ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟไล่ยุงแบบประหยัด@ ทำง่ายๆแต่ได้ผล  (อ่าน 65936 ครั้ง)
saisaw
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 09:23:23 PM »

อายจัง  เจ๋งมากค่ะ   

rangsan_10
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 07:42:21 AM »

ยิ้มเท่ห์ ประทับใจในความพอเพียง อยากทำตามบ้างครับ เพราะที่บ้านเลี้ยงเพื่อนที่แสนดีไว้หลายตัว ถูกยุงกัดเป็นโรคพยาธิหัวใจไปแล้วหนึ่ง ยังเหลืออีกหลายตัวที่อยู่ในภาวะเสี่ยง ( สัตวแพทย์บอกว่าโรคนี้เกิดจากโดนยุงหรือเห็บที่มีเชื้อนี้กัดครับ ) จึงไปดูสีเหลืองแบบกระป๋อง มีหลายเบอร์และหลายยี่ห้อครับ รบกวนบอกเบอร์และบอกยี่ห้อหน่อยได้ไหมครับ เพราะแต่ละยี่ห้อสีเหลือก็ต่างกัน กลัวจะเสียเงินเปล่าและไม่ได้ผลครับ ขอบคุณมากครับ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 08:04:36 AM โดย rangsan_10 » บันทึกการเข้า
namjai
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:24:43 AM »

ยิ้มเท่ห์ ประทับใจในความพอเพียง อยากทำตามบ้างครับ เพราะที่บ้านเลี้ยงเพื่อนที่แสนดีไว้หลายตัว ถูกยุงกัดเป็นโรคพยาธิหัวใจไปแล้วหนึ่ง ยังเหลืออีกหลายตัวที่อยู่ในภาวะเสี่ยง ( สัตวแพทย์บอกว่าโรคนี้เกิดจากโดนยุงหรือเห็บที่มีเชื้อนี้กัดครับ ) จึงไปดูสีเหลืองแบบกระป๋อง มีหลายเบอร์และหลายยี่ห้อครับ รบกวนบอกเบอร์และบอกยี่ห้อหน่อยได้ไหมครับ เพราะแต่ละยี่ห้อสีเหลือก็ต่างกัน กลัวจะเสียเงินเปล่าและไม่ได้ผลครับ ขอบคุณมากครับ  จุมพิต
นับมาถึงวันนี้ตั้งแต่ที่ทำหลอดไฟไล่ยุงแบบประหยัดมาประมาณ20วันผลปรากฎว่ายุงหายไปจากเล้าไก่วันแรกเกือบ90กว่า% วันต่อๆมา80กว่า%จนสถานที่ที่ติดหลอดไฟที่ใช้สีเหลืองพ่นยุงจะหายไป70%ขึ้น บางวันก็แทบไม่มีเลยบางวันก็พอมีให้เห็นในห้องน้ำลองติดดูเพราะเมื่อก่อนนั่งส้วมทีตูดลายครับเดี๋ยวนี้..สบายๆครับ... ยิงฟันยิ้ม แต่ยืนยันว่า20วันที่ผ่านมาได้ผลเห็นความแตกต่าง ความคิดต่อยอดน่าจะมาปรับใช้ในบ้านคือถ้าเอากระจกสีเหลืองใส่แทนกระจกใสๆบ้างเช่น ช่องเล็กบนหน้าต่างเป็นต้น เมื่อเวลาเราเปิดไฟแสงที่ออกจากภายในบ้านสู่นอกบ้านจะมีสีเหลืองน่าจะทำให้ยุงบางส่วนไม่เข้ามาใกล้หน้าต่างที่มีแสงสีเหลืองนั้นลองปรับใช้ดูนะครับ
         ส่วนสีกระป๋องเหลือง ให้ดูตัวอย่างกระดาษกลมเล็กๆข้างกระป๋องให้สีเหลืองออกสีเหลืองกล้วยหอมเข้มๆ แต่ความจริงน่าจะใช้ได้ทุกเฉดเหลือง เพราะที่บ้านมีเฉดเหลืองออกส้มก็ใช้ได้เหมือนกันครับ ความสามารถของการไล่ยุงบางที่ต้องดูว่าบริเวณหลอดเหลืองมีแสงไฟหลอดสีอื่นบ้างป่าว เพราะสังเกตุเห็นเหมือนกันว่าถ้ามีหลอดไฟสีปกติด้วยบริเวณนั้นจะลดประสิทธิภาพไปบ้าง  ทั้งหมดเป็นแค่ประสบการณ์ที่ใช้ไม่เป็นทฤษดงทฤษฎีอะไรนะครับ
indhorn
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 04:32:07 PM »

