หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม ไก่ซารามอ...ไก่ที่ตัวเล็กที่สุดในโลก...  (อ่าน 49976 ครั้ง)
yus
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:07:22 PM »

สมาชิกท่านใดที่เลี้ยงไก่ซารามอ หรือ กำลังสนใจในไก่ซารามอ เข้ามาพูดคุย แลกเปลี่ยนความรู้กันได้น่ะคับ
ทิด แปดริ้ว ยิ้มเท่ห์ รูดซิบปาก

เครดิตภาพจาก  www.seramacemter.com

แบ่งขายไหมครับ

Liked By: CTCAT

tid_anihus
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:21:31 PM »

ตอนนี้ผมไม่มีแบ่งได้เลยคับ ถ้าสนใจลองเข้าไปดูในเวบของชมรมฯได้น่ะคับเห็นมีคนประกาศขายอยู่หลายตัวคับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: bboom
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 05:00:16 PM โดย tid_anihus » บันทึกการเข้า
taxi482
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 06:36:57 PM »

ตอนนี้ผมไม่มีแบ่งได้เลยคับ ถ้าสนใจลองเข้าไปดูในเวบของชมรมฯได้น่ะคับเห็นมีคนประกาศขายอยู่หลายตัวคับ ยิ้มเท่ห์

หวัดดีครับ น้องทิด

แอบซุ่มทำอยุ่รึป่าวครับ เห็นโพสโต้ตอบกันไปมาหลายสำนักเลย ยังคิดถึงไก่ตัวเล็กที่สุด อยู่เลยนะเนี่ย เสียดายอยู่ แต่รอพร้อมอีกหน่อยก่อน ค่อยกลับมาเลี้ยงใหม่ เพราะตอนนี้ก็จับหลายอย่างอยู่ทั้งงาน ราช งานหลวง หัวหมุนละ

ถ้ามีโอกาสนะ จะขอแบ่งลูกไกน้องทิดมามั่งละกันนะครับ

Liked By: bboom, tid_anihus
tid_anihus
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 01:24:57 PM »

หวัดดีครับ น้องทิด

แอบซุ่มทำอยุ่รึป่าวครับ เห็นโพสโต้ตอบกันไปมาหลายสำนักเลย ยังคิดถึงไก่ตัวเล็กที่สุด อยู่เลยนะเนี่ย เสียดายอยู่ แต่รอพร้อมอีกหน่อยก่อน ค่อยกลับมาเลี้ยงใหม่ เพราะตอนนี้ก็จับหลายอย่างอยู่ทั้งงาน ราช งานหลวง หัวหมุนละ

ถ้ามีโอกาสนะ จะขอแบ่งลูกไกน้องทิดมามั่งละกันนะครับ
ยินดีคับพี่แทน อยากให้คนรักซารามอ มาเลี้ยงกันเยอะ ๆ คับ  ยิ้มเท่ห์
tid_anihus
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 07:02:22 PM »

วันอาทิตย์ที่ 2 กย. 55 (พรุ่งนี้) มีการจัดนิทรรศการไก่ซารามอ ที่ โรงเรียนอนุบาลเมืองนครสวรรค์ ท่านใดอยู่ใกล้ๆ  ก้อเชิญได้น่ะคับ
งานนี้จะเป็นการให้ความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงและการขยายพันธุ์ไก่ซารามอ และ มีการนำไก่จากฟาร์มดัง ๆ ในประเทศไทย ไปโชว์ตัวด้วยน่ะคับ
พลาดไม่ได้ โอกาสที่ไก่ซารามอจะไปออกบูธโซน เหนือ อีสาน หาจังหวะยากมากเลยคับ .... ยิ้มเท่ห์
taxi482
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 06:09:31 PM »

วันอาทิตย์ที่ 2 กย. 55 (พรุ่งนี้) มีการจัดนิทรรศการไก่ซารามอ ที่ โรงเรียนอนุบาลเมืองนครสวรรค์ ท่านใดอยู่ใกล้ๆ  ก้อเชิญได้น่ะคับ
งานนี้จะเป็นการให้ความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงและการขยายพันธุ์ไก่ซารามอ และ มีการนำไก่จากฟาร์มดัง ๆ ในประเทศไทย ไปโชว์ตัวด้วยน่ะคับ
พลาดไม่ได้ โอกาสที่ไก่ซารามอจะไปออกบูธโซน เหนือ อีสาน หาจังหวะยากมากเลยคับ .... ยิ้มเท่ห์
เอารูปมาฝากบ้างเน้อ น้องทิด รอชมตามภาพเอาละกัน
tid_anihus
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 06:46:27 PM »

