ข่าว
หน้า: 1 ... 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 [152] 153 154 155 156 157 158   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมต้นตะบองเพชร  (อ่าน 561087 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2416 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 03:01:02 PM »

สู้ ๆ นะคะ คุณI-Ko ส่งรูปมาเป็นกำลังใจค่ะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ ลุยเปลี่ยนกระถางเต็มที่ แต่เมื่อไหร่เจอแบบภาพ K.kew เป็นหง่ะ...เอาไว้ก่อนทุกทีไป

Liked By: kew, minja, chewbee

I-Ko
*

« ตอบ #2417 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 03:03:34 PM »

พอเริ่มเข้าหน้าหนาวกระบองเพชรก็หนาวด้วยค่ะ  เลยมีปุยสีขาวๆมากกว่าปกติหน่อย

ซานต้าคอส มาเอง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เค้าไม่มีหนาว ถ้าเอามาปลูก จะมีปุยขาวหรือเปล่าน้า555

เป็นคำถามที่น่าสนใจค่ะ อายจัง 
ไม้ปุยๆ แบบนี้มันช่างเย้ายวนให้อยากเอานิ้วไปลองจิ้มจริงๆ ทั้งๆ ที่รู้ว่าจิ้มแล้วจะเจออะไร

I-Ko
*

« ตอบ #2418 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 03:11:39 PM »

คุณ I-Ko มีหลากหลายเหมือนกันนะคะ ไม่นานคงเปิดร้านขายได้ สวยๆทั้งนั้นค่ะ

มีไม่กี่ชนิดค่ะ ส่วนมากเวลาไปเจอถ้าสวย แปลก หรือชอบ ก็จะหิ้วกลับมาค่ะ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้หิ้วเพราะต้องช่วยเหลือฟื้นฟูเด็กเทวดาเลี้ยงถูกดองมานานค่ะ
คงจะเปิดร้านขายหรือเป็นแม่ค้าไม่ได้ค่ะ เพราะชอบแถมเวลาต้นแม่แตกลูกหรือมีเยอะๆ จะชอบแลกกะแจกเพื่อนๆ ก็เหลืออย่างละต้นกะลูกอีกสักตัว-สองตัวไว้
กันเหนียว

I-Ko
*

« ตอบ #2419 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 03:29:27 PM »

แมวที่บ้านกลัวไม่มีอะไรทำครับ ล้มโต๊ะไม่ซะ เลยถือโอกาศเปลี่ยนดินเปลี่ยนกระถางรอดอกต้นปี

อาการเดียวกันเลยค่ะ  แมวที่บ้านวันดีคืนดีคุณเธอก็มาช่วยล้มกระถางเพื่อให้เราได้เปลี่ยนดินให้ต้นไม้เหมือนกันเป๊ะเลย ยิงฟันยิ้ม

อาการคนรักแมวใช่ไหมคะ ยิงฟันยิ้ม  สมัยย้ายบ้านใหม่ๆ เอาโถทรงสูงเกือบครึ่งน่องบนวางไว้แนวที่แขวนต้นไม้แบบที่จำกัดตอนย้าย ปรากฏมีหมาข้างบ้านวิ่งผ่าน
เท่านั้นแหละ น้องๆ ที่บ้านกรูกันวิ่งร้อยเมตร ดังโครม I-Koจ๋อย พอตั้งสติได้ก็เก็บกวาด  แต่ถ้าเป็นคนทำ บ่นไม่หยุดแน่ๆ เพราะโถนี้หอบหิ้วมาจากแดนไกล
กว่าจะขน กว่าจะผ่านด่าน จนเข้าบ้าน เก็บไว้ในห้องพระบ้านเก่าหลายปี เจอน้องหมาตูมเดียว ตกใจ

วันก่อนจัดการกับไม้หนามกลุ่มหนึ่ง มีอยู่ 1 กระถางหมุนกระถางซ้ายขวาเจอชื่อผู้ให้ "tageang" ... คิดถึง จุมพิต แต่ยังไม่ได้ทักกันตั้งแต่ I-Ko กลับมา

