ข่าว
หน้า: 1 ... 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 [153] 154 155 156 157 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมต้นตะบองเพชร  (อ่าน 561088 ครั้ง)
สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
เกษตรกรมือใหม่
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #2432 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 08:56:53 AM »

สวัสดีปีเก่าจ้าคุณสิทธิเดช และทุกท่าน  ยิ้มเท่ห์ เดี๋ยวปีหน้ามาสวัสดีปีใหม่อีกรอบ  ยิงฟันยิ้ม
หนามมรณะจากป้าหุย ออกลูกหลานแล้ว และอีกต้นเรียกอะไรไม่ทราบ มีลูกตัวน้อยๆเพิ่ม กำลังรอให้โตเพราะยังไม่
เห็นออกดอก ออกแต่ลูกมาเลยจับแยกเรื่อยๆตอนนี้ ให้อยู่รวมกันไปก่อน ^^

สวัสดีปีใหม่ 2560 มีความสุขทุกท่านเลยนะครับ ^__^

ต้นด้านซ้าย Mammillaria Beneckei หรือแมมหนามตะขอครับ
ส่วนด้านขวา Lobivia ครับผม

Liked By: Maggie, kew, chewbee, I-Ko

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง

*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #2433 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 08:57:57 AM »

วันนี้ มาเยี่ยมเยียน หลังจากหายไปนาน..

เอาโรงเรือนใหม่มาฝากทุกท่านครับ... โรงที่ 6 แล้ววว

อ้อ...  เอายิมโนสวยๆมาฝากครับ

แอบอิจฉาคนมีที่เยอะๆจังเลยค่ะ  อยากมีโรงเรือนบ้างเหมือนกัน  อยากมีที่เยอะๆ  อยากปลูกต้นไม้อีกหลายอย่างเลยค่ะ
ปล.ยิมโนสวยจังเลยค่ะ

โรงเรือนสวยมากค่ะ เห็นแล้วคิดเหมือนคุณบี้ อยากมี อยากทำ อยากปลูกหลายๆ อย่าง แต่เอาเข้าจริงๆ ได้แต่ฝัน
ไม้สวยมากค่ะ ถ้าถ่ายมุมอื่นในโรงเรือนก็คงระรานตาสวยไปหมด อายจัง
อดสงสัยเจ้าสองต้นหน้าโรงเรือนที่6 ที่มีกระดาษห่อผลไว้เต็มไปหมดคือต้นอะไรหรือคะ ออกลูกดกจริงๆ

ฝรั่งครับผม

อยากกินฝรั่งค้า... ยิงฟันยิ้ม

โอ้โฮ เห็นแล้วทึ่งห่อผลอย่างดี มองไปสุดตาสวยทั้งภาพ และบรรยากาศ
ถ้าตอนผลสุกต้องส่งกลิ่นหอมน่าทานมากๆ เลยค่ะ
แถมใครไปเดินชมโรงเพาะแคคตัสตอนฝรั่งสุกคงได้หิ้วทั้งแคคตัสและฝรั่งแน่ๆ

ว่างๆ ไปแวะชมได้จ้า จะได้กินฝรั่ง  อิอิ

Liked By: kew, chewbee, I-Ko

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
Maggie
*

« ตอบ #2434 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 09:23:40 PM »

เห็นยิมโน ของคุณสิทธิเดช แล้วอยากมีโรงเรือนบ้างจังเลย ฝันนี้ไม่นานคงเป็นจริง แต่ตอนนี้สะสมไม้บ้านๆไปก่อนค่ะ

Liked By: kew, chewbee, I-Ko
*

« ตอบ #2435 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 10:05:39 AM »

เห็นยิมโน ของคุณสิทธิเดช แล้วอยากมีโรงเรือนบ้างจังเลย ฝันนี้ไม่นานคงเป็นจริง แต่ตอนนี้สะสมไม้บ้านๆไปก่อนค่ะ

ใจจริงคิดสร้างโรงเรือนโรงล่าสุดมาไว้ปลูกผักสลัดครับ แต่ระหว่างนี้ยังไม่ได้ทำเพราะยังไม่ได้ลาออกจากงานประจำมาทำผักแบบสมบูรณ์ เลยทำกระบองเพชรไปก่อนครับ

