หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ๋ยน้ำหมักขี้คน  (อ่าน 22381 ครั้ง)
naysanook
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 04:12:41 PM »

สวัสดีชาวเกษตรทุกคนที่ ยินดีที่ได้รู้จักนี่เป็นบทความแรกของผมหลังเป็นสมาชิกมาหลายปี ตอนนี้เพิ่งมาจับงานเกษตรอย่างเต็มตัวซักที หลังจากที่ก่อนหน้านี้มั่ว อยู่หลายอาชีพมาก ๆ เลย
วันนี้ปมมีคำถามขึ้นกับตัวเองหลายเรื่องเกี่ยวกับปุ๋ยหมักหลายอย่าง สาเหตุที่ผมสงสัยนั้นก็คือเรื่องการนำวัสดุที่เหลือใช้จากผลผลิตเช่น เปลือก ต้นไม้ หญ้า ก้างปลา และอีกหลาย ๆอย่าง ๆที่จะสรรหามาใส่ผสมกับ อีเอ็ม ซึ่งหนึ่งในการหมักปุ๋ยหมักน้ำชีวภาพนั้นก็ต้องมีเรื่องขี้ ๆ ยุ่งเกี่ยวด้วยอย่างแน่นอน และแน่นอนว่าขี้ ๆเหล่านั้นก็เป็นขี้ของสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมหลายประเพศ และเพื่อน ๆเคยได้ยินไหมว่าสมัยก่อนบรรพบุรุษชาวจีนโพ้นทะเลของผมเคยได้เอาขี้คนมารดพืชผักที่ปลูกและแน่นอนว่าผลลัพธ์ก็ออกมาดีเสียด้วย
ซึ่งเรื่องที่ผมได้ยินมานั้นเมื่อก่อนสมัยที่ชาวจีนปลูกพืชผักอยู่นั้น ขี้ของคนในบ้านนั้นสำคัญยิ่งกว่าทอง ขนาดที่เรียกได้ว่าเมื่อไปบ้านอื่นแล้วปวดขี้นั้นก็ต้องทนอั้นมาขี้ที่บ้านเพื่อเอาขี้นั้นมารดพื้นผักสมัยนั้น เขาว่ากันว่าขี้สำคัญกว่าทองเสียอีกแต่ผมก็ยังสงสัยเลยว่าทำไมหนอถึงไม่มีน้ำหมักขี้คนบ้างเลย เรื่องนี้ผมก็ได้ไปถามอากู่ อากู่ก็ให้คำตอบว่าโครงการที่เอาขี้มาทำปุ๋ยนั้นพ่อหลวงของเราเคยได้ทำให้ดูเป็นตัวอย่างแล้วแต่ทำไมไม่รู้โครงการนี้ถึงไม่ได้รับความนิยมซักเท่าไรเลย
ซึ่งคราวนี้ผมขอเดินตามพ่อหลวงด้วยการนำขี้มาหมักซะเลยดูซิว่าจะออกมาอย่างไร ถ้าเราพูดถึงขี้คน คนนั้นเป็นสัตว์ที่กินทั้งพืชและเนื้อซึ่งของที่กินไปก็มีของดี ๆทั้งนั้นผมเลยคิดเองเออเองเลยว่าขี้ของคนคือสุดยอดของขี้ เอาละครับผมจะเอาภาพมาให้ดูว่าผมหมักขี้คนจริง ๆ วันนี้วันที่ 5 สิงหาคม 2555 เวลา บ่ายสองกว่า ๆ
เริ่มที่เตรียมของก่อนเลยครับ อย่างแรกที่ต้องมีคือถัง 200 ลิตร  บ่อขี้  กากน้ำตาล  อีเอ็ม  ที่ตักขี้และที่สำคัญถ้ามีสิ่งนี้ก็จะทำไม่ได้นั้นคือ ใจนั้นเอง ต้องเห็นขี้ตัวเองแล้วก็ตักมันขึ้นมาใส่ถังอย่างบรรจง และพิถีพิถันแบบสุด (ถ้าไม่พิถีพิถันละก็ กระเด็นหาตัวเองอย่างแน่นอน 555 ) ผมกะว่าจะหมักไว้ 1 เดือน ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าจะถูกต้องตามสูตรของเขาหรือเปล่าผมก็คงรอผู้รู้มาตอบว่าหมักไว้ 1 เดือน นั้นเร็วไปไหมครับ เอาเป็นว่ารอผู้รู้มาตอบเหมือนกัน หลังจากตักก้อนทองเสร็จแล้วเราก็เอากากาน้ำตาล ใส่ไปแล้วก็ตามด้วย อีเอ็ม หลังจากนั้นก็ปิดฝา เอาละครับต่อไปก็ต้องใช้ความอดทนรออย่างเดียวแล้ว เพื่อนทุก ๆคนใครอยากได้น้ำหมักขี้คนก็บอกได้นะครับผมยินดีแบ่งให้ครับ ถ้าวิธีการของผมผิดด้วยวิธีอะไรละก็ผมยินดีรับของเสนอแนะทุกอย่างครับเพื่อจะได้เป็นการพัฒนาของผมต่อไปติกันเยอะ ๆ นะครับ แล้วมีอะไรดี ๆ ผมจะเขียนมาให้รู้อีกครับ ..........นายสนุกสนาน   
ขอโทษครับลงรูปไม่เป็น ตามไปดูรูปได้ที่https://plus.google.com/u/0/