เก็บภาพมาฝากก้นนิดหน่อยคับ (ผมลืมเอากล้องไป เลยได้มาน้อยคับ)

ตัวนี้เด่นในงานคับ

ตัวนี้ เจ้าแชมป์ 53 ตัวนี้ตัวโชว์ ออกทุกงานเลยคับ ทั้งงานโชว์ งานประกวด สุดยอดคับ

คนใส่กางเกงขาสั้น เป็นชาวจีนทีสนใจไก่ซารามอคับ นัดดูไก่ที่ฟาร์มเพื่อนสมาชิกชมเร็ว ๆ นี้ ได้ขนไก่กลับจีนแน่นอนคับ

ขอบคุณคับ
ทิด แปดริ้ว ยิ้มเท่ห์

Liked By: kasetnewlife
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 06:51:39 PM โดย tid_anihus » บันทึกการเข้า
tid_anihus
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 06:53:02 PM »

ขอขอบคุณ พี่ชัด พิจิตร บ้านไก่ชัดเจน ด้วยคับ ที่แวะมาให้กำลังใจ ขอบคุณคับ  อายจัง อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์
tid_anihus
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 07:08:37 PM »

ขอเชิญเที่ยวชม นิทรรศการสัตว์ปีกสวยงาม และงานประกวดไก่ซารามอครั้งที่ 4 ประจำปี 2555 ณ. ศูนย์การค้า River City

ภายในงานเราจัดนิทรรศการ และมีการประกวดสัตว์ปีกหลากหลายชนิดครับ ทั้งไก่ชน  ไก่ซารามอ นกหงส์หยก นกกางเขนดง งานนี้เราจัดกัน 2 วันนะครับ เริ่มกันในวันเสาร์ที่ 22 กันยายน 2555 และจะไปเสร็จสิ้นงานในวันที่ 23 กันยายน 2555 มีรายละเอียดของกิจกรรมโดยประมาณดังนี้ครับ

22 ก.ย.55

10.00 น.   ลงทะเบียนสื่อมวลชน และแขกผู้มีเกียรติ  พร้อมรับของที่ระลึก
11.00 น.   พิธีกรกล่าวต้อนรับเข้าสู่พิธีเปิดงานอย่างเป็นทางการ
11.05 น.   พิธีกรเรียนเชิญคุณ.......(ตัวแทนศูนย์การค้าริเวอร์ซิตี้) ขึ้นกล่าววัตถุประสงค์ของการจัดงาน
11.10 น.   พิธีกรเรียนเชิญ คุณชรัตน์ เฟืองอารมณ์ ประธานในพิธี ขึ้นกล่าวเปิดงาน
11.15 น.   พิธีกรเรียนเชิญผู้บริหารศูนย์การค้าฯ และชมรมฯ กลุ่มต่างๆ  ร่วมทำพิธีเปิดงาน
                  Pet City และถ่ายภาพร่วมกันเป็นที่ระลึก
11.30 น.   พิธีกรกล่าวต้อนรับเข้าสู่ การประกวดแข่งขัน นกกางเขนดง
12.00 น.   วิทยากรชมรมฯ ให้ความรู้เรื่อง หลักเกณฑ์การตัดสินกางเขนดง
                  โดย.........ชมรมนกกางเขนดง ประเทศไทย
13.00 น.   บรรยายให้ความรู้เรื่อง การเลี้ยงนกกางเขนดงเชิงธุรกิจ
                   โดย.........ชมรมนกกางเขนดง ประเทศไทย
15.00 น.   วิทยากรชมรมฯ ให้ความรู้เรื่อง การเลือกซื้อไก่แจ้สวยงาม
                  โดย.........ชมรมไก่แจ้สวยงาม ประเทศไทย

