หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำฟาร์มกระต่ายสวยงาม  (อ่าน 2347 ครั้ง)
ปัท
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 10:07:46 AM »

คือ คิดกับลูกสาว อยากเลี้ยงกระต่ายสวยงามเริ่มต้นอย่างไรครับ และเงินลงทุนแพงไหม

artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 11:34:03 AM »

สิ่งสำคัญคือตลาด มีตลาดรองรับแล้วใช่ไหมครับ
แต่ถ้าทำเพราะใจรักก็ลุย

เพียงพอเมื่อพอเพียง
ปัท
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 11:41:19 AM »

สิ่งสำคัญคือตลาด มีตลาดรองรับแล้วใช่ไหมครับ
[/quot
ตลาดก็ยังไม่มีครับ มีแต่กระต่ายเลี้ยงไว้ 2 ตัว ยิ้มเท่ห์
tid_anihus
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 04:22:27 PM »

[/quot
ตลาดก็ยังไม่มีครับ มีแต่กระต่ายเลี้ยงไว้ 2 ตัว ยิ้มเท่ห์
ติดต่อ ร้าน ขายสัตว์เลี้ยงใกล้ๆ บ้านก่อนเลยคับ พี่ ถ้าเค้าไม่รับซื้ออย่างน้อยเค้าก้อแนะนำที่ส่งให้ได้คับ
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 04:37:53 PM »

กระต่ายไม่เคยเลี้ยง ถ้ามีอยู่แล้วและเคยเลี้ยงก็เริ่มเลยครับ แต่ขอบอกก่อนนะครับ เลี้ยงสัตว์ทุกอย่าง ถ้ามีจำนวนน้อยจะดูว่าไม่หนักหนาอะไร แต่ถ้าถึงระดับการค้าก็ต้องมีมาก และเหนื่อยมากๆครับ เปลี่ยนน้ำเปลี่ยนอาหาร กวาดขี้  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ต้องจัดการดีๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: p123

ลงมือซะ !!
maikung001
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 06:49:30 PM »

อย่างแรกผมว่าต้องมีพ่อแม่พันธุ์ที่เราชอบก่อนครับพันธุ์อะไรก็ได้ครับแต่ต้องเป็นพันธุ์แท้เท่านั้นครับ จะเป็นตัวผู้1ตัวเมีย4ตัวก็ได้ครับถ้าจะให้ง่ายหาซื้อพ่อแม่พันธุ์ที่สามารถให้ลูกได้เลยครับเช่นไปหาฟราม์ที่สามรถเชื่อถือได้นะครับ ซื้อพ่อแม่พันธุ์เขา3ตัว ผู้1 เมีย2  และไปหาอีกสัก1ฟราม์เอาตัวเมียสองตัว เพื่อไม่ให้สายพันธุ์ชิตอันนี้ต้นทุนอาจจะแพงในตอนแรกครับแต่ถ้ามือใหม่ผมว่าไม่ครวเอาลูกกระต่ายมาเลี้ยงครับเพราะจะตายง่ายและจะกลายเป็นเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายครับ  และขอแนะนำให้เป็นพันธุ์เดียวกันทั้งหมด นะครับ  เพื่อให้สามรถเลี้ยงร่วมในกรงเดียวกันได้จะได้ไม่ต้องแยกกรงครับ  และง่ายต่อการดูแลและรักษาความสะอาดด้วยครับ  แต่หลังจากนั้นถ้าตัวเมียให้ลูกหรือตั้งท้องค่อยแยกกรงและหากะบะเพื่อให้เขาคลอดลูกครับ  หลังจากนั้นผมว่าเดียวก็จะมีไอเดียที่สามารถต่อยอดได้เองอีกทีนะครับ      ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์   ขอให้ประสบความสำเร็จในการเป็นฟราม์กระต่ายไวๆนะครับ^^.

Liked By: Nutthavud, SteamTurbine
nicgothai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 07:56:23 PM »