ส่วนไม้บ้านๆหรือไม้สวยๆ ผมว่ามันอยู่ที่ความชอบ ยิมสวยๆพวกนี้ ก็มาจากต้นแม่บ้านๆธรรมดานะครับ แค่เอาต้นด่างมาเข้า

แล้วคัดที่สวยๆมาแยกปลูกครับ ^^

Liked By: Maggie, chewbee, kew, I-Ko

Maggie
*

« ตอบ #2436 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 10:19:40 AM »

มีใจรัก  มีความพยายาม  มีเวลา มีการพัฒนาและมีความสามารถ ทำให้ประสบผลสำเร็จไม่ยากค่ะ  อายจัง อายจัง แต่คนส่วนมากจะล้มเลิกเสียก่อน  ร้องไห้ ไม่มีความจนในหมู่คนขยัน อันนี้ใช้ได้ตลอดค่ะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: chewbee, kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2437 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 11:55:21 AM »

วันนี้ มาเยี่ยมเยียน หลังจากหายไปนาน..

เอาโรงเรือนใหม่มาฝากทุกท่านครับ... โรงที่ 6 แล้ววว

อ้อ...  เอายิมโนสวยๆมาฝากครับ

แอบอิจฉาคนมีที่เยอะๆจังเลยค่ะ  อยากมีโรงเรือนบ้างเหมือนกัน  อยากมีที่เยอะๆ  อยากปลูกต้นไม้อีกหลายอย่างเลยค่ะ
ปล.ยิมโนสวยจังเลยค่ะ

โรงเรือนสวยมากค่ะ เห็นแล้วคิดเหมือนคุณบี้ อยากมี อยากทำ อยากปลูกหลายๆ อย่าง แต่เอาเข้าจริงๆ ได้แต่ฝัน
ไม้สวยมากค่ะ ถ้าถ่ายมุมอื่นในโรงเรือนก็คงระรานตาสวยไปหมด อายจัง
อดสงสัยเจ้าสองต้นหน้าโรงเรือนที่6 ที่มีกระดาษห่อผลไว้เต็มไปหมดคือต้นอะไรหรือคะ ออกลูกดกจริงๆ

ฝรั่งครับผม

อยากกินฝรั่งค้า... ยิงฟันยิ้ม

โอ้โฮ เห็นแล้วทึ่งห่อผลอย่างดี มองไปสุดตาสวยทั้งภาพ และบรรยากาศ
ถ้าตอนผลสุกต้องส่งกลิ่นหอมน่าทานมากๆ เลยค่ะ
แถมใครไปเดินชมโรงเพาะแคคตัสตอนฝรั่งสุกคงได้หิ้วทั้งแคคตัสและฝรั่งแน่ๆ

ว่างๆ ไปแวะชมได้จ้า จะได้กินฝรั่ง  อิอิ

ระวังเราไปแล้วฝรั่งจะถูกกินหมดสวนนะคะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2438 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 11:57:10 AM »

มีใจรัก  มีความพยายาม  มีเวลา มีการพัฒนาและมีความสามารถ ทำให้ประสบผลสำเร็จไม่ยากค่ะ  อายจัง อายจัง แต่คนส่วนมากจะล้มเลิกเสียก่อน  ร้องไห้ ไม่มีความจนในหมู่คนขยัน อันนี้ใช้ได้ตลอดค่ะ ยิ้มกว้างๆ

เห็นด้วยค่ะ  เราจะพยายามนะคะ ยิ้ม

Liked By: Maggie, kew, I-Ko
*

« ตอบ #2439 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 06:50:53 PM »

เห็นด้วยค่ะ  เราจะพยายามนะคะ ยิ้ม

ผม ทำงานจันทร์ - เสาร์ (หยุดเสาร์เว้นเสาร์)
ผม เริ่มต้น จากการกู้เงินมาทำโรงเรือน และต้นไม้บางส่วน
ทุกวันนี้ผลิตลูกไม้เองได้ ผลิตผลผลิตเองได้แล้ว 90%
เราเพาะเมล็ดแทบทุกวันที่หอพัก เเล้วเอากลับบ้านทุกอาทิตย์
เอาไม้ที่พร้อมผสมเกสรกลับมาที่ทำงานทุกอาทิตย์ เพื่อทำเมล็ด

