ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +มีที่ติดคลองแต่เป็นน้ำกร่อย ทำไงให้รดต้นไม้ได้ครับ+  (อ่าน 1035 ครั้ง)
้hetero_sapiens
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 02:14:57 PM »

เป็นลำคลองที่มีทางออกทะเลครับ มีน้ำขึ้นน้ำลงและเป็นน้ำกร่อย
ไม่รู้เค็มแค่ไหน (เอาใบเตยไปปักถึงกะตาย โกงกางปักแล้วขึ้นครับ กุ้งแม่น้ำอยู่ได้)

อยากเอามารดน้ำต้นไม้

พอจะมีวิธีหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

saeng
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:26:13 PM »

รดได้ถ้าต้นไม้โตแล้ว แต่ถ้าไม้กระถางเค็มเกินไป ให้ปลูกพืชชนิดทนน้ำกร่อยได้
ทำน้ำกร่อยให้จืดค่าใช้จ่ายสูงกว่าใช้น้ำประปารดต้นไม้
Bigkeng
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:52:58 AM »

แบบนี้ถ้าปลูกมะพร้าวน้ำหอม น้ำมันจะหอมหวานเลยป่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์