หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานบริษัทใหญ่ อยู่ต่างประเทศ แต่อยากกลับมาทำฟาร์มปลูกเมล่อนที่บ้านเกิด  (อ่าน 108462 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 10:52:48 PM »

งามหลาย... คนบรบือ เขยห้วยแอ่ง ขอติดตามหน่อยนะครับ
น้ำมีตลอด ที่ก็มี แต่ไม่รู้จะทำอะไรบ้าง
 ความรู้ล้วนๆ
  อายจัง อายจัง

Thepmongkhol
*

« ตอบ #241 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:27:30 PM »

ยังไง ถ้าอยากติดตามความเคลื่อนไหว แบบกระชั้นชิด เชิญที่ แฟนเพจของเรานะครับ เข้าไปแล้วขอ 1 like เพื่อ update ข้อมูลอัตโนมัติครับ http://www.facebook.com/thepmongkholFarmthailand

Liked By: mskh875
Siasam
*

« ตอบ #242 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:25:07 PM »

เทพมงคล ฟาร์ม ตั้งอยู่ที่ 411 บ.โนนเขวาคำ ต.ปะหลาน อ.พยัคฆภูมิพิสัย จ.มหาสารคาม
ผมทำงานในบริษัทเมล็ดพันธุ์ชั้นนำในประเทศไทยมา 8 ปี มีความชำนาญ ในการปรับปรุงพันธุ์พืชและเทคนิคต่างๆในการปลูกเมล่อนรวมถึงพืชตะกูลแตงทุกชนิด ตลอดระยะเวลาที่ทำงานได้รับมอบหมายให้เดินทางไปบุกเบิกงานการผลิตเมล็ดพันธุ์ในต่างประเทศ ทั้ง อินเดีย อินโดนีเซีย เขมร ลาว และพม่า แต่ในความรู้สึกอยากจะกลับมาทำงานที่บ้านเกิดและพัฒนาระบบการเกษตรในเมืองไทยมากกว่า จึงตัดสินใจลาออกและมาทำฟาร์ม สร้างโรงเรือนปลูกเมล่อนที่บ้าน โดยใช้เมล่อนซึ่งมีราคาสูงเป็นพืชประธาน สร้างรายได้ให้กับครอบครัว และปลูกพืชทุกอย่างที่รับประทานได้ โดยไม่จำเป็นต้องไปหาซื้อ ที่สำคัญได้แบ่งปันความรู้ ด้านการเกษตรให้กับเกษตรกรที่สนใจเข้ามาดูงานที่ฟาร์มโดยเฉพาะการใช้สารชีวภาพ ทำให้เกษตกรหลายรายที่เข้ามาที่ฟาร์ม รู้เท่าทันพ่อค้าโดยเฉพาะปัจจุบัน การขายฮอร์โมนแบบขายตรง ที่ขายแพงมาก ขวด 1ลิตร 2,000 - 3,000 บาท การให้ความรู้กับเกษตรกรและได้กลับมาทำงานที่ตัวเองรักที่บ้านเกิด ทำให้ผมมีความภูมิใจ และมีความสุขมากกว่าการได้เงินเดือนสูง แต่ต้องอยู่ต่างบ้านต่างเมือง ห่างไกลพ่อแม่ลูกเมีย มากครับ
ผมเห็นด้วยกับการขายฮอร์โมนแบบตรง ที่แพงมาก ผมไปหาทาง Intranet พบบริษัทที่ผลิตที่มีทั้งไคโซน ปุ๋ยน้ำ สารปรับปรุงดินราคาไม่แพงถูกกว่าถึง 20 เท่า อยากจะแชร์กับคุณบอล
      1. มันจะน่าเชื่อถือหรือเปล่า เนื่องจากราคาถูกกว่ากันเยอะเลย
      2. คุณบอลใช้ผลิตภัณฑ์ที่ฉีดพ่นทางใบหรือเปล่า ถ้ามีใช้ ใช้ของที่ไหนครับแนะนำด้วย
      3. ปลูกเมล่อนใช้ฮอร์โมนอะไร บำรุงต้น บำรุงลูก บ้างไหมครับ ผมปลูกมันสำปะหลังผมใช้หลายตัวทั้งเร่งราก เร่งโต เร่งหัว
      4. ปุ๋ยชีวภาพผมก็ใช้ ใช้แล้วใส้เดือนเยอะมากแสดงว่าดินเริ่มดีขึ้น
เสี่ยสาม