ตอนนี้ผมก็คิดจะเลี้ยงอยู่เหมือนกัน เพราะผมเลี้ยงไก่ ก็ไม่กล้ากินไก่ตัวเอง มีไข่ ถ้าเกิน 7 วันก็ไม่กล้าอีก ที่บ้านบอกเรื่องมาก เลยคิดจะเลี้ยงกระต่าย สำคัญคือ สายพันธ์ อาหาร ที่อยู่
 สายพันธ์ตอนนี้ก็ ลอป เนเธอแลนด์กับ มินิเร็ก ผมว่ามีอนาคต ลอปมีภาษีดีกว่า คนนิยมเลี้ยงตัวไม่ใหญ่ มินิเร็คตัวใหญ่ แต่ขนละเอียดนุ่มนิ่มดี ผมชอบเป็นการส่วนตัว เนธอร์แลนด์ หูสั้นตัวเล็ก ถ้าเลั้ยงอ้วน ๆ หน่อยน่ารักมาก แต่ถ้าเป็น ไลอ้อน ขนฟู ๆ แต่เดียวนี้ไม่ค่อยเห็นคนเลี้ยงเท่าไร เวลาผลัดขน หรือช่วงที่ออกลูก ขนจะกระจาย เพียบเลย บางคนแพ้ขนอาจมีปัญหา และขนที่ยาวนี้เองทำให้รักษายากกว่ากระต่ายขนสั้น
  อาหาร ที่จริงกระต่าย กินอาหารได้หลายประเภท แต่ถ้ากระต่ายยังเล็กอยู่อย่าให้ผัก หรือเศษผลไม้เยอะ หรืองดเลยก็ได้เพราะอาจทำให้ท้องเสีย และตายได้ ตอนผมเลี้ยงจะหาหญ้าขน มาให้กินแต่เดี่ยวนี้ กทม หายากมาก ส่วนผักตลาดที่เหลือทิ้งอันนี้ ประหยัด แต่ระวังสารเคมีในผักด้วย ผมจะแช่น้ำ แล้วเทน้ำทิ้ง 2 - 3 รอบ พึ่งไว้ให้แห้งสักพัก แล้วให้กินก็โอเค แต่ถ้ากินอาหารสดมูลกระต่ายอาจจะแชะ ๆ หน่อยเก็บลำบากนิด เพราะในผักอาหารสดมีน้ำเยอะ บางทีกระต่ายแทบไม่ต้องกินน้ำเลย แต่ผมว่า มูลกระต่ายไม่เหม็นเท่าไร    ปลูกหญ้า ให้กระต่ายกิน  หญ้าที่ปลูก จะเป็นหญ้าขนหรือ ข้าวสาลี หญ้าอัฟฟาฟ่า หญ้าแพงโกล่า  เป็นอะไรที่ดีแน่นอนไม่เหนื่อยหา ไม่ต้องกลัวสารเคมี แต่พี้นที่ท่านพอจะมีปลูกหรือป่าว หญ้าอัลฟาฟ่า กับ ข้าวสาลี เห็นว่าโปรตีนสูง กินได้ทั้งคนและสัตว์ หรือจะปลูกร่วมหลาย ชนิดได้ก็จะดีมาก กระต่ายได้ไม่เบื่อ คนก็ไม่เบื่อด้วย  และสุดท้าย  อาหารสำเร็จรูป เป็นอะไรที่สะดวกที่สุด ง่ายที่สุด ไม่ยุ่งยากไม่น่ากลัว แต่เสียตังค์ อาหารที่ทำมาหใ้ห้กระต่าย โดยเฉพาะก็มีหลายแบบมีแพงมีถูกส่วนใหญผมใช้แบบถูก แล้วเสริมอย่างอื่นแทน แต่ก็อย่างว่า งบประมาณ ถ้ามีเยอะแบบใส่ทีเดียวกินได้ตลอดไม่ต้องดูแลเยอะก็แพงหน่อย มูลกระต่ายก็เป็นก้อนพอสมควร ถ้าไม่ท้องเสียนะ
  ที่อยู่จริง ๆ ตอนผมเลี้ยงที่ทา่งก็ไม่เยอะเท่าไร เลี้ยงในกรงซะส่วนใหญ่ด้วยซ้ำ แต่ต้องระวังเรื่องความสะอาดนิดนึง ผมว่ากระต่าย ถ้าได้วิ่ง ได้เิดินที่กว้างหน่อยจะแข็งแรง ไม่เป็นโรคง่าย ตอนเป็นสัด ก็เอามาขังรวมกัน แต่ตอนออกลูกระวังกรงนะ ต้องหาไรมารองพื้นกรงหน่อย กระต่ายผมตอนที่เลี้ยงถึงจะ ดึงขนมาทำที่รองพื้นแล้วแต่บางที ซี่กรงอาจจะทำปัญหากับลูกมันได้  ช่วงที่อาหารร้อน ระวังกระต่ายช็อคได้ เพราะกระต่ายที่หูยาวเพราะเป็นที่ระบายความร้อนในร่างกาย กระต่ายไม่มีต่อมเหงือที่ผิวหนัง
   อันนี้เป็น ประสบการณ์ การเลี้ยงกระต่า่ยของผม อาจไม่ตรงตามหลักวิชาการเท่าไร แต่ปฏิบัติจริง เคยเลี้ยงจาก 2 คู่ เป็น 20 - 30 ตัว ออกลูกเก่งมากลูกไม่ทันโต ก็ท้องอีก แต่จริง ๆ แล้วควรแยกหน่อยเพราะตัวแม่อาจโทรมได้  แต่ด้วยผมที่ทางน้อยเลี้ยงรวมกันก็ลำบางแล้ว ปัจจุบันเลี้ยงเป็ด ไก่  ก็เหนื่อยแล้ว แต่ก็อยากเลี้ยงกระต่าย คิดถึงตอนเลี้ยง แล้วสนุกเพลินดี   อีกอย่างมูลกระต่ายเป็นปุ๋ยชั้นดี หรือจะทำแบนดิ้งให้ ไส้เดือนก็ได้ แทนขึ้วัว 
   ตอนนี้ผมมีความคิดว่าปลูก หญ้าอัลฟาฟ่า +ข้าวสาลี ให้กระต่าย มูลกระต่าย มาทำแบนดิ้ง ให้ไส้เดือน มูลไส้เดือนเป็นปู๋ยต้นไม้
athena07
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 10:06:50 PM »