ขอสนับสนุนอีกเสียงหนึ่งครับ ผมลองทำใช้ที่บ้าน ใช้หลอด 18 วัตต์ พ่นสีเหลืองจำปา แขวนหลอดไว้ประตูหน้าและหลังบ้าน ไม่ให้ยุงบินตามเข้าบ้าน ยุงลดไปเยอะจนแทบไม่มีเลยครับ ลองมาสี่ห้าเดือนแล้วครับ  หลอดไล่ยุงนี้ผมเคยซื้อมาใช้ สามสี่ปีแล้ว ราคาหลอดละสามร้อยบาท ตอนนี้ขึ้นไปสามร้อยห้าสิบบาทแล้ว มาเจอความรู้นี้เข้า ลงทุนไปหลอดละไม่ถึงหกสิบบาท(หลอด18 วัตต์ ของกฟผ.หลอดละ 58 บาท) ดีจังครับ ผมบอกต่อไปบ้างแล้ว บอกว่ามาจากเว็บเกษตรพอเพียง และจะเผยแพร่ต่อนไปอีก ขอบคุณครับสำหรับความรู้ และขอแสดงความนับถือในหัวใจแบ่งปัน
chamni
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 07:10:11 PM »

ฮืม :-\a  สงสัยครับ 1 ครับ 2 3 4 คะ 5 ครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกับยุงนะ ลังเล ลังเล
namjai
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:46:49 PM »

ฮืม :-\a  สงสัยครับ 1 ครับ 2 3 4 คะ 5 ครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกับยุงนะ ลังเล ลังเล
ถ้าเป็นแฟนพันธุ์แท้เขาจะไม่สงสัยค่ะ เนื่องจากบางครั้งแฟนมาให้ข้อมูลก็จะใช้ครับ ถ้ามาเล่นเองก็จะเป็น ค่ะ ....... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: jimmylin04
namjai
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 08:58:37 PM »

ขอสนับสนุนอีกเสียงหนึ่งครับ ผมลองทำใช้ที่บ้าน ใช้หลอด 18 วัตต์ พ่นสีเหลืองจำปา แขวนหลอดไว้ประตูหน้าและหลังบ้าน ไม่ให้ยุงบินตามเข้าบ้าน ยุงลดไปเยอะจนแทบไม่มีเลยครับ ลองมาสี่ห้าเดือนแล้วครับ  หลอดไล่ยุงนี้ผมเคยซื้อมาใช้ สามสี่ปีแล้ว ราคาหลอดละสามร้อยบาท ตอนนี้ขึ้นไปสามร้อยห้าสิบบาทแล้ว มาเจอความรู้นี้เข้า ลงทุนไปหลอดละไม่ถึงหกสิบบาท(หลอด18 วัตต์ ของกฟผ.หลอดละ 58 บาท) ดีจังครับ ผมบอกต่อไปบ้างแล้ว บอกว่ามาจากเว็บเกษตรพอเพียง และจะเผยแพร่ต่อนไปอีก ขอบคุณครับสำหรับความรู้ และขอแสดงความนับถือในหัวใจแบ่งปัน
ขอบคุณค่ะในข้อมูลสนับสนุน จากที่ได้ใช้มาสรุปก็คล้ายๆกันค่ะคือยุงจะลดน้อยลงไปมาก แต่มีข้อสังเกตุให้ดีจะมีวันหนึ่งในช่วง7วันหรือ8วัน จะมียุงบ้าง เป็นยุงบางตัวที่ดื้อต่อแสงเพราะมันมีอายุหลายวันตัวใหญ่แต่พอผ่านไปอีกวันก็จะลดเพราะอายุยุงจะสั้น เมื่อเป็นเช่นนี้ทำให้ยุงที่จะมารบกวนจึงมีน้อยลง
S_Ground
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 09:57:03 PM »