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 04:35:25 PM »

ที่จริงการหมักปุ๋ยจาก ปุ๊คน(ยืมคำเรียกจากสมาชิก คุณ Gnoy )ทำได้ง่ายๆครับแค่ใส่น้ำจุลินทรีย์
หรือ EM ลงราดในชักโครกหรือส้วม เดือนละครั้งก็จะได้ปุ๋ยน้ำจุลินทรีย์ปุ๊คน ไว้ใช้แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตัวอย่างในรูปผมเรียกรถมาสูบส้วมที่บ้านแล้วก็ให้เค้าเททิ้งลงแปลงนาของผมเลย(แปลงนาอยู่ติดถนนใหญ่)ไม่มีกลิ่นเหม็นเลยครับ เมื่อถึงเวลาที่คุณพ่อตาเพาะกล้านาดำบริเวณที่เคยเทปุ๋ยอินทรีย์น้ำปุ๊คน
ลงไปกล้าข้าวนี่งามมากๆเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
avc4000
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 04:38:48 PM »

ที่ศูนย์ภูมิรักษ์ นครนายก ก็มีการหมัก จำไม่ได้ใช้เวลากี่วัน ลองไปศึกษาดูถ้าสนใจ  รูดซิบปาก

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
naysanook
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 04:50:23 PM »

ยินดีนอมรับคำสอนครับ ยินดีคับ ยินดี

Liked By: 5XXA, meowkku, gotohome
nudee
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 05:59:23 PM »

ตัวอย่างในรูปผมเรียกรถมาสูบส้วมที่บ้านแล้วก็ให้เค้าเททิ้งลงแปลงนาของผมเลย(แปลงนาอยู่ติดถนนใหญ่)ไม่มีกลิ่นเหม็นเลยครับ เมื่อถึงเวลาที่คุณพ่อตาเพาะกล้านาดำบริเวณที่เคยเทปุ๋ยอินทรีย์น้ำปุ๊คน
ลงไปกล้าข้าวนี่งามมากๆเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