*

« ตอบ #243 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:24:35 PM »

น่าเชื่อถือหรือไม่อันนี้ ไปเหมารวมไม่ได้ครับ เราต้องลอง หรือพิจารณาความน่าเชื่อถือเอง
ส่วนตัว ผมใช้ ของ TPI อยู่ ลิตรละ 100 บาท เท่านั้น ส่วนสารปรับปรุงดิน ผมมี ของผมเอง
ก็มีแบ่งปันให้กับเกษตกรที่บ้านด้วย เป็นสินแร่ธรรมชาติ (ฟอตเฟสมวลเบา + ซีโอไรค์ )
จากเหมืองของญาติผู้ใหญ่ครับ การปลูกเมล่อน ผมไม่มีฮอร์โมน มากครับ เน้น แคลเซียมโบรอน
และ ปุ๋ยน้ำ TPI นี่แหละครับ การที่มีไส้เดือน เป็นสัญญาณว่า ดินกลับมาดี ถูกต้องแล้วครับ
pupakdee
*

« ตอบ #244 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 07:31:37 AM »

สวัสดีครับ ท่าน เทพ(มงคล)

ผมขอรบกวนท่านข้อเดียวดังนี้
-หาซื้อเมล็ดพันธุ์ใด้ที่ใหน(ที่ดีและเหมาะสมกับบ้านเรา)

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมมีโรงเรือนแล้ว แต่ข้อเสียอากาศแถวบ้านผมมันเย็นทั้งปีไม่ร้อนเลย ไม่รู้จะปลูกขึ้นหรือไม่ แต่ก็ไม่หนาวมาก ในช่วงเดือนเมษา อากาศกลางวันประมาณ 27-30 องศา กลางคืนประมาณ 21-25 องศา แต่ถ้าเป็นหน้าหนนาว หนาวมาก ปี 42 ที่นี่ติดลบ 2 องศา และมีน้ำค้างแข็งในบางปี ขอบอกว่าต้นกล้วยตายหมดสวนเลยในปีนั้นที่มีน้ำค้างแข็ง ตอนนี้ทำโรงเรือนปลูกสตอเบอร์รี่อยู่ และขยายโรงเรือนออกไปหลายโรง ใจชอบกินแตงเมล่อนมาก ทั้งหอมและหวาน เลยอยากจะลองปลูกดูครับ คิดว่าจะไม่ปลูกลงดิน จะใช้วิธีปลูกในกระถางเอาครับ

ขอบคุณครับ
peyapron
*

« ตอบ #245 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:59:13 AM »

สวัสดีครับอาจาร์ยบอล
      ผมชื่อ นักรบ ครับ คนที่โทรศัพท์ถึงคุณบอลว่าจะขอเข้าเยี่ยมชมฟาร์มเพื่อศึกษาเรื่องเมล่อนตอนที่อาจาร์ยอยู่แม่โจ้ผมอยากจะขอความรู้เรื่องเมล่อนครับ เรื่องมีอยู่ว่า(สงสัยจะเป็นหนังชีวิต) ตอนนี้ผมมีที่อยู่ประมาณ 6 ไร่(นครพนม) คิดว่าจะเอาจริงในการปลูกเมล่อนจำหน่าย เพราะห้างแบคโคและบิกซีกำลังจะเปิดในอนาคตอันใกล้นี้ รวมถึงการเปิดตลาดการค้าเสรีที่ผมมองช่องทางตลาดที่ลาว
     ตอนนี้ผมลองเพาะเมล่อนไว้ 40 ต้น ว่าจะลองปลูกกลางแจ้งก่อนไว้ค่อยไปศึกษาระบบโรงเรือนกับท่านอาจาร์ยบอลต่อไป โดยผมปลูกพันธุ์Charentais เมลอน        Iroquois Muskmelon และ  Rocky Ford Cantaloupe (เมล็ดซื้อจากพี่น้องชาวเวปเรา)
ก่อนปลูกผมแช่เมล็ดด้วยน้ำยาเร่งราก+เชื้อรา+น้ำส้มควันไม้ ผลการเพาะขึ้น 100% (เมล็ดเค้าแน่นอนจริงๆ) หยอดเมล็ดวันที่21-11
ปัจจุบันมีใบแท้2ใบ เก็บกล้าไว้ในที่ร่มมีแสงรำไร ให้น้ำเช้า-เย็น(ประปาฉีดฝอย) วันที่12-12 ผมลองใส่ปุ๋ยยูเรีย 40-0-0 ต้นละประมาณ 10-15 เม็ด จากที่ผมเล่ามาอยากจะขอเรียนถามอาจาร์ยบอลดังนี้ครับ

