ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟไล่ยุงแบบประหยัด@ ทำง่ายๆแต่ได้ผล  (อ่าน 67396 ครั้ง)
Weerawat_Too
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 04:08:01 PM »

เดี๋นวจะไปลองมั่ง ขอบคุณครับ

KhongMaikaen
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:20:39 PM »

ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ครับ
วันนี้ได้ไปทดลองทำเลยมายืนยันอีกคนครับ ว่าได้ผลในครั้งเเรก กว่า70 เปอเซนต์
ยุงหายไปเยอะเลยครับ ผมไปซื้อสีสเปรย์กระป๋องมา 40 กว่าบาทพ่นๆ เเล้วก็มาติด
ไก่น่าจะหลับสบายขึ้นนะครับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:34:45 PM »

สนับสนุนตามพี่ธวัชหรือคุณน้ำใจอีก1เสียงครับ.. ;Dว่าหลอดไฟสีเหลืองใช้ได้ผลดีที่สุดไม่ว่าจะใช้วัสดุสีเหลืองใสหุ้มหลอดไฟหรือพ่นสีเหลืองทับหลอดไฟ..เพียงแต่ความเข้มของแสงมีผลมากน้อยต่างกันไปครับ..รัศมีของแสงจากหลอดไฟแบบเกลียวทอนาโดจะอยู่ที่กว้าง4ม.สูง2ม.ครับต่อ1หลอด..เทคนิคอีกอย่างให้เปิดไฟตอนเย็นอย่าทันให้มืดน่ะครับจะได้ผลดีที่สุดครับ.. ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
KhongMaikaen
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:37:42 PM »

สนับสนุนตามพี่ธวัชหรือคุณน้ำใจอีก1เสียงครับ.. ;Dว่าหลอดไฟสีเหลืองใช้ได้ผลดีที่สุดไม่ว่าจะใช้วัสดุสีเหลืองใสหุ้มหลอดไฟหรือพ่นสีเหลืองทับหลอดไฟ..เพียงแต่ความเข้มของแสงมีผลมากน้อยต่างกันไปครับ..รัศมีของแสงจากหลอดไฟแบบเกลียวทอนาโดจะอยู่ที่กว้าง4ม.สูง2ม.ครับต่อ1หลอด..เทคนิคอีกอย่างให้เปิดไฟตอนเย็นอย่าทันให้มืดน่ะครับจะได้ผลดีที่สุดครับ.. ยิ้มเท่ห์

ผมถามเพิ่มนิดนึงครับคุณชัช ว่าจำเป็นต้องพ่นทุกหลอดทั้งคอกมั้ยครับ
รึเอาแค่ซักหลอดเดียวเหมือนที่ผมทำ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 03:30:56 PM »

ผมถามเพิ่มนิดนึงครับคุณชัช ว่าจำเป็นต้องพ่นทุกหลอดทั้งคอกมั้ยครับ
รึเอาแค่ซักหลอดเดียวเหมือนที่ผมทำ

ต้องทำทุกหลอดครับอย่างพี่ธวัชหรือคุณน้ำใจอธิบายถูกต้องแล้วครับ...ถ้ามีแสงอื่นๆนอกจากสีเหลืองจะทำให้ประสิทธิภาพไล่ยุงลดลงครับ..ลองดูคลิปคอกไก่พ่อแม่พันธุผมครับมีอยู่หน้าร้านค้าผมเคยเอาลงใว้ครับแต่จำหน้าไม่ได้ อิอิๆๆ

Liked By: KAI-KU.36

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
Bryan
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 04:09:19 PM »

แจ่มมากครับ  อายจัง อายจัง

Liked By: Backjack21

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
namjai
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 08:01:43 PM »

ขอบคุณครับคุณชัชที่ให้ข้อมูลสมาชิกเพิ่มเติม ..... ยิ้มเท่ห์    จะถูกบริษัทผลิตหลอดกันยุงตืบไหมเนี้ย...... ตกใจ เพราะจากหลอดละหลายร้อยบาท เหลือราคาไม่กี่บาท...... ยิ้มกว้างๆ
atheer
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 03:43:39 PM »

ขอบคุณคราบบบบบบบบบบ...^/\^.....
kwankrit2
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 11:29:45 PM »