แบบนี้ยังไม่ผ่านการหมัก.... เชื้อโรคต่าง ๆ ยังสามารถแพร่เชื้อ และขยายโรคได้  ลังเล ลังเล ลังเล  สาธารณะสุขได้มีประกาศเตือนแล้วว่าวิธีดังกล่าวไม่ถูกต้อง... ต้องระวังเรื่องเชื้อโรคแพร่ขจายมาก ๆ "แบคทีเรียชนิดนี้ มีชื่อเต็ม ๆ ว่า Escherichia coli (เอสเชอริเชีย โคไล) หรือที่เราเรียกกันสั้น ๆ ว่า E. coli(อี.โคไล) เป็นแบคทีเรียที่มีอยู่แล้วในร่างกายมนุษย์และสัตว์ จะพบได้ในลำไส้ใหญ่ แบคทีเรียชนิดนี้จะทำให้เกิดอาการท้องเสียบ่อย ๆ อุจจาระเหลวหรือเป็นน้ำ เราสามารถพบเชื้อดังกล่าวได้ในอุจจาระ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 06:16:44 PM โดย nudee » บันทึกการเข้า

Only those who dare to fail greatly can ever achieve greatly
Gnoy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 07:26:59 PM »

ลองอ่านกระทู้่ที่อาจารย์ธีระตอบไว้่เกี่ยวกะเรื่อง ปุ๊คน ที่กระทู้ ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง สองเดือนเสร็จ นะคะ เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65928.msg1514312#msg1514312

แนะนำให้อ่านติดต่อกันไปนะคะ เพราะมีต่อหลายกระทู้เหมือนกัน
pumorchids
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 07:40:54 PM »

กรณีแบบนี้ถามีการเตรียมการไว้ตั้งแต่แรกเริ่มตอนที่วางบ่อ ให้วางเพิ่มอีกสัก 2 ลูก แล้วเราเอาแต่น้ำจากบ่อสุดท้ายไปใช้ก็สุดยอดแล้วครับ

สมัยเรียนเคยเอาปั้มไดโว่จุ่มแล้วเอาไปปล่อยในร่องถั่วฝักยาว ผลก็คืองามสุดๆครับ งามจนไม่ต้องไปฉีดยาฆ่าแมลงเลย หนอนมันกินไม่ทัน
yangna
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:15:34 AM »

กรณีแบบนี้ถามีการเตรียมการไว้ตั้งแต่แรกเริ่มตอนที่วางบ่อ ให้วางเพิ่มอีกสัก 2 ลูก แล้วเราเอาแต่น้ำจากบ่อสุดท้ายไปใช้ก็สุดยอดแล้วครับ

สมัยเรียนเคยเอาปั้มไดโว่จุ่มแล้วเอาไปปล่อยในร่องถั่วฝักยาว ผลก็คืองามสุดๆครับ งามจนไม่ต้องไปฉีดยาฆ่าแมลงเลย หนอนมันกินไม่ทัน

มีรูปการวางบ่อตั้งแต่แรกมั้ยค่ะ  เผื่ออนาคตจะสร้างบ้านที่สวนจะได้ทำไว้เลย  และขอวิธีการทำด้วยนะค่ะ   ขอบคุณมากค่ะ ยิ้มเท่ห์
ฉลอง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:50:34 AM »

ที่จริงการหมักปุ๋ยจาก ปุ๊คน(ยืมคำเรียกจากสมาชิก คุณ Gnoy )ทำได้ง่ายๆครับแค่ใส่น้ำจุลินทรีย์
หรือ EM ลงราดในชักโครกหรือส้วม เดือนละครั้งก็จะได้ปุ๋ยน้ำจุลินทรีย์ปุ๊คน ไว้ใช้แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์
คือผมมีญาติคนนึง เขาก็ใช้วิธีนี้ ครับเมื่อปีที่แล้ว ปรากฎว่า ข้าวก็งาม พอสมควร ผมว่าปีแรกอาจจะยังไม่งาม แต่ปัญหาคือ ตอนจะถอนกล้า ตอนดำนา ตอนเกี่ยวข้าว หาคนงานไม่ได้ครับ เพราะต้องยอมรับความจริงว่า คนส่วนใหญ่ ที่ผมสอบถาม เขายังรังเกียจ แล้วช่วงเกี่ยวข้าว (ที่บ้านผม ที่มหาสารคามยังใช้คนเกี่ยวนะครับ )ปีที่แล้วฝนดีช่วงเกี่ยวข้าว น้ำสูงถึงขาเข่า เวลาก้มเกี่ยวข้าวเขาบอกกลิ่นน้ำมันจะชวนเลิกเกี่ยว แล้วมันก็จะมีฟองนั่นฟองนี่ เต็มไปหมด คือเขาว่ามานะครับ ผมก็ไม่ได้ไปเกี่ยวกับเขาหรอก คือผมคิดว่าด้วยการที่เราเท ลงไปเลย มันก็อาจยัง มีเชื้อโรค อะไรหลายอย่างอยู่ด้วย สรุปปีนั้นเขาก็ ไม่มีใครช่วยเกี่ยวข้าว ต้องเกี่ยวกับเมีย 2 คน ปีนี้เลยไม่กล้าครับ

