หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมุนไพรสดแก้พิษงู  (อ่าน 218 ครั้ง)
พี่แสง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2019, 12:56:24 PM »

ที่สวนงูแยะมาก กลัวว่าสักวันคงโดน  ถ้าโดนงูมีพิษฉกคงตายคาสวน เพราะ ร.พ.ใกล้ๆไม่มีเซรุ่มแน่นอน หมอมีคนเดียว รักษาทางโทรศัพท์อีกด้วย

ใครมีสมุนไพรที่แก้พิษงูได้บ้างคะ ขอรับบริจาคค่ะ
ค่าจัดส่ง ค่าต้นพันธ์มีให้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
พี่แสง

Liked By: pong58, daew10

damr
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 09:49:50 AM »

เห็นเขาใช้ต้นโลดทะนงแดง แต่เป็นอย่างไรยังไม่เคยเห็นเลย ใส่รองเท้าบูทยาวคงพอช่วยได้แต่ถ้าอยู่บนพุ่มไม้ก็ระวังให้ดีนะครับเป็นห่วงครับ

Liked By: พี่แสง
tuana
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 02:12:08 PM »

ต้นอะไรบ้างพี่แสง  ฮืม
รองเท้าบูทยาวแบบคุณ damr บอกก็โอนะคะ กันตะขาบด้วย เวลาเดินไปก็หาไม้เคาะๆ เค้าก็กลัวเราเหมือนกัน
ส่วนบริเวณที่เราพักหากำมะถันมาโรยเลยพี่

Maggie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 08:23:13 AM »

ที่บ้านก็งูเยอะค่ะ มีทุกชนิด ส่วนใหญ่ก็เป็นงูที่มีพิษทั้งนั้น พวกเขาจะออกมาช่วงบ่ายๆเพื่อหาอาหาร เดินเพ่นพ่านผ่านสนามหญ้า บางตัวใหญ่เท่าแขน ยาวเกือบ2เมตร บางตัวแผ่แม่เบี้ยข้างๆบันได ช่วงหน้าฝนยิ่งเจอบ่อยค่ะ แต่ก็ต่างคนต่างอยู่ แต่ดีที่มีน้องหมา เขาจะได้กลิ่นและเห่าให้งูหนีไป เราไม่สอนให้น้องหมากัดงูเพราะยังไงก็สู้พิษของงูไม่ได้อยู่แล้ว แต่น้องหมาก็เชื่อฟังเป็นอย่างดี  ก่อนหน้านี้ก็เคยใช้กำมะถันโรย เดือนละ2ครั้ง แต่เหมือนไม่ได้ผล เพราะยังเห็นงูอยู่เหมือนเดิม เลยเลิกใช้ มีคนบอกให้ซื้อตาข่ายมาล้อม แต่ถ้างูมาติดและตาย คงจะเหม็นไปอีกนาน อันนี้ก็ไม่ไหวค่ะ ใช้วิธีป้องกันตัวเองโดยไม่เดินไปในที่รกๆ ไม่เดินตอนพลบค่ำ ถ้าเดินต้องสวมรองเท้าบูทและใช้ไม้เรียวตีต้นหญ้าทางที่เราเดิน และตัดหญ้าให้โล่งก็พอช่วยได้ค่ะ
damr
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 10:22:34 AM »

ที่บ้านก็งูเยอะค่ะ มีทุกชนิด ส่วนใหญ่ก็เป็นงูที่มีพิษทั้งนั้น พวกเขาจะออกมาช่วงบ่ายๆเพื่อหาอาหาร เดินเพ่นพ่านผ่านสนามหญ้า บางตัวใหญ่เท่าแขน ยาวเกือบ2เมตร บางตัวแผ่แม่เบี้ยข้างๆบันได ช่วงหน้าฝนยิ่งเจอบ่อยค่ะ แต่ก็ต่างคนต่างอยู่ แต่ดีที่มีน้องหมา เขาจะได้กลิ่นและเห่าให้งูหนีไป เราไม่สอนให้น้องหมากัดงูเพราะยังไงก็สู้พิษของงูไม่ได้อยู่แล้ว แต่น้องหมาก็เชื่อฟังเป็นอย่างดี  ก่อนหน้านี้ก็เคยใช้กำมะถันโรย เดือนละ2ครั้ง แต่เหมือนไม่ได้ผล เพราะยังเห็นงูอยู่เหมือนเดิม เลยเลิกใช้ มีคนบอกให้ซื้อตาข่ายมาล้อม แต่ถ้างูมาติดและตาย คงจะเหม็นไปอีกนาน อันนี้ก็ไม่ไหวค่ะ ใช้วิธีป้องกันตัวเองโดยไม่เดินไปในที่รกๆ ไม่เดินตอนพลบค่ำ ถ้าเดินต้องสวมรองเท้าบูทและใช้ไม้เรียวตีต้นหญ้าทางที่เราเดิน และตัดหญ้าให้โล่งก็พอช่วยได้ค่ะ

