หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟไล่ยุงแบบประหยัด@ ทำง่ายๆแต่ได้ผล  (อ่าน 69786 ครั้ง)
mdu2216
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 01:27:52 PM »

ขอบคุณมากค่ะ ได้ของดีราคาถูกใช้แล้ว

Liked By: namjai

lema
*

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 01:53:50 PM »

ลองแล้วครับใช้หลอดประหยัด 14 w แล้วซื้อสีเหลืองมาพ่นทำสีเหมือนหลอดสำเร็จเป๊ะเลยโดยค่อยพ่นทีละเสตปจากสีจางๆก่อนแล้วเพิ่มความเข้มสีไปเรื่อยๆ สรุปไม่มีอะไรแตกต่างยุงมาเหมือนเดิมดูแล้วไม่แตกต่าง ไก่ผมให้นอนบนกระท่อมมุงหญ้าคาเกาะคอนนอนในพื้นที่ 2x1.5 เมตรแสงก็สว่างพอดีๆ หรือว่าหลอดไฟผมวัตน์ต่ำเกินไปหรือเปล่าไม่รู้
1.หลอดไฟถ้าวัตต์ต่ำแสงสีเหลืองก็กระจายน้อย (ใช้หลอดนีออนและหลอดกลม ตามหน้าแรก จะดีที่สุด)   2.เวลาเปิดใช้งานต้องเปิดก่อนที่จะมืดใกล้ๆหัวค่ำ

เดี๋ยวลองทำตามข้อ 1,2 อีกทีครับ

namjai
*

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:18:22 PM »

ลองแล้วครับใช้หลอดประหยัด 14 w แล้วซื้อสีเหลืองมาพ่นทำสีเหมือนหลอดสำเร็จเป๊ะเลยโดยค่อยพ่นทีละเสตปจากสีจางๆก่อนแล้วเพิ่มความเข้มสีไปเรื่อยๆ สรุปไม่มีอะไรแตกต่างยุงมาเหมือนเดิมดูแล้วไม่แตกต่าง ไก่ผมให้นอนบนกระท่อมมุงหญ้าคาเกาะคอนนอนในพื้นที่ 2x1.5 เมตรแสงก็สว่างพอดีๆ หรือว่าหลอดไฟผมวัตน์ต่ำเกินไปหรือเปล่าไม่รู้
1.หลอดไฟถ้าวัตต์ต่ำแสงสีเหลืองก็กระจายน้อย (ใช้หลอดนีออนและหลอดกลม ตามหน้าแรก จะดีที่สุด)   2.เวลาเปิดใช้งานต้องเปิดก่อนที่จะมืดใกล้ๆหัวค่ำ

เดี๋ยวลองทำตามข้อ 1,2 อีกทีครับ
จากที่ใช้ หลอดนีออนดีที่สุด  ต่อไปก็หลอดกลม  หลอดตะเกียบ(หลอดประหยัดไฟ)ต้องวัตต์สูงหน่อย
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:27:42 PM »

หลอดนีออนรางยาวสามารถครอบคลุมพื้นที่ได้เยอะมั้ยครับ กี่ตารางเมตร ผมมีรางอยู่เยอะซื้อหลอดไฟมาพ่ นตอนนี้ใช้หลอดเล็กอยู่เล้าไก่เริ่มเยอะไม่พออ่าครับ   ยิ้มเท่ห์ ผมว่าพอพ่นสีแล้วแสงจะลดลงไปเยอะเลยอ่าครับ เลยอยากทราบว่ากี่ตารางเมตรต่อ1หลอด  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
namjai
*

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 07:44:51 PM »