Liked By: 5XXA, meowkku
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:14:02 AM »

มีรูปการวางบ่อตั้งแต่แรกมั้ยค่ะ  เผื่ออนาคตจะสร้างบ้านที่สวนจะได้ทำไว้เลย  และขอวิธีการทำด้วยนะค่ะ   ขอบคุณมากค่ะ ยิ้มเท่ห์

ทำแบบในรูปครับ มีบ่อเกรอะและบ่อล้น แล้วสูบน้ำจากบ่อล้นไปใส่ต้นไม้ครับ ส่วนบ่อเกรอะก็มั่นเติม
จุลินทรีย์หรือ em อย่างน้อย เดือนละครั้งครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
mobile
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 03:56:42 PM »

มีรูปถ่าย ตอนหมักไหมครับ.......
แต่ถ้าขนมาทั้งคันรถ โอกาศติดเชื้อโรคได้นะครับ.......
ผมว่าน้ำหมักฉี่ดีกว่า ถึงจะฉุน ได้ผลดี มีการกรอง จากระบบ ไต
phalikhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 04:09:54 PM »

ไม่รังเกียจ
ไม่คัดค้านการใช้
ไม่คัดค้านการปรับปรุงพัฒนาเพื่อนำมาใช้
ขอ 2 อย่าง
1.อย่านำมารดผักที่กินสด
2.อยากจะทำอะไร อย่างไรก็ทำไป แต่เงียบๆไว้ได้ไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 04:11:09 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
mobile
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 04:19:39 PM »

ที่จีนเขาก็เอาไปรดผัก กัน..........แบบกินสด 555
technocrat
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 04:26:30 PM »

ทำไมต้องรังเกียจปุ๊คนด้วยอ่ะ........แต่ผมก็ไม่เอาน่ะของบ้านคนอื่นถ้าที่บ้านเราเองตักรดโคนลองกอง ทุเรียน ผักเหรียง โอ้วงามมากมาย แต่ไม่เอาบ้านอื่นน่ะ ที่สำคัญรดไปแล้วไม่เกิน 4 เดือนได้กิน กระเพราะ พริก แตงโม มะเขือ มะเขือเทศ ฯลฯ ด้วย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ฉลอง
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 06:12:15 PM »

ผม นี่ลุยมาทุกขี้แล้วครับ วัว ควาย หมู แต่ปุ๋ยคนนี่ ผมขอไว้ครับ คือยิ่งใส่กันสด ๆ ยอมรับว่า ไม่อยากลองครับ
mobile
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 06:50:07 PM »

ทำไมต้องรังเกียจปุ๊คนด้วยอ่ะ........แต่ผมก็ไม่เอาน่ะของบ้านคนอื่นถ้าที่บ้านเราเองตักรดโคนลองกอง ทุเรียน ผักเหรียง โอ้วงามมากมาย แต่ไม่เอาบ้านอื่นน่ะ ที่สำคัญรดไปแล้วไม่เกิน 4 เดือนได้กิน กระเพราะ พริก แตงโม มะเขือ มะเขือเทศ ฯลฯ ด้วย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ปุ๊ บ้านเราพอหรอครับฮิๆ มันต้องของคนอื่นด้วย

Liked By: 5XXA, meowkku, uthai61221
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์