ทั้งนี้ เพื่อพิสูจน์ว่า  ไม่มีเวลา ไม่มีในโลก มีแต่ไม่ทำ
การทำเกษตร ไม่ใช่แค่ปลูกข้าว ปลูกข้าวโพด ปลูกมันสำปะหลัง การทำเกษตรมีมากกว่านั้น
สู้ๆ ทุกท่านครับ

kew
*

« ตอบ #2440 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 07:52:31 PM »

สู้ ๆ ค่ะ ทุกคนเริ่มจาก 1 เสมอ ค่ะ

Liked By: chewbee, Maggie, I-Ko

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
chewbee
*

« ตอบ #2441 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 07:54:19 PM »

ผม ทำงานจันทร์ - เสาร์ (หยุดเสาร์เว้นเสาร์)
ผม เริ่มต้น จากการกู้เงินมาทำโรงเรือน และต้นไม้บางส่วน
ทุกวันนี้ผลิตลูกไม้เองได้ ผลิตผลผลิตเองได้แล้ว 90%
เราเพาะเมล็ดแทบทุกวันที่หอพัก เเล้วเอากลับบ้านทุกอาทิตย์
เอาไม้ที่พร้อมผสมเกสรกลับมาที่ทำงานทุกอาทิตย์ เพื่อทำเมล็ด

ทั้งนี้ เพื่อพิสูจน์ว่า  ไม่มีเวลา ไม่มีในโลก มีแต่ไม่ทำ
การทำเกษตร ไม่ใช่แค่ปลูกข้าว ปลูกข้าวโพด ปลูกมันสำปะหลัง การทำเกษตรมีมากกว่านั้น
สู้ๆ ทุกท่านครับ

สุดยอดเลยค่ะ  ลังเล ทางนี้ก็จะสู้เหมือนกันค้า.........สู้ตายค่ะ

Liked By: Maggie, kew, minja, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #2442 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 03:20:16 PM »

อย่าให้สู้ถึงตายเลยค่ะ คุณchewbee ต้องรักษาชีวิตไว้ ไม่งั้นต้องได้หาซื้อมาใหม่แน่เลย  ตกใจ เปลืองงบประมาณอีกนะคะ. ยิมโนน่ารัก ได้รับความอนุเคราะห์จากท่านผู้ใจดีในเว็ป ยิงฟันยิ้ม เก็บไปเรื่อย สะสมไปเรื่อย ไม่นานคงเยอะเองค่ะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: kew, chewbee, minja, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2443 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 08:53:47 PM »

อย่าให้สู้ถึงตายเลยค่ะ คุณchewbee ต้องรักษาชีวิตไว้ ไม่งั้นต้องได้หาซื้อมาใหม่แน่เลย  ตกใจ เปลืองงบประมาณอีกนะคะ. ยิมโนน่ารัก ได้รับความอนุเคราะห์จากท่านผู้ใจดีในเว็ป ยิงฟันยิ้ม เก็บไปเรื่อย สะสมไปเรื่อย ไม่นานคงเยอะเองค่ะ ยิ้มกว้างๆ

จ้า...ไม่ขนาดถึงตายหรอกค่ะ  ขอสู้สุดใจละกันค่ะ ยิ้ม

ยิมด่างสวยมากเลยค่ะ

Liked By: kew, Maggie, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #2444 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 08:41:14 AM »

อายจัง อายจัง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์

Liked By: chewbee, kew
*

« ตอบ #2445 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 04:58:38 PM »

ตอนนี้นางกำลังเป็นนางเอกคร้าบบ

Liked By: Maggie, kew, chewbee, aon-1, I-Ko

Maggie
*

« ตอบ #2446 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 07:04:07 PM »

สวยค่ะ เล็กๆน่ารักดี  เปลี่ยนสีดอกให้มีหลายสี คงโดดเด่นอีกไม่น้อยค่ะ อายจัง

Liked By: kew, chewbee
chewbee
*

« ตอบ #2447 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:32:48 PM »

ตอนนี้นางกำลังเป็นนางเอกคร้าบบ

โอ้.......ดอกสีนี้กำลังตามหาเลยค่ะ  เพียบเลย  แถมสวยมากด้วย อายจัง

Liked By: kew
หน้า: 1 ... 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 [153] 154 155 156 157 158   ขึ้นบน
  พิมพ์