น่าจะทำสวนงูแบบเสาวภานะครับ ยิงฟันยิ้ม

Maggie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2019, 12:39:44 PM »

น่าจะทำสวนงูแบบเสาวภานะครับ ยิงฟันยิ้ม
คงไม่ไหวหรอกค่ะ ถ้าเป็นนกหรือไก่สวยงามพอไหว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่อยู่ท่ามกลางป่าเขา เรื่องงูก็ต้องทำใจ เพราะคนมาล้ำเขตถิ่นเขา เลยอยู่แบบต่างคนต่างไป แต่ระวังให้มากขึ้นค่ะ พวกงูเขียวบนต้นไม้ก็เยอะ ทั้งเขียวพระอินทร์ เขียวหางไหม้ เขียวปากจิ้งจก พอเดินผ่านต้นไม้ก็เลื้อยผ่าน บางทีกระโดดข้ามหัว พอๆกับพวกกระรอก เวลาสอยมะละกอที ต้องมองให้แน่ใจว่าไม่มีสิ่งแปลกปลอม ยิงฟันยิ้ม

joe2502
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2019, 02:07:40 PM »

ต้นข่อยดำเค้าว่ารักษาพิษงูได้ ผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเท็จ เลยซื้อมาปลูกไว้ที่บ้าน เนื่องจากมีประสบการณ์สุนัขที่บ้านกัดงูเห่าและงูก็กัดมัน ดีที่ว่าส่งไปรักษาทันเลยรอดตายมาจนทุกวันนี้ แต่หมอบอกถ้าโดนกัดอีกจะไม่สามารถฉีดเซรุ่มได้ เพราะสุนัขรับเซรุ่มได้ครั้งเดียว เลยซื้อมาปลูกซื้อมา3ต้น500บาทหรือยังไงเนี้ยจำไม่ได้ ตอนนี้ขึ้นเต็มเลย ถ้าอยู่แถวบางบัวทอง นนทบุรี ผ่านมาขุดเลยครับ
พี่แสง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 11:38:36 PM »

ต้นอะไรบ้างพี่แสง  ฮืม
รองเท้าบูทยาวแบบคุณ damr บอกก็โอนะคะ กันตะขาบด้วย เวลาเดินไปก็หาไม้เคาะๆ เค้าก็กลัวเราเหมือนกัน
ส่วนบริเวณที่เราพักหากำมะถันมาโรยเลยพี่

พี่ไม่รู้ค่ะว่ามีต้นอะไรบ้าง  ไม่ได้เข้ามาดูนานเลย ขอโทษน้องตั่วด้วยค่ะ
พี่แสง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 11:43:35 PM »

เห็นเขาใช้ต้นโลดทะนงแดง แต่เป็นอย่างไรยังไม่เคยเห็นเลย ใส่รองเท้าบูทยาวคงพอช่วยได้แต่ถ้าอยู่บนพุ่มไม้ก็ระวังให้ดีนะครับเป็นห่วงครับ

พี่ก็ใส่นะ รองเท้าบูทกับกางเกงยีนส์หนาๆน่ะ แต่กลัวแบบที่คุณว่าแหละ ถ้าอยู่บนต้นไม้แล้วมันทิ้งตัวลงมานี่ ไม่รอดแน่ๆเลยแถมที่นารอบๆสวน เขาฉีดยาฆ่าหญ้า มันพากันย้ายมาสิงสถิตย์หนียาที่สวนพี่หลายตัวเลย เหลือม ตัวเท่าเสาปูนหน้าสามยาวเป้นวา
พี่แสง
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2019, 11:48:13 PM »

ต้นข่อยดำเค้าว่ารักษาพิษงูได้ ผมก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเท็จ เลยซื้อมาปลูกไว้ที่บ้าน เนื่องจากมีประสบการณ์สุนัขที่บ้านกัดงูเห่าและงูก็กัดมัน ดีที่ว่าส่งไปรักษาทันเลยรอดตายมาจนทุกวันนี้ แต่หมอบอกถ้าโดนกัดอีกจะไม่สามารถฉีดเซรุ่มได้ เพราะสุนัขรับเซรุ่มได้ครั้งเดียว เลยซื้อมาปลูกซื้อมา3ต้น500บาทหรือยังไงเนี้ยจำไม่ได้ ตอนนี้ขึ้นเต็มเลย ถ้าอยู่แถวบางบัวทอง นนทบุรี ผ่านมาขุดเลยครับ

หน้าตาเป็นยังไง ฝากขุดให้หน่อยได้มั้ยคะ  ขอเง่าก้ได้ค่ะ ถ้าเป็นข่อยดำ ที่บ้านคุณตาเคยมี แต่ไม่รู้วิธีใช้ขึ้นเป็นดงเหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์