15.30 น.  วิทยากรชมรมฯ ให้ความรู้เรื่อง เริ่มต้นอย่างไรกับไก่ซารามอ
                 โดย.........ชมรมไก่ซารามอ ประเทศไทย
16.00 น.  วิทยากรชมรมฯ ให้ความรู้เรื่อง การเลี้ยงบัวน้ำ
                 โดย.........ชมรมบัวน้ำ
16.30 น.  พิธีมอบรางวัล การแข่งขันนกกางเขนดง
17.00 น.                    จบกิจกรรมในวันเสาร์ 

23 ก.ย.55

10.00 น.   พิธีกรกล่าวต้อนรับเข้าสู่วันที่2 ของการจัดงาน Pet City 
10.10 น.   วิทยากรชมรมฯ เชิญชวนสมาชิกร่วม การประกวดแข่งขัน นกหงส์หยก
                  โดย.........ชมรมนกหงส์หยก ประเทศไทย
11.30 น.   บรรยายพร้อมการสาธิต การตัดแต่งไม้ดัด
                  โดย.........ชมรมบอนไซ
13.30 น.  ชมการผสมเทียมไก่แจ้
                 โดย.........ชมรมไก่แจ้สวยงามประเทศไทย
14.00 น.  พิธีกร เชิญชวนสมาชิกร่วม การประกวดแข่งขันไก่ซารามอ
                โดย.........ชมรมไก่ซารามอประเทศไทย
15.45น.   ชมการชิงแชมป์ไก่ซารามอ สนามที่ 4ประจำปี 55 ( Best  in  show)
16.00 น.   มอบถ้วยรางวัลการประกวด ไก่พื้นบ้านสวยงาม ไก่ซารามอ นกหงส์หยก
17.00 น.                           จบงานการจัดงาน Pet City 

tid_anihus
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 07:10:19 PM »

กิจกรรมการประกวดไก่ซารามอของเรามีเหมือนเดิม  ดังนี้ครับ

จัดการประกวดไก่ซารมอแบ่งเป็น   4 ประเภท

1.ไก่ซารามอเพศผู้ ( ไก่ซารามอ A+ ไก่ซารามอ B )           

2.ไก่ซารามอเพศผู้ ( ดาวรุ่งใหญ่ , ไก่ซารามอไม่มีหางชัย )

3. ไก่ซารามอเพศเมีย (ไม่กำหนดน้ำหนัก)

4.ลูกไก่ซารามอ กำหนดน้ำหนักไม่เกิน 190 g

ค่าลงทะเบียนไก่เข้าประกวด ในประเภทที่ 1,2 ,3  ตัวละ 150 บาท
ค่าลงทะเบียนไก่เข้าประกวด ในประเภทที่  4         ตัวละ 100 บาท

รางวัลที่1 ประกาศนียบัตร  พร้อมเงินรางวัลมูลค่า  2, 000 บาท

รางวัลที่2 ประกาศนียบัตร พร้อมรางวัลมูลค่า  1, 000 บาท

รางวัลที่3 ประกาศนียบัตร พร้อมรางวัลมูลค่า  700 บาท

รางวัลที่4 ประกาศนียบัตร พร้อมรางวัลมูลค่า  300 บาท

รางวัลที่5 ประกาศนียบัตร พร้อมรางวัลมูลค่า  300 บาท

ชิงถ้วยรางวัลไก่ซารามอยอดเยี่ยม จากประธานสมาพันธ์ฯ ท่าน ดร.โภคิน  พลกุล ในประเภท
1. ไก่ซารามอยอดเยี่ยมเพศผู้
2.ไก่ซารามอยอดเยี่ยมเพศเมีย
3.ลูกไก่น้ำหนักไม่เกิน 190 กรัม

แต้มสะสมเพื่อจัดตำแหน่งไก่ซารามอดังนี้ครับ
ชนะเลิศทุกประเภท สะสมแต้ม 20 คะแนน
 Best in show          สะสมแต้ม 30 คะแนน

และไก่ติดอันดับที่ 1 - 5 ของประเภทลูกไก่น้ำหนักไม่เกิน 190 กรัม
เก็บคะแนนสะสมไปรับรางวัล ฟาร์มไก่ซารมอประจำปี 2555 ครับ
tid_anihus
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 11:21:16 AM »

โปสเตอร์ งานประกวดคับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: sawitree57
goeooo
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 01:02:09 PM »

