หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานบริษัทใหญ่ อยู่ต่างประเทศ แต่อยากกลับมาทำฟาร์มปลูกเมล่อนที่บ้านเกิด  (อ่าน 108497 ครั้ง)
Thepmongkhol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 09:47:34 PM »

คุณ 9nuttz ตอนปลูกซ้ำ ผมมีสารปรับปรุงดินลองก้นหลุม ส่วนอีก 2 คำถาม ถูกต้อง ตามนั้นครับ
 คุณ nuIng  ซื้อพันธุ์ อะไรมาครับ ? จะได้แนะนำวิธีปลูกให้ได้

Liked By: conanjunier, Apple1270

jukgree
*

« ตอบ #225 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:00:21 PM »

สวัสดีครับ พี่บอล สบายดีนะครับ ไม่ทราบว่าถ้าผมจะเข้าไปศึกษาหาความรู้ฝึกงานทุกอย่างที่ฟาร์มจนสำเร็จลุล่วงวิชามหาคัมภีร์เมล่อน พอจะมีที่อยู่ให้พักซุกหัวนอนบ้างมั้ยครับ   ยิ้มเท่ห์

Liked By: conanjunier, tom_freed
*

« ตอบ #226 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:43:48 PM »

สบายดีครับคุณจักรี   
เรื่องการมาฝึกงาน ยินดีครับ ปีหน้า ผมจะสร้างโรงเรือนเพิ่ม จะมาตั้งแต่ สร้างโรงจน ถึงเก็บเกี่ยว เลยก็ได้ครับ
แต่ เรื่องที่พัก ฟาร์ม ผมมีห้องพัก ห้องเดียว ตอนนี้ ลูกน้องอยู่กับครอบครัว คงต้องช่วยเหลือตัวเอง นะครับ หรือจะกลางเต้นท์
ก็ไม่ว่ากัน พื้นที่ว่างมากมาย

Liked By: conanjunier, tom_freed
Siasam
*

« ตอบ #227 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:11:46 PM »

ผมเรียนวิชาการปรับปรุงพันธุ์พืช และ พันธุศาสตร์พืช มา 4 ปี จนจบมหาวิทยาลัย และใช้ประสปการณ์ในการทำงานอีก เกือบ 10 ปี ถึงมีพันธุ์เป็นของตัวเอง การอธิบายคร่าวๆ คงไม่สามารถทำให้ ทุกท่านนำไปปฏิบัติได้ แต่เมื่อขอมาก็จัดให้ครับ
   การที่เราซื้อเมล็ดพันธุ์ลูกผสม F1 ของบริษัทมาปลูกนั้นหากเรา จับมันผสมตัวเองกลับไป ให้ได้มาซึ่งพันธุ์แท้ที่ไม่แปรปรวน แล้วหาคู่ผสม ก็จะได้พันธุ์ออกมาครับ แต่จะดีไม่ดีนั้นขึ้นอยู่กับผู้ปรับปรุงพันธุ์เองว่าคาดเดาได้ดีแค่ใหน อย่างน้อยต้องใช้เวลา 3 ปีขึ้นไปในการทำพันธุ์ครับ
ถ้าอยากเรียนรู้มาหาผม ผมสอนให้ฟรีเลยครับ

สมมุติว่าผมไปซื้อเมล็ดพันธุ์ F1 ผมจะจับมันผสมตัวเองกลับไป ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ถึงจะได้พันธุ์แท้ไม่แปรปรวน  โปรดอธิบายด้วยครับ อยากรู้จริง เพราะตอนนี้มีเมล็ดพันธุ์ข้าวโพด ฟักทองและฟักเขียว ผมก็ใช้ F1 เพื่อจะนำไปใช้ประโยชน์ได้
ขอบคุณครับ

วิสัณห์ ม
*

« ตอบ #228 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 03:28:20 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอคำแนะนำด้วยครับเมล่อนของผมพึ่งจะเอาลงดินได้2วัน..ปัญหาคือแมลงชอบมากินใบ ครับเคยฉีดน้ำส้มควันไม้แต่ไม่ได้ผลก็เลยเอาขวดพาสติกมาครอบไว้ครับไม่อยากฉีดยาเพราะปลูกไว้กินเองครับ ขอบคุณครับ... อายจัง อายจัง อายจัง
fanggard
*