กระต่าย 2 ตัวนี้เป็นพันธุ์ผสมระหว่างไลอ้อน+เท็ดดี้แบร์

ตัวนี้ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไรเพราะมีคนให้มา

เอากระต่ายมาให้ชมกันตอนนี้เหลือแค่ 2 ตัว สีน้ำตาลตายไปแล้ว ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 10:22:25 PM »

เคยอยากทำเหมือนกันครับ

เพียงพอเมื่อพอเพียง
ปัท
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:17:33 AM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับมีประโยชน์มากครับ เดี๋ยวต้องให้ลูกสาวมาอ่านด้วย ยิ้มเท่ห์
aun salaya
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 10:03:06 PM »

ช่วงนี้มีข่าวเรื่องพิษสุนัขบ้าในกระต่ายอยู่ ผมว่าลองเฝ้าดูเหตุการณ์อีกซักพักก่อนดีกว่าครับ ช่วงนี้ตลาดอาจซบเซาบ้างแต่ไม่นานตลาดคงฟื้น ถ้ารักจริงก็ลุยเลย ค่อยๆทำจากน้อยไปมาก ส่วนตัวผมเองก็เลี้ยงนกหงส์หยกและก็เลิฟเบิร์ด เริ่มจากแค่5-6คู่ ตอนนี้มีอยู่80คู่เห็นจะได้แล้วครับ เจอวิกฤตก็หลายอย่างอยู่เหมือนกันแต่ก็ต้องลุยๆๆๆและก็ลุยต่อครับ
lycan
*

"ก้าวไปบนวิถีแห่งสวรรค์ และครอบครองทุกสรรพ์พสิ่ง"

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 10:17:18 PM »

ผมเองก็เคยคิดจะทำเหมือนกันครับ แต่พอคิดเรื่องพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ แล้วเลิกคิดเลยครับ อีกอย่างถ้าความรู้เรื่องสายพันธุ์ไม่แน่นก็กลัวโดนหลอกขายครับ พอเจาะลึกไปมันมีข้อมูลที่ต้องเรียนรู้เยอะมากครับ อ่านจากกระทู้ข้างบนคิดว่าคุณปัท ยังไม่มีความรู้เรื่องกระต่ายดีพอ ถ้าคิดจะทำจริงผมคิดว่าหาข้อมูลเพิ่มอีกหน่อยครับ

ตอนนี้คิดจะเลี้ยงกระต่ายเนื้อ แต่ยังหาตลาดไม่ได้เลยครับT^T

Liked By: PEEBIG

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
กัญญชัยฟาร์ม
จำหน่ายกระต่าย เนื้อ พ่อ-แม่ พันธุ์
*

kanyachaifarm@gmail.com

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 09:33:31 PM »

อย่างที่เขาบอกแหละครับ  เลี้ยงเยอะ งานก็แยะ ทั้งให้น้ำให้อาหาร

ท่านใดที่เลี้ยงกระต่ายเนื้อติดต่อมาได้นะครับ

99 ม.3 ต.สิงห์ อ.ไทรโยค จ.กาญจนบรี
kanyachaifarm@gmail.com
จำหน่าย กระต่าย เนื้อ พ่อ-แม่ พันธุ์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์