1. ที่ผมทำมาถูกต้องไหมครับ ในเรื่องการแช่เมล็ด การเลี้ยงกล้า การให้น้ำ การใส่ปุ๋ย
                  2. ผมจะย้ายลงกระถาง(ขนาด12 ") ได้เมื่อไรครับ อ้อลืมบอกไปผมใช้ดินแม่น้ำโขง(ร่วนปนทราย)+ขุ้ยมพร้าว 1:1
                  3. ผมว่าจะใช้ระบบน้ำหยดแบบชาวบ้าน(ขวดน้ำเจาะรูใส่ที่ปรับอ็อกซิ้จนตู้ปลา) ปกติแล้วเมล่อนควรได้น้ำวันละกี่ลิตร/ต้น  หรือควรให้ปริมาณเท่าไรดีครับ
                  4.สารชีวภาพไล่แมลงพวกสะเดา หนอนตายหยาก หางไหล ควรใช้ไหมครับ(ปลูกกลางแจ้ง)ควรใช้เมื่อเกิดโรคหรือฉีดป้องกันแล้วสารพวกนี้ผสมกันฉีดพร้อมกันได้ไหมครับผมไม่อยากใช้สารเคมี
                   5.ปุ๋ย0-0-50 ต้องใช้ไหมครับ บางคนบอกว่าจำเป็นเพื่อเร่งหวาน
                   6.ผมอยากรบกวนขอชื่อยี่ห้อปุ๋ย โฮโมน สารป้องกันศตรูและโรค ที่อาจาร์ยบอลเห็นว่าสมควรใช้
                   รบกวนอาจาร์ยบอลด้วยนะครับ คิดว่ายังต้องรบกวนอีกมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กว่าจะยืนได้ ขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าเลยเอาไว้เวลาตรงกันเมื่อไรผมจะเขาไปขอความรู้ที่ฟาร์มแน่นอน

Liked By: kaewmai
Siasam
*

« ตอบ #246 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 05:04:42 PM »

น่าเชื่อถือหรือไม่อันนี้ ไปเหมารวมไม่ได้ครับ เราต้องลอง หรือพิจารณาความน่าเชื่อถือเอง
ส่วนตัว ผมใช้ ของ TPI อยู่ ลิตรละ 100 บาท เท่านั้น ส่วนสารปรับปรุงดิน ผมมี ของผมเอง
ก็มีแบ่งปันให้กับเกษตกรที่บ้านด้วย เป็นสินแร่ธรรมชาติ (ฟอตเฟสมวลเบา + ซีโอไรค์ )
จากเหมืองของญาติผู้ใหญ่ครับ การปลูกเมล่อน ผมไม่มีฮอร์โมน มากครับ เน้น แคลเซียมโบรอน
และ ปุ๋ยน้ำ TPI นี่แหละครับ การที่มีไส้เดือน เป็นสัญญาณว่า ดินกลับมาดี ถูกต้องแล้วครับ

(ฟอตเฟสมวลเบา + ซีโอไรค์ ) เหมืองอยู่ที่ไหนครับ ราคาขายเท่าไหรครับ
mskh875
*

« ตอบ #247 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 08:42:05 AM »

อยากดูอัพเดทมากๆ ครับ... เข้ามาอัพเดทหน่อยน้า...  อยากดูแตงโมเทพๆ ด้วยก๊าบบบบ...

