หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำงานบริษัทใหญ่ อยู่ต่างประเทศ แต่อยากกลับมาทำฟาร์มปลูกเมล่อนที่บ้านเกิด  (อ่าน 108303 ครั้ง)
SnowQueen
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:23:05 AM »

คุณบอล เป็นบุคคลที่ให้ข้อมูลชัดเจนไม่ปิดบัง ตอบตรงทุกกระทู้ตามที่ติดตามกระทู้นะคะ นานาจิตตังค่ะอย่าคิดมาก
และคุณ aggie18 ในที่สุดคุณก็ทดลองทำโรงเรือน และปลูกได้สำเร็จ ยินดีด้วยค่ะ
แต่ดิฉัน ปลูกมา 2 รอบแล้ว ต้องถอนทิ้งหมดค่ะ เพราะไวรัสลงค่ะ ยอดกุดหมด ไม่รู้จะแก้ยังไง

Liked By: conanjunier

gnop144
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:59:48 AM »

ตอนนี้กำลังนัดกับเพื่อนๆพี่ๆ ว่าจะไปเที่ยวชมที่ฟาร์มคุณบอล อยากไปเห็นกับตาเองนะครับว่ามันเป็นยังงัยกันแน่
ถ้านัดกันได้แล้วเดี๋ยวผมจะติดต่อคุณบอลอีกทีนึงนะครับ
รบกวนคุณบอล ช่วยทำแผนที่ตั้งฟาร์ม ให้หน่อยสิครับ
 ***บอกมาเป็นพิกัดก้อได้ครับ เดี๋ยวผมเอาไปหาต่อใน Google Map ต่อเองครับ
คุณบอลเล่น App Line ด้วยหรอครับ พอดีผม add เบอร์โทรศัพท์คุณบอลลงมือถือผม ผมในรูปของคุณบอล ใน Line ด้วย ใช่รูปคุณบอลรึป่าวครับ ใส่เสื้อแดงยืนอยู่กับต้นเมล่อน เท่มากครับ เจ๋ง

chaiya8889
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:10:22 PM »

ขอบคุณทุกท่าน เข้ามาติดตามกระทู้ ยินดีต้อนรับเสมอ สำหรับท่านที่จะมาเยี่ยมเยือนครับ
 แต่ วันนี้ รู้สึกไม่ดีครับ ผมโพส กระทู้ ลักษณะนี้ลงใน เวป ไซด์ หนึ่งเหมือนกัน แต่กลับโดน แจ้งลบ กระทู้ หาว่าผม ไปลงขายของ ขายโรงเรือน ในกระดานแลกเปลี่ยนความรู้ของเขา ทั้งๆที่ผมมีเจตนาดี ผมไม่เคยสนับสนุนให้ใครมาซื้อโรงเรือนจากผม มีแต่สนับสนุนให้ทำเอง ดังนั้น เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาแบบนี้ตามมา ในเวปนี้ ขออนุญาติ สงวนสิทธิ์ ในการสอบถามราคา ทั้ง โรงเรือน และเมล็ดพันธุ์นะครับ ให้สอบถามเรื่องการเพาะปลูกได้อย่างเดียว บอกตรงๆ ไม่อยากมี มลทิล  อีกครับ
ขอเอาใจช่วยนะครับ ผมศิษย์เก่า พยัคภูมิวิทยาคาร  พว  รุ่น ม.ศ. ก่อนรองสุดท้าย
zonenone
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 04:19:49 PM »

กำลังขึ้นแค่นี้ รอต่อไป
ปลูกในภาชนะเลยหรือครับ เยี่ยมมาก เอาใจช่วยและรอดูผลครับ  ยิ้มเท่ห์

j-family
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 04:45:54 PM »

ขอบคุณทุกท่าน เข้ามาติดตามกระทู้ ยินดีต้อนรับเสมอ สำหรับท่านที่จะมาเยี่ยมเยือนครับ
 แต่ วันนี้ รู้สึกไม่ดีครับ ผมโพส กระทู้ ลักษณะนี้ลงใน เวป ไซด์ หนึ่งเหมือนกัน แต่กลับโดน แจ้งลบ กระทู้ หาว่าผม ไปลงขายของ ขายโรงเรือน ในกระดานแลกเปลี่ยนความรู้ของเขา ทั้งๆที่ผมมีเจตนาดี ผมไม่เคยสนับสนุนให้ใครมาซื้อโรงเรือนจากผม มีแต่สนับสนุนให้ทำเอง ดังนั้น เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาแบบนี้ตามมา ในเวปนี้ ขออนุญาติ สงวนสิทธิ์ ในการสอบถามราคา ทั้ง โรงเรือน และเมล็ดพันธุ์นะครับ ให้สอบถามเรื่องการเพาะปลูกได้อย่างเดียว บอกตรงๆ ไม่อยากมี มลทิล  อีกครับ

เป็นกำลังใจให้คุณบอลค่ะ พวกเราชาวเว็ป กพพ เป็นกำลังใจให้ ติดตามอ่านตั้งแต่หน้าแรก รู้ว่าเจตนาของคุณบอลดีมาก ๆ ค่ะ ไม่มีหมกเม็ด ตอบทุกรายละเอียด คนทำดียังไงก็ได้ดีค่ะ ขอเชื่อชมในน้ำใจคุณบอลอีกครั้งในการแบ่งปันข้อมูล ความรู้ รวมถึงค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ค่ะ
Thepmongkhol
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 08:36:30 PM »