แม้จะเป็นไม้แถม1ชิ้น แต่อยู่นานกว่าไม้หิ้วมาเองซึ่งกลับบ้านเก่าเหลือตออยู่ชิ้นเดียว ตอนเปลี่ยนเครื่องทำอย่างระวังมือที่สุด ค่อยๆ ใส่เครื่องจับไม้ให้ตั้งอยู่
ได้ เสร็จสรรพขนาดระวังนิ้วชี้เต็มไปด้วยขนทื่มตำไม่รู้ตัว ยิ้มกว้างๆ

เสร็จสรรพ วางหลบเท้าคนไว้ชิดกำแพง แล้วไปไล่เปลี่ยนเครื่องอีก 2-3 กระถาง  หันกลับมา น้องแมวข้างบ้านกลิ้งไปกลิ้งมาได้เรื่อง ร้องไห้

I-Ko
*

« ตอบ #2420 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 03:34:48 PM »

วันนี้ มาเยี่ยมเยียน หลังจากหายไปนาน..

เอาโรงเรือนใหม่มาฝากทุกท่านครับ... โรงที่ 6 แล้ววว

อ้อ...  เอายิมโนสวยๆมาฝากครับ

แอบอิจฉาคนมีที่เยอะๆจังเลยค่ะ  อยากมีโรงเรือนบ้างเหมือนกัน  อยากมีที่เยอะๆ  อยากปลูกต้นไม้อีกหลายอย่างเลยค่ะ
ปล.ยิมโนสวยจังเลยค่ะ

โรงเรือนสวยมากค่ะ เห็นแล้วคิดเหมือนคุณบี้ อยากมี อยากทำ อยากปลูกหลายๆ อย่าง แต่เอาเข้าจริงๆ ได้แต่ฝัน
ไม้สวยมากค่ะ ถ้าถ่ายมุมอื่นในโรงเรือนก็คงระรานตาสวยไปหมด อายจัง
อดสงสัยเจ้าสองต้นหน้าโรงเรือนที่6 ที่มีกระดาษห่อผลไว้เต็มไปหมดคือต้นอะไรหรือคะ ออกลูกดกจริงๆ

Liked By: kew, minja
I-Ko
*

« ตอบ #2421 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 03:38:00 PM »

แจกเมล็ด Lobivia ค่ะ 
เราเก็บมาได้ 1-2 สัปดาห์แล้วนะคะ  แต่ยุ่งๆและลืมค่ะ  เลยพึ่งจะได้เอามาแบ่ง
เก็บจากสองต้นนี้ค่ะ  ผสมสลับกันนะคะ

เงื่อนไขง่ายๆ  ใครจะรับต้องลงรูปเป็นเพื่อให้สามารถส่งการบ้านและรายงานผลการเพาะได้เป็นระยะๆค่ะ  อยากให้เอาประสบการณ์มาแล่าแบ่งปันกันค่ะ
ใครจะรับก็ขอให้แจ้งไว้ที่นี้นะคะ  แล้วส่งชื่อที่อยู่ให้เราทางข้อความส่วนตัวได้เลยค่ะ
เราส่งให้แบบติดแสตมป์ธรรมดานะคะ

แบ่งให้ประมาณครึ่งหนึ่งจากที่เก็บได้ค่ะ  ปริมาณที่เก็บได้ก็ตามรูปค่ะ

เนื่องจากเราเก็บเมล็ดไว้หลายวันแล้วเลยไม่สามารถรอนานได้  จึงขอเอาไว้เพาะเองค่ะ
ขอปิดการแจกนะคะ

ร้องไห้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตกใจ

K.damr อ่ะ มาเอาตอนเพื่อนๆ เค้าปิดจ๊อบแล้วทุกที คราวก่อนแจกโฮย่าจนเพื่อนๆ ส่งการบ้านแล้ว K.damr พึ่งจะมา โกรธ

Liked By: kew, aon-1, minja, chewbee
สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #2422 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 09:49:07 AM »

วันนี้ มาเยี่ยมเยียน หลังจากหายไปนาน..

