค่ใหน อย่างน้อยต้องใช้เวลา 3 ปีขึ้นไปในการทำพันธุ์ครับ
ถ้าอยากเรียนรู้มาหาผม ผมสอนให้ฟรีเลยครับ

มีโอกาสคงต้องขอไปเป็นลูกศิษย์บ้างนะครับ
มีปัญหาจะถามหน่อยครับ  กรณีที่พืชออกดอกและติดผลที่อากาศเย็น  แต่เมื่อนำมาปลูกในที่อากาศ
ร้อนกว่าที่เดิม ก็ออกดอกนะครับ แต่ไม่ติดผล
สาเหตุจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ???

Liked By: Mahajoan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 09:00:09 PM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:57:17 PM »

ช่วงนี้กำลังตัด รุ่น 2 เนื้อเขียว ชื่อพันธุ์ หยกเทพ เนื้อหนา นุ่ม หอมหวานครับ
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:02:05 PM »

การที่พืชติดลูกได้ในกากาศเย็น เมื่อเอามาปลูกในเขตร้อน แล้วไม่ติดลูก สาเหตุหลักๆ ก็มาจาก ความมีชีวิตของละอองเกสรตัวผู้ครับ เพราะหากอากาศร้อนเกินไป พืชเมืองหนาว เมื่อมาปลูกในเขตร้อน ละอองเกสรตัวผู้จะตาย ไม่สามารถ ผสม ได้ครับ
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:17:04 PM »

การที่พืชติดลูกได้ในกากาศเย็น เมื่อเอามาปลูกในเขตร้อน แล้วไม่ติดลูก สาเหตุหลักๆ ก็มาจาก ความมีชีวิตของละอองเกสรตัวผู้ครับ เพราะหากอากาศร้อนเกินไป พืชเมืองหนาว เมื่อมาปลูกในเขตร้อน ละอองเกสรตัวผู้จะตาย ไม่สามารถ ผสม ได้ครับ

ปกติเกสรตัวผู้กับรังไข่ตัวเมีย จะมีช่วงเวลาที่พร้อม
ผสมเหลื่อมกัน  กรณีนี้ หากเรารู้ช่วงเวลาพร้อมของ
เกสรตัวผู้ เราสามารถเก็บรักษาละอองเกสรไว้รอรังไข่ตัวเมียพร้อมผสม ทำได้ไหมครับ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 09:39:33 PM โดย conanjunier » บันทึกการเข้า

conanjunier
conanjunier
*

สวนโกมน

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:24:33 PM »

อีกเรื่องหนึ่งที่ขอถามนะครับ  กรณีมีส้มอยู่เมืองร้อนกับอยู่เมืองหนาว  หากเราใช้ส้มเมืองร้อนเป็นต้นตอ
แล้วนำส้มเมืองหนาวมาเสียบยอด จะมีโอกาสติดไหมครับ หากติดจะส้มต้นนี้จะมีจุดเด่น-จุดด้อย
อย่างไรครับ ฮืม

conanjunier
SnowQueen
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:43:14 PM »

สวัสดีค่ะ คุณบอล ขอความรู้หน่อยนะคะ พอดีเห็นอัพรูปต้นกล้า เลยอยากรู้ว่าคุณบอลมีเทคนิควิธีการยังไง ให้ต้นกล้าต้นใหญ่ อวบ ได้ขนาดนั้นคะ มันใหญ่มากและอวบมากจริงๆนะ
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 10:19:30 AM »

เกสรตัวผู้ ในพืชตระกูลแตง ยังไม่สามารถเก็บไว้รอผสมได้ครับ แต่ในตระกูลพริก มะเขือ สามารถเก็บได้ ในยุโรป มีการเก็บละอองเกสรตัวผู้ของมะเขือเทศ ส่งขายกันข้ามประเทศเลยครับ ส่วนเรื่องส้มผมไม่มีความชำนาญมาก แต่เท่าที่เรียนมา การเสียบยอดของพืชเขตร้อน กับเขตหนาว สามารทำได้ ครับ แต่ต้องมาดูว่า การออกดอกและการติดลูก จะสามารถ ติดได้หรือเปล่าในเขตร้อน  ข้อดีของการเปลี่ยนต้นตอก็คือ ระบบรากจะแข็งแรงขึ้น ก็เท่านั้นครับ

Liked By: conanjunier, chinzaa
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 10:21:58 AM »

เรื่องต้นกล้า ไม่มีเทคนิค ใดๆมากครับ แค่เพียงเลือกใช้วัสดุเพาะกล้าที่ดี ปลอดโรค และสถานที่เพาะกล้า ได้รับแสงแดดทั่วถึง สามารถป้องกันฝนได้  อ้อ!! คุณภาพของเมล็ดพันธุ์ด้วยครับ

Liked By: conanjunier, tavatnet
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 20   ขึ้นบน
  พิมพ์