« ตอบ #229 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 06:14:13 PM »

อยากทราบรายละเอียด ของ การปลูกได้ไหมครับ สนใจมากจริงๆ pemon2527@hotmail.com 

ชอบคุณอย่างสูง ครับ

Liked By: conanjunier
*

« ตอบ #230 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 08:28:13 PM »

คุณ Siasam เอาลูก F1 ผสม ตัวเองแล้วเอามาปลูก ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้พันธุ์แท้ แล้วคุณก็ต้อง คาดเดาว่า
จะเอาพันธุ์แท้แบบ ใหนมาผสมกัน ให้ได้พันธุ์ใหม่ ที่ดีออกมาตามคุณต้องการ ครับ

คุณวิสัณห์ ม  ขอชื่นชม ในความตั้งใจครับ แมลงที่กัดใบ น่าจะเป็นเต่าแตง การเอาแก้วไปคลุม ไม่น่าจะดีนะครับ
 มันทำให้ต้น ยืด ผอม ไม่แข็งแรง ถ้าไม่ใช้สารเคมี ลองหาซื้อ สารสะเดา มาพ่นดู หรือไม่ก็ เอามุ้ง เก่าๆ มากางเลยครับ

คุณ fanggard รายละเอียดการปลูกเมล่อน หาดูได้ตาม Internet ทั่วไป ผมก็ไม่ได้ทำอะไร ต่างจาก ที่เขาเขียนไว้เลยครับ
แค่ใช้ประสปการณ์ และการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ได้ทันเวลา แค่นั้นครับ

Tayut
*

« ตอบ #231 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:14:30 PM »

หลังจากที่ติดตามข้อมูลและหาข้อมูลในแหล่งต่าง ผมกำลังเริ่มเช่นกันครับ ซื้อเมล็ดมาแล้วครับ เป็นพันธ์กนกจันทร์ ของศรแดงครับ ไม่ทราบพันธ์นี้เป็นอย่างไรบ้างครับ และหากผมจะปลูกโดยใช้ถุงชำควรใช้ขนานไหนดีครับ เนื่องจากที่ดินที่จะทดลองปลูกเป็นดินถม โดยโดนแสงเกือบทั้งวัน และหากฝนตกมากเช่น 2 วันต่อเนื่อง จะมีผลอะไรบ้างครับ เพราะผมกำลังคิดว่าจะทำโรงเรือนหรือไม่ หากทำคงใช้โครงสร้างเป็นไม้ไผ่ก่อน เนื่องจากลงทุนน้อยกว่า 

taklum
*

« ตอบ #232 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 08:31:12 AM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอคำแนะนำด้วยครับเมล่อนของผมพึ่งจะเอาลงดินได้2วัน..ปัญหาคือแมลงชอบมากินใบ ครับเคยฉีดน้ำส้มควันไม้แต่ไม่ได้ผลก็เลยเอาขวดพาสติกมาครอบไว้ครับไม่อยากฉีดยาเพราะปลูกไว้กินเองครับ ขอบคุณครับ... อายจัง อายจัง อายจัง

ขออนุญาตครับ

ปลูกในกระถางเลยครับ ไม่รู้ทำอย่างไร google เมล่อนในกระถาง 

Siasam
*

« ตอบ #233 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:38:49 PM »

ตอบคุณthanakorn@2554และคุณthanya48 

ต้นทุน 1 โรงเรือน ขนาดที่ผมทำอยู่  คือ กว้าง 6.2 เมตร ยาว 30 เมตร
ถ้าหาซื้อเองหมดทุกอย่าง ดัดเหล็กเอง จะอยู่ที่ ประมาณ 65,000 -70,000 บาท
ขึ้นอยู่กับราคาเหล็ก และค่าแรงและความชำนาญของช่างที่ติดตั้งครับ
 - เหล็กแป๊บใช้ 60 เส้น
 - เหล็กกล่อง   30 เส้น
 - พลาสติกผมใช้แบบไม่มีรอยต่อ นำเข้าจากประเทศกรีซ กว้าง 15 เมตร เอามาตัดครึ่ง
 - ค่าแรงในพื้นที่ น่าจะอยู่ที่ 5,000-8,000 บาทต่อหลังครับ
คุณthanya48  อยู่ราชบุรี อำเภอ อะไรครับ ก็ไม่ไกลกันนะครับ เพราะผมก็มีบ้านอยู่ที่ ดำเนินสะดวก
ไปทุกเดือนครับ ตัดเมล่อนงวดนี้ก็จะเอาไปขายที่ ตลาดน้ำทั้งดำเนินฯและ อัมพวา ครับ มีอะไรถ้าผมตอบช้า ก็โทรมาถามได้ครับ เหมือนพี่aggie18 อยู่ตั้งเชียงราย สงสัยอะไร แกก็โทรมาถาม ตอนนี้เริ่มเป็นรูปเป็นร่างจะทดลองปลูกได้แล้วครับ