หลอดนีออนรางยาวสามารถครอบคลุมพื้นที่ได้เยอะมั้ยครับ กี่ตารางเมตร ผมมีรางอยู่เยอะซื้อหลอดไฟมาพ่ นตอนนี้ใช้หลอดเล็กอยู่เล้าไก่เริ่มเยอะไม่พออ่าครับ   ยิ้มเท่ห์ ผมว่าพอพ่นสีแล้วแสงจะลดลงไปเยอะเลยอ่าครับ เลยอยากทราบว่ากี่ตารางเมตรต่อ1หลอด  ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
ไม่เคยใช้หลอดยาว ของผมที่ใช้หลอดนีออน(ขนาดกลาง)1หลอด ครอบคลุม2เล้าติดกัน ความกว้างของเล้าประมาณเล้าละ3x3 ม. โดยจะให้คอนหรือที่ไก่นอนอยู่ติดกันโดยมีหลอดไฟอยู่ตรงกลาง ถ้าเป็นหลอดยาวพื้นที่ก็จะเหลืองทั่วเล้า น่าจะตรอบคลุมได้มากกว่าลองติดตั้งและปรับดูตามพื้นที่เล้าของเราครับ เช่นถ้าเรามี 5เล้ายาวติดต่อกัน อาจจะติดหลอด เกือบกลางเล้าที่2ค่อนมาทางเล้าที่1 และกลางเล้าที่4ค่อนมาทางเล้าที่5 ส่วนเล้าที่3ดูเหมือนห่างหลอดไฟแต่ได้แสงทั้ง2หลอดก็ทำให้แสงสว่างกระจายใกล้เคียงกันครับ ...ก็ประมาณนี้

Liked By: Nutthavud
nini
*

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 10:42:59 AM »

ขอบคุณมากค่ะ

Liked By: tingly2
bangreen
*

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:17:01 PM »

โปรดแนะนำ ยี่ห้อสี  ประเภทสี และเบอร์ของสีด้วยค่ะ  กลัวว่าพ่นสีผิดประเภท  จะทำให้ทึบ จนแสงจะรอดผ่านออกมาไม่ได้จ้า

maw
*

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:27:13 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ

namjai
*

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 03:03:31 PM »

โปรดแนะนำ ยี่ห้อสี  ประเภทสี และเบอร์ของสีด้วยค่ะ  กลัวว่าพ่นสีผิดประเภท  จะทำให้ทึบ จนแสงจะรอดผ่านออกมาไม่ได้จ้า

โทษทีที่ตอบช้า...สีสเปรย์กระป๋องทั่วๆไปครับเรื่องเบอร์สีไม่จำเป็นครับขอให้สีเหลืองสดเป็นใช้ได้...พ่นให้ทั่วหลอด1รอบหรือ2รอบก็พอครับ..ดูสีจากตัวอย่างที่ผมโพสรูปก็ได้ครับ

Liked By: KAI-KU.36
namjai
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 02:00:51 PM »

กระทู้นี้เกือบ5ปีแล้ว..ใครยังใช้อยู่บ้างผมใช้มาตลอดและยังได้ผล
Puifai
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 06:52:25 PM »

ผมพึ่งเริ่มใช้ เอาหลอด LED 5 วัตต์มาพ่นสีเหลือง รู้สึกว่ายุงจะน้อยลง แต่ยังมีเห็นบินอยู่ ไก่เห็นไล่จิกอยู่
ที่สงสัยเปิดไฟสว่างแล้วไก่มันจะได้นอนหรือเปล่า เดินไปดูตอนห้าทุ่ม ไก่มันยังไม่นอนเลย

Liked By: sompol
namjai
*

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 01:35:30 PM »

ผมพึ่งเริ่มใช้ เอาหลอด LED 5 วัตต์มาพ่นสีเหลือง รู้สึกว่ายุงจะน้อยลง แต่ยังมีเห็นบินอยู่ ไก่เห็นไล่จิกอยู่
ที่สงสัยเปิดไฟสว่างแล้วไก่มันจะได้นอนหรือเปล่า เดินไปดูตอนห้าทุ่ม ไก่มันยังไม่นอนเลย
ใช่ครับจะเห็นยุงลดน้อยลงอย่างชัดเจนแต่บางครั้งยุงยังมีบ้างหลายสาเหตุเช่นเวลาที่เราเปิดหลอดช้าไปยุงไปอยู่ในห้องแล้วบางที่มันออกไม่ได้ปรับโดยเปิดก่อนยุงจะมาหรือก่อนมืด..และอีกประการใช้ไปนานๆยุงแก่ๆบางตัวจะชินและทนแสงได้มากขึ้นแต่ยุงอายุจะไม่นานตัวแก่ก็ตายครับ...ส่วนเปิดไฟไล่ยุงไก่จะนอนไหมถ้าดับไฟปกติไก่จะนอน..ถ้าเปิดไฟสัณชาติญาณไก่จะหากินยิ่งถ้ามันไม่อิ่มทางแก้ก็คือให้ไก่กินอิ่มสมบูรณ์เดียวมันก็ชินและหลับสบายเหมือนกะคนละครับ

Liked By: Puifai, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2017, 02:15:04 PM โดย namjai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์