เอาโรงเรือนใหม่มาฝากทุกท่านครับ... โรงที่ 6 แล้ววว

แอบอิจฉาคนมีที่เยอะๆจังเลยค่ะ  อยากมีโรงเรือนบ้างเหมือนกัน  อยากมีที่เยอะๆ  อยากปลูกต้นไม้อีกหลายอย่างเลยค่ะ

โรงเรือนสวยมากค่ะ เห็นแล้วคิดเหมือนคุณบี้ อยากมี อยากทำ อยากปลูกหลายๆ อย่าง แต่เอาเข้าจริงๆ ได้แต่ฝัน
ไม้สวยมากค่ะ ถ้าถ่ายมุมอื่นในโรงเรือนก็คงระรานตาสวยไปหมด อายจัง
อดสงสัยเจ้าสองต้นหน้าโรงเรือนที่6 ที่มีกระดาษห่อผลไว้เต็มไปหมดคือต้นอะไรหรือคะ ออกลูกดกจริงๆ

ฝรั่งครับผม

Liked By: kew, chewbee, I-Ko

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
chewbee
*

« ตอบ #2423 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 01:23:55 PM »

พอเริ่มเข้าหน้าหนาวกระบองเพชรก็หนาวด้วยค่ะ  เลยมีปุยสีขาวๆมากกว่าปกติหน่อย

ซานต้าคอส มาเอง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เค้าไม่มีหนาว ถ้าเอามาปลูก จะมีปุยขาวหรือเปล่าน้า555

เป็นคำถามที่น่าสนใจค่ะ อายจัง 
ไม้ปุยๆ แบบนี้มันช่างเย้ายวนให้อยากเอานิ้วไปลองจิ้มจริงๆ ทั้งๆ ที่รู้ว่าจิ้มแล้วจะเจออะไร

ต้นนี้ปีที่แล้วไม่ค่อยมีปุยขาวๆค่ะ  ไม่แน่ใจว่าเพราะได้แดดน้อยรึเปล่า  หรือเพราะยังไม่โตพอ  ปีนี้จับไปไว้กลางแดดเลยค่ะ

Liked By: kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2424 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 01:28:42 PM »

แมวที่บ้านกลัวไม่มีอะไรทำครับ ล้มโต๊ะไม่ซะ เลยถือโอกาศเปลี่ยนดินเปลี่ยนกระถางรอดอกต้นปี

อาการเดียวกันเลยค่ะ  แมวที่บ้านวันดีคืนดีคุณเธอก็มาช่วยล้มกระถางเพื่อให้เราได้เปลี่ยนดินให้ต้นไม้เหมือนกันเป๊ะเลย ยิงฟันยิ้ม

อาการคนรักแมวใช่ไหมคะ ยิงฟันยิ้ม  สมัยย้ายบ้านใหม่ๆ เอาโถทรงสูงเกือบครึ่งน่องบนวางไว้แนวที่แขวนต้นไม้แบบที่จำกัดตอนย้าย ปรากฏมีหมาข้างบ้านวิ่งผ่าน
เท่านั้นแหละ น้องๆ ที่บ้านกรูกันวิ่งร้อยเมตร ดังโครม I-Koจ๋อย พอตั้งสติได้ก็เก็บกวาด  แต่ถ้าเป็นคนทำ บ่นไม่หยุดแน่ๆ เพราะโถนี้หอบหิ้วมาจากแดนไกล
กว่าจะขน กว่าจะผ่านด่าน จนเข้าบ้าน เก็บไว้ในห้องพระบ้านเก่าหลายปี เจอน้องหมาตูมเดียว ตกใจ

วันก่อนจัดการกับไม้หนามกลุ่มหนึ่ง มีอยู่ 1 กระถางหมุนกระถางซ้ายขวาเจอชื่อผู้ให้ "tageang" ... คิดถึง จุมพิต แต่ยังไม่ได้ทักกันตั้งแต่ I-Ko กลับมา

แม้จะเป็นไม้แถม1ชิ้น แต่อยู่นานกว่าไม้หิ้วมาเองซึ่งกลับบ้านเก่าเหลือตออยู่ชิ้นเดียว ตอนเปลี่ยนเครื่องทำอย่างระวังมือที่สุด ค่อยๆ ใส่เครื่องจับไม้ให้ตั้งอยู่
ได้ เสร็จสรรพขนาดระวังนิ้วชี้เต็มไปด้วยขนทื่มตำไม่รู้ตัว ยิ้มกว้างๆ