สายน้ำ ธรรมชาติ
*

« ตอบ #248 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 11:08:43 PM »

คุณpupakdee ถ้าอากาศเย็นแบบนั้น เมล่อนญี่ปุ่นไม่ชอบครับ จะโตช้าและลูกเล็ก ลองหาพันธุ์ ยุโรป
มาปลูกดู พวกนี้ชอบหนาวและหอม หวาน เหมือนกัน ที่สำคัญมีสายพันธุ์ให้เลือกเยอะครับ ลองติดต่อ บริษัท ฮอทิโกร ที่แม่ริม
ดูนะครับ เขานำเข้าเมล่อนยุโรปมาขายอยู่
คุณSiasam เหมืองอยู่ลำปาง กระสอบ 25 กิโล 300 บาทครับ
ส่วนคุณpeyapron ไม่ขอตอบ เพราะ บุกมาถึงที่แล้ว มีอะไร โทรมาได้ตลอดครับ

Liked By: narasak, chinzaa
*

« ตอบ #249 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 11:12:05 PM »

ช่วงนี้ยุ่งอยู่กับการตัดเมล่อนยุโรปครับ ตัวนี้ชื่อ Haimail สายพันธุ์ จากฮังการี่ หวานหอม นุ่ม อร่อยมากครับ
*

« ตอบ #250 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 11:15:38 PM »

เขาสัมภาษณ์ ผม ไปเมื่อเดือนที่แล้ว ไม่คิดว่าจะได้ขึ้นปก วางแผง 17-20 ธันวา นี้ครับ เผื่อบางท่านอยากติดตามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 11:20:59 PM โดย Thepmongkhol » บันทึกการเข้า
netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #251 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 11:07:19 AM »

เยี่ยมสุด ๆ ไปเลยพี่  ยิ้มเท่ห์

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

taklum
*

« ตอบ #252 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 12:27:22 PM »

พี่ครับ ลูกเม่ล่อนจะหยุดการโต หรือโตช้าลงมากๆเมื่ออายุประมาณกี่วันครับ  

พี่พอจะไห้ความรู้เรื่องการให้ปุ๋ยผ่านระบบน้ำหยดว่าให้อะไรแบบไหนอย่างไรได้หรือเปล่าครับ รวมถึงการเลี้ยงแบบหยดสารละลายปุ๋ยในวัสดุปลูกแบบไฮโดรโปรนิก ว่าเขาหยดสารละลายตลอดเวลาเหมือนแช่น้ำหรือ หยดเป็นช่วงเวลามากน้อยอย่างไร ผมพยามหาขอ้มูลแต่หาไม่เจอเลยครับ

พันธุ์ลูกเล็ก(ประมาณลูกเบสบอล)พี่เคยปลูกบ้างหรือเปล่าครับ ที่ผมปลูกต้นนึงติดหลายลูกแต่พอลูกนึงเริ่มโตลูกที่เหลือหยุดโตหมดเกิดจากอะไรครับหรือสารอาหารไม่พอ ผมปลูกในกระถาง12นิ้ว 

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 12:57:59 PM โดย taklum » บันทึกการเข้า
chard
*

« ตอบ #253 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 12:35:47 PM »

คนบ้านเดียวกัน (สารคาม)  ถ้ามีโอกาสจะขอเข้าไปศึกษาหาความรู้นะครับ
*

« ตอบ #254 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 11:09:47 PM »

เมล่อนจะหยุดโตเมื่อ ติดลูกได้ 25-30 วัน ถ้าเป็น net melon จะหยุดโตเมื่อกระบวนการแตกลาย แล้วเสร็จ
ก็คือตาข่ายขึ้นเต็มลูก ส่วนเรื่องสารละลาย ผมไม่มีความชำนาญ ไม่ขอตอบครับ กลัวจะถุกๆผิดๆ
พันธุ์ลูกเล็กผมก็ยังไม่เคยปลูก

Liked By: taklum, chinzaa
taklum
*

« ตอบ #255 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 07:18:27 PM »

พี่ครับแล้วช่วงที่ติดลูกเราควรบำรุงด้วยปุ๋ยหรือ ฮอร์โมน สูตรอะไรดีครับ ที่จะทำให้ลูกโตครับ ผมเลี้ยงในกระถางลูกไม่โตเลยครับได้5-6ขีด จากที่โตได้เต็มที่ซองละบุไว้1.5-2กิโลกรัม 

ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์