ขอถามครับ
         เหล็กแป๊บ จากรูปใช้ขนาด 1 นิ้วใช่หรือเปล่าครับ ถ่ายรูปตอนทำโรงเรือนให้ดูด้วยจะขอบคุณอย่างมาก
         พลาสติกอายุการใช้งานกี่ปีครับ
         เหตุผลที่ไม่ทำโรงเรือนให้มันติดกัน สาเหตุหลักๆ คือการระบายน้ำใช่หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: kaewmai
p0301sara
*

« ตอบ #234 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:09:01 PM »

พี่บอล ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลพลาสติกคลุมโรงเรือนกับมุ้งกันแมลง อยากรู้ขนาดความหนาของพลาสติก+ความถี่ของมุ้งกันแมลง
ตอนนี้ก็ดูๆ  จากหลายเจ้าใน net มีทั้งผลิตในไทยและนำเข้าจากต่างประเทศ หมดหน้านาเกี่ยวข้าวปลายปีนี้คงลุยเลย

netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #235 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 08:56:48 AM »

ขอเรียนรู้ด้วยคนนะครับพี่ อ่านตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้ายได้กำลังใจอย่างแรง มีข้อสงสัยเพิ่มเติมหน่อยครับพี่
1. โรงเรือนปลูกควรหันทิศทางไปด้านไหนครับควรทำให้ขวางตะวันหรือตามตะวัน
2. โรงเรือนหลังคาคลุมพลาสติก ด้านข้างคลุมมุ๊งกันแมลงใช่หรือป่าวครับพี่ ผมดูมาหลายรูปแล้วจากที่ post ก็ยังงง ๆ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ  ยิ้มเท่ห์

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

*

« ตอบ #236 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 08:33:33 PM »

คุณSiasam เหล็กใช้ 3 ขนาด ครับ 1 1/2 น้ว  1 นิ้ว และ 6 หุน  พลาสติก ของนอก 4-5 ปี ของจีนและไทย 2-3 ปี
เว้นระยะโรงเรือนเพื่อ ทำร่องน้ำครับ คงไม่สามารถ ถ่ายรูปมาลงให้ได้

ุคุณp0301sara พลาสติกใช้ ความหนา 150-200 ไมครอน  มุ้ง ขนาด 40-50 ตา

คุณnetmatrix โรงเรือนจะสร้างแนวใหน ให้ดูทิศทางลมเป็นหลัก ควรสร้างตามทิศทางลม อย่าสร้างขวางทางลม จะทำให้โรเรือนเสียหายได้ง่าย  โรงเรือนคลุมด้วยพลาสติก ข้างบน ส่วนด้านข้างคลุมด้วยมุ้งอย่างที่เข้าใจครับ

thepvaru
*

« ตอบ #237 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 09:34:34 PM »

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณสำหรับครามรู้เห็นแล้วอยากปลูกมั่ง  อายจัง  อายจัง  อายจัง
Siasam
*

« ตอบ #238 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:47:22 AM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้
netmatrix
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #239 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 02:40:20 PM »

คุณnetmatrix โรงเรือนจะสร้างแนวใหน ให้ดูทิศทางลมเป็นหลัก ควรสร้างตามทิศทางลม อย่าสร้างขวางทางลม จะทำให้โรเรือนเสียหายได้ง่าย  โรงเรือนคลุมด้วยพลาสติก ข้างบน ส่วนด้านข้างคลุมด้วยมุ้งอย่างที่เข้าใจครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์