ดีจังน้องหมาผมโดนยุงกัด ว่าแต่ใช้หลอดเหลือง จะมีผลข้างเคียงกับสายตาไหมครับ

Liked By: worawit6311
hs1amm
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 07:07:20 PM »

บ้านหม้อเห็นมีปลอกสีต่างๆแยะเอาไปสวมกับหลอดยาวน่าจะใช้ได้เห็นตามงานวัดซื้อไปสวมกันแยะ

Liked By: Backjack21, phalikhit
namjai
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 08:30:18 PM »

ดีจังน้องหมาผมโดนยุงกัด ว่าแต่ใช้หลอดเหลือง จะมีผลข้างเคียงกับสายตาไหมครับ
แสงไม่ว่าสีอะไรมถ้าจ้องนานๆมีผลทั้งนั้นค่ะไม่มากก็น้อย  แต๋โดยธรรมชาติคน สัตว์ หมา หรือไก่จะไม่จ้องหลอดหรือแสงไฟ ยิ่งเราจะเปิดไฟเฉพาะเวลากลางคืนหมา ไก่สัตว์ก็จะหลับตา นอนสบายค่ะ....... ยิ้ม
นำไปใช้งานแล้วได้ผลประการได้แจ้งข้อมูลให้เพื่อนๆทราบด้วยนะครับ.... ยิ้มเท่ห์

Liked By: S_Ground, worawit6311
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2013, 08:35:11 PM โดย namjai » บันทึกการเข้า
trakro
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 08:41:03 PM »

พึ่งลองเมื่อกี้ พอดีสีสเปร์ยสีเหลืองเหลือ ลองไปพ่นหลอดไฟในคอกไก่ ได้ผลแฮะ แหล่มเลย ขอบคุณมากสำหรับข้อแนะนำ คาดว่าคืนนี้ไก่หลับสบาย
namjai
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 08:45:18 PM »

พึ่งลองเมื่อกี้ พอดีสีสเปร์ยสีเหลืองเหลือ ลองไปพ่นหลอดไฟในคอกไก่ ได้ผลแฮะ แหล่มเลย ขอบคุณมากสำหรับข้อแนะนำ คาดว่าคืนนี้ไก่หลับสบาย

ขอบคุณข้อมูลยืนยันสดๆร้อนๆอีก1ข้อมูล...... ยิ้มเท่ห์     ใช้สเปรย์ฉีดแน่นอนครับ

Liked By: konthain(นพ)
udompost
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:02:33 PM »

ดีเลยครับจะได้ทำบ้างเพราะที่บ้านพอมืดหน่อยก็เต็มไปหมด
namjai
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 09:00:35 AM »

ดีเลยครับจะได้ทำบ้างเพราะที่บ้านพอมืดหน่อยก็เต็มไปหมด
ลองดูค่ะ ราคาถูกได้ผลแน่นอน แต่ถ้าบริเวณใกล้กันมีหลอดแสงสีขาวก็จะมีประสิทธิภาพลดลงบ้าง .... ยิ้มเท่ห์

Liked By: wutthipong
nonkoon
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 10:11:20 AM »

ซื้อมาหลอดละเกือบ 400 ทำไมไม่มาบอกตั้งนานละ..ขอบคณมากเลยครับ
namjai
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 04:01:51 PM »

ซื้อมาหลอดละเกือบ 400 ทำไมไม่มาบอกตั้งนานละ..ขอบคณมากเลยครับ
บอกไว้ตั้งแต่ปีที่แล้วค่ะ ไม่เป็นไรค่ะ ซื้อมาแล้วก็ใช้ได้เหมือนกันแต่แพงไปหน่อย ที่โฮมโปร     2ร้อยบาทต้นๆ แต่สเปรย์ไม่กี่บาทได้หลายสิบหลอดเลยค่ะ... ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์