เสร็จสรรพ วางหลบเท้าคนไว้ชิดกำแพง แล้วไปไล่เปลี่ยนเครื่องอีก 2-3 กระถาง  หันกลับมา น้องแมวข้างบ้านกลิ้งไปกลิ้งมาได้เรื่อง ร้องไห้

น้องเหมียวบอกว่า  ที่คุณไอทำไว้ยังไม่ได้มาตรฐานค่ะ  เลยช่วยล้มกระถางเพื่อให้ทำใหม่ ยิ้มกว้างๆ ตกใจ

Liked By: kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2425 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 01:30:21 PM »

ฝรั่งครับผม

อยากกินฝรั่งค้า... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: minja, kew, I-Ko
สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #2426 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:10:35 AM »

สุขสันต์วันปีใหม่ 2560

จาก BunnyCactus จ้า...

Liked By: minja, kew, I-Ko, chewbee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2016, 09:19:48 AM โดย สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์ » บันทึกการเข้า

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
minja
*

« ตอบ #2427 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 02:13:33 PM »

สวัสดีปีเก่าจ้าคุณสิทธิเดช และทุกท่าน  ยิ้มเท่ห์ เดี๋ยวปีหน้ามาสวัสดีปีใหม่อีกรอบ  ยิงฟันยิ้ม
หนามมรณะจากป้าหุย ออกลูกหลานแล้ว และอีกต้นเรียกอะไรไม่ทราบ มีลูกตัวน้อยๆเพิ่ม กำลังรอให้โตเพราะยังไม่
เห็นออกดอก ออกแต่ลูกมาเลยจับแยกเรื่อยๆตอนนี้ ให้อยู่รวมกันไปก่อน ^^

Liked By: kew, Maggie, I-Ko, chewbee
peetkung
*

« ตอบ #2428 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 08:04:31 PM »

ร่วมกลุ่มด้วยคนครับ มือใหม่พึ่งฝึกเลี้ยง ยิ้ม

Liked By: kew, I-Ko, chewbee

K.ไชยวัฒน์   202/1  หมู่ 1 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย  57000
Maggie
*

« ตอบ #2429 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 08:18:39 AM »

สวัสดีปีเก่าจ้าคุณสิทธิเดช และทุกท่าน  ยิ้มเท่ห์ เดี๋ยวปีหน้ามาสวัสดีปีใหม่อีกรอบ  ยิงฟันยิ้ม
หนามมรณะจากป้าหุย ออกลูกหลานแล้ว และอีกต้นเรียกอะไรไม่ทราบ มีลูกตัวน้อยๆเพิ่ม กำลังรอให้โตเพราะยังไม่
เห็นออกดอก ออกแต่ลูกมาเลยจับแยกเรื่อยๆตอนนี้ ให้อยู่รวมกันไปก่อน ^^

ลองงดน้ำ2-3อาทิตย์นะคุณminja แล้วเขาจะออกดอก สีม่วงๆสวยน่ารัก (ต้นหนามๆทางซ้ายมือ)เพราะที่บ้านก็มีเหมือนกันค่ะ

Liked By: I-Ko, kew, chewbee, minja
I-Ko
*

« ตอบ #2430 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 01:50:21 PM »

ฝรั่งครับผม

อยากกินฝรั่งค้า... ยิงฟันยิ้ม

โอ้โฮ เห็นแล้วทึ่งห่อผลอย่างดี มองไปสุดตาสวยทั้งภาพ และบรรยากาศ
ถ้าตอนผลสุกต้องส่งกลิ่นหอมน่าทานมากๆ เลยค่ะ
แถมใครไปเดินชมโรงเพาะแคคตัสตอนฝรั่งสุกคงได้หิ้วทั้งแคคตัสและฝรั่งแน่ๆ

Liked By: kew, chewbee, minja
I-Ko
*

« ตอบ #2431 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 02:00:31 PM »

สวัสดีปีใหม่ 2560
ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ นำพาสิ่งดีๆ มาสู่เพื่อนๆ
คิดสิ่งใดขอให้สมใจปอง ลาภ ยศ สรรเสริฐเดินมาหา
และขอให้สุขภาพทั้งกายและใจสมบูรณ์แข็งแรงค่ะ

Liked By: kew, chewbee, minja
หน้า: 1 ... 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 [152] 153 154 155 156 157 158   ขึ้นบน
  พิมพ์