ยุ่ง มันกลัวสีเหลืองหรอครับ

namjai
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 10:04:01 AM »

ยุ่ง มันกลัวสีเหลืองหรอครับ
ยุงไม่ได้กลัวสีเหลืองหลอกค่ะ แต่ยุงมันไม่ชอบแสงสีเหลืองเพราะมันมีผลต่อสารประกอบตาของแมลงเช่นยุงดังนั้นแมลงบางชนิดจะลดน้อยไปด้วยอีกเหตุผลหนึ่ง(ส่วนตัว)ยุงที่หากินตอนกลางคืน(เช่นพวกยุงรำคาญ)จะไม่ชอบแสงออกเหลืองนวลๆแบบแสงอาทิตย์ ดังนั้นแสงสีเหลืองที่คล้ายแสงอาทิตย์ยุงจะไม่ชอบค่ะ.....

Liked By: S_Ground, noom108, vatada
rpoyse
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 08:37:37 PM »

แล้วจาอ่านหนังสือยังไงอ่าาาาาาา   แต่ถ้าติดในห้องน้ำคงน่ารักดี  ใช้ต้นไม่มีเขียวประดับเนาะ อายจัง
namjai
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 08:43:52 PM »

แล้วจาอ่านหนังสือยังไงอ่าาาาาาา   แต่ถ้าติดในห้องน้ำคงน่ารักดี  ใช้ต้นไม่มีเขียวประดับเนาะ อายจัง
ห้องอ่านหนังสือไม่แนะนำค่ะ ห้องน้ำผมก็ใช้อยู่ยุงจะลดน้อยลงมากแต่เนื่องจากห้องน้ำเปิด-ปิดไฟตลอดเวลา เวลาปิดไฟยุงก็จะมา พอเวลาเปิดอาจมียุงอยู่บ้างมันหนีไม่ทันก็จะงงอยู่......แต่ดีกว่าเดิมแน่นอน ฟันธงค่ะ

Liked By: Backjack21, vatada
Backjack21
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 03:43:40 PM »

ขอเค้าดีจริงจึงบอกต่อ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ใครมีเล้าเป็ด ไก่ วัว ควาย หมู ....น่าจะเอาไฟไปติดไล่ยุงให้แท้ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
namjai
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:39:48 PM »

ขอเค้าดีจริงจึงบอกต่อ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ใครมีเล้าเป็ด ไก่ วัว ควาย หมู ....น่าจะเอาไฟไปติดไล่ยุงให้แท้ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณที่ทำใข้เองแล้ว ใช้แล้ว มายืนยันผลการใช้งานค่ะ.... ยิ้มเท่ห์

tungjaikub
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 03:45:16 PM »

รบกวนสักหน่อยครับ แล้วหลอดไฟแบบนี้แสงมันจะสว่างเกินไป หรือสีเหลืองนี้มันจะทำให้สัตว์เลี้ยงที่นอนกลางคืนของพวกเราคิดว่าเป็นกลางวันแล้วพาลไม่ยอมหลับนอนไปด้วยหรือเปล่าครับ

Liked By: Backjack21, tass08
namjai
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 04:00:00 PM »

รบกวนสักหน่อยครับ แล้วหลอดไฟแบบนี้แสงมันจะสว่างเกินไป หรือสีเหลืองนี้มันจะทำให้สัตว์เลี้ยงที่นอนกลางคืนของพวกเราคิดว่าเป็นกลางวันแล้วพาลไม่ยอมหลับนอนไปด้วยหรือเปล่าครับ
ไม่มีปัญหาค่ะ  หลอดที่พ่นสีเหลืองไม่สว่างกว่าหลอดทั่วไปถ้าเทียบกันหลอดที่ไม่ได้พ่นค่ะ ...ธรรมชาติสัตว์ที่หากินกลางวันถึงเวลากลางคืนก็ต้องหลับค่ะ วันแรกอาจมีบ้างที่ไม่ชิน...ลองดูค่ะ..ประโยชน์มันมากกว่าที่จะให้สัตว์ของเราต้องรำคาญยุงทั้งคืน... ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 04:07:13 PM โดย namjai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์