เป็นลักษณะการยืนปกติของไก่พันธุ์นี้เลยเหรอครับ  หรือว่ายืนแบบนี้เฉพาะบางช่วงเวลา  แล้วตอนเค้ากินอาหารมันจะก้มลงแบบไหนกันครับ  นี่ถามแบบ(โง่ๆ)เพราะไม่รู้น่ะครับ ไม่เคยเห็นตัวเป็นๆซักที แฮ่ แฮ่ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  แต่ก็น่ารักดีครับ  สงสัยต้องหามาเลี้ยงแล้วล่ะ 
tid_anihus
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 06:00:11 PM »

เป็นลักษณะการยืนปกติของไก่พันธุ์นี้เลยเหรอครับ  หรือว่ายืนแบบนี้เฉพาะบางช่วงเวลา  แล้วตอนเค้ากินอาหารมันจะก้มลงแบบไหนกันครับ  นี่ถามแบบ(โง่ๆ)เพราะไม่รู้น่ะครับ ไม่เคยเห็นตัวเป็นๆซักที แฮ่ แฮ่ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  แต่ก็น่ารักดีครับ  สงสัยต้องหามาเลี้ยงแล้วล่ะ 

ต้องไปดูตัวเป็น  ๆ ที่งานประกวดแล้วแหละคับ  ยิ้มเท่ห์
ตอบคำถามคับ   
ไก่ซารามอ เป็นไก่ที่มีท่วงท่าที่สง่างามคับ การดึง(ยืน)แบบนี้เป็นเฉพาะช่วงเวลา ที่สมบูรณ์เต็มที่ และ ไก่ที่มีสายพันธุ์ที่ดี เวลาขึ้นโต๊ะประกวดไก่จะดึงและยืนอย่างนี้ จะเป็นการเรียกคะแนนได้มากคับ
เวลามันกินอาหาร ก้อจะก้มลงกินได้ปกติคับ แต่ ไก่บางตัวที่โครงสร้างดึงคอไปข้างหลังมากไป เราก้อต้องแขวนที่ให้อาหารให้สูงหน่อย ไก่จะได้มองเห็นได้ง่าย (แต่ปกติไก่จะกินเองได้ตามธรรมชาติคับ)
ไม่มีใครโง่ในเรื่องที่ยังไม่ทราบข้อมูลคับ คนโง่ คือ คนที่โดนหลอกคับ
ด้วยความเคารพ  ยิ้มเท่ห์
tid_anihus
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 05:33:47 PM »

วันศุกร์ที่ 14 ก.ย. ที่ผ่านมา ทางชมรมฯ ได้ไปออกให้ความรู้เกี่ยวกับไก่ซารามอ ให้กับเด็ก ๆ โรงเรียน มารีวิทยา จ.ปราจีนบุรี
ไปชมภาพกิจกรรมน่ารัก ๆ กันเลยคับ
นำทีมโดย ประธาน น้อยนราธิวาส ของพวกเราคับ

ขอบคุณที่ติดตามคับ

Liked By: kasetnewlife
ดอกโสน
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 03:21:00 PM »

พี่ทิด แปดริ้ว มีไข่ไก่ แบ่งขายบ้างไหมครับ
tid_anihus
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 05:40:04 PM »

พี่ทิด แปดริ้ว มีไข่ไก่ แบ่งขายบ้างไหมครับ
ไข่ไก่ อย่างเสี่ยงซื้อไปเลยคับ (คนเลี้ยงก้อไม่อยากขายเหมือนกัน 55)
เพราะเปอร์เซนฟักออกน้อยมาก ออกมาก้อต้องเลี้ยงดูเป็นพิเศษนิดนึง ไม่งั้นไม่รอดแน่ๆ คับ
ถ้าสนใจผมแนะนำให้ซื้อลูกไก่ หรือ ไก่รุ่น ๆ ไปเลี้ยงเลยดีกว่า  ในเวบของชมรมฯ มีประกาศขายกันอยู่เรื่อย ๆ มีหลายเกรดให้เลือก ตั้งแต่หลักร้อย ไปถึงหลักหมื่นเลยคับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณที่สนใจในความน่ารักและสง่างามของไก่ซารามอน่ะคับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์