ขอบคุณทุกท่าน ที่ให้กำลังใจครับ เรื่องมาดูงาน เป็นกลุ่ม ดีมากครับ เดี๋ยว ว่างๆ จะทำแผนที่ มาลงให้ครับ
แต่จริงๆ มาไม่ยากครับเพราะอยู่ ใกล้ ถนน สาย  โคราช - ยโสธร  ส่วนเรื่อง line ผมเองครับที่ยืนอยู่ ในรูป แต่ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ เปิดเลยครับ

Liked By: tom_freed
worarit
*

« ตอบ #134 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:27:38 AM »

อ้าย ตอนนี่ อาร์โก้ ของผมกำลังแตกลาย เดี๋ยวมีกล้องสิถ่ายรูปให่เบิ่งเด้อ ลูกพี่

ปล. กล้องพัง 2 โตแล่ว
worarit
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 09:30:08 AM »

อ้าย ตอนนี่ อาร์โก้ ของผมกำลังแตกลาย เดี๋ยวมีกล้องสิถ่ายรูปให่เบิ่งเด้อ ลูกพี่

ปล. กล้องพัง 2 โตแล่ว

SnowQueen
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:29:13 PM »

รบกวนถามค่ะ คุณบอล
คุณบอลมีวิธียังไงคะ ทำไมต้นเมล่อนถึงได้สมบูรณ์ ใบใหญ่ เขียว จนจะเก็บเกี่ยวอยู่แล้วต้นยังเขียวอยู่เลย
ขอบคุณค่ะ
วิสัณห์ ม
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:39:24 PM »

ยิ้มเท่ห์ :-*ขอขอบคุณ คุณบอลมากนะครับวันก่อนได้โทรไปปรึกษาเรื่องเมล็ดพันธุ์ตอนนี้ได้มาแล้วครับ เป็นเมล็ดของเพื่อนเกษตร กะว่าหลังจากดูแลสวนปาล์มจะลองปลูกดูครับ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แล้วจะเอารูปมาให้ อาจารณ์บอล และ เพื่อนๆชมกันนะครับ.. อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: Thepmongkhol
phanch
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 11:01:13 AM »

ตั้งเป็นชมรมเลยค่ะ
จะขออยู่ด้วยค่ะ
ชอบมากเลย แต่ไม่มีความรู้ค่ะ
บอกเรื่องราคาของเรื่องต่างๆดีที่สุดค่ะ
มีประโยชน์มาก ใครจะว่ายังไงก็ช่างค่ะ
จะได้เอาเปรียบเทียบกับที่ทำเองค่ะ

ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ
MAN222
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 03:15:02 PM »

เป็นอีกหนึ่งกำลังใจห้คุณบอลนะครับ  ว่างๆจะขอแวะไปศึกษาดูงานที่สวนคุณบอลนะครับ
สนใจมากๆครับเกี่ยวกับการปลูกเมล่อนครับ อายจัง รูดซิบปาก
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:48:29 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจ ยังไงผมก็จะยืนหยัดให้การปลูกเมล่อนเป็นอาชีพที่เกษตกร ปลูกแล้วมีกินมีใช้อย่างยั่งยืนต่อไปครับ  การทำให้ต้น สมบูรณ์ ใบเขียวใหญ่ จนถึงวันเก็บเกี่ยว ทำได้ง่ายๆ โดยการ ให้อินทรีย์วัตถุ ลงไปในดิน เยอะๆ เท่านั้นครับ
jukgree
*

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:23:25 AM »

สวัสดีครับ พี่บอล

ผมทดลองเพาะต้นกล้า แต่ไม่เห็นอ้วนถ้วนสมบูรณ์ใกล้เคียงกับของพี่บอลเลย ไม่ทราบว่าต้องดินเพาะกล้าต้องละเอียดมากมั้ยครับและควรวางต้นกล้าไว้กลางแดดเลยหรือว่าแดดร่ำไร ผมอยากทราบรายละเอียดการอนุบาลต้นกล้าให้สมบูรณ์เหมือนของพี่บอลครับ โดยเฉพาะเรื่องการเตรียมดิน

Liked By: conanjunier, Papa63
*

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 08:17:58 PM »

วัสดุ เพาะกล้า ของผมเป็น พีทมอส จาก เดนมาร์ก ปลอดเชื้อโรค และอุ้มน้ำได้ดี ทำให้ต้นกล้างอกและเจริญเติบโตได้สมำเสมอ การเพาะกล้า ควรเพาะในที่โล่งแจ้ง ได้รับแสงแดดเต็มที่ หากอยู่ในร่ม รำไร จะทำให้ต้นกล้ายืน ยาว ไม่ อวบ และไม่แข็งแรงครับ
*

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 08:22:31 PM »

หากทุกท่านเคยได้ยินมาว่า การปลูกเมล่อน ไม่สามารถปลูกซ้ำที่ได้ ต้องย้ายที่ปลูก มาลองดู เทพมงคล ฟาร์ม จะปลูกซ้ำที่เดิมโดยการถอนต้นเก่าออกแล้วปลูกซ้ำที่เดิม โดยไม่ต้องเตรียมแปลงใหม่ โปรดติดตามครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20   ขึ้นบน
  พิมพ์