หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม ไก่ซารามอ...ไก่ที่ตัวเล็กที่สุดในโลก...  (อ่าน 27204 ครั้ง)
tid_anihus
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 12:52:57 PM »

กำเนิด “ไก่ซารามอ”           
ประวัติไก่ซารามอได้ถูกเขียนโดยผู้ที่ไม่ทราบข้อเท็จจริง หรือจงใจบิดเบือนด้วยเหตุผลกลใดก็ตาม แต่เมื่อถูกตีพิมพ์ก่อน ก็กลายเป็นสิ่งที่ทุกคนยอมรับและใช้อ้างอิ่งกันต่อๆมา  เสมือนเป็นข้อมูลจริงไปในที่สุด           ท่านผู้สนใจไก่ซารามอควรได้รับรู้ข้อเท็จจริงอย่างแจ่มชัด เพื่อใช้เป็นข้อมูลในการวิเคราะห์ที่มาที่ไป และเป็นการให้เกียรติต่อผู้ให้กำเนิดไก่ซารามอ ซึ่งปัจจุบันคาดว่า ยังคงมีชีวิตอยู่ (ไว้เมื่อไหร่ผมมีโอกาสไปประเทศมาเลเซีย จะไปขอสัมภาษณ์เพื่อเก็บประวัติท่านผู้นี้ไว้) บทความที่ท่านจะได้อ่านต่อไปนี้ผมได้เขียนไว้เมื่อประมาณ กลางปี พ.ศ. 2546 ให้กับหนังสือไก่แจ้ ไก่ซารามอ หากไม่เจอหนังสือเล่มนี้ คงไม่สามารถระบุรายละเอียดที่ชัดเจนได้                  กำเนิดไก่ซารามอเกิดขึ้นที่ บ้านเลขที่ 65 ถนนกำปงจีนอ เมืองโกตาบารู รัฐกลันตัน ประเทศมาเลเซีย ย้อนไปเมื่อปี คศ.1968 ซึ่งขณะนั้น Mr.Wee Yean Len ที่ต่อมารู้จักกันในนามว่า “อาวี” อายุ 12 ปี ได้เลี้ยงไก่พื้นเมือง ซึ่งอาศัยอยู่ทั่วไปในคาบสมุทรมลายู มีลักษณะขายาว  อกเชิด หางปิดและโค้งงอไปด้านหลัง มีน้ำหนัก 500 กรัมขึ้นไป ด้วยความต้องการที่จะทำให้ไก่มีหางเปิดและตั้งตรง จึงได้นำเอาไก่แจ้สากล(Bantam) เข้ามาผสมและคัดเลือกเอาตัวที่ได้ลักษณะตามต้องการนำมาผสมในสายเลือดเดียวกันหลายๆ ชั้น จนได้ไก่ที่มีลักษณะพิเศษ มีรูปร่างเล็ก  อกเชิด  หางตั้ง มีน้ำหนักไม่เกิน 500 กรัม ประมาณปี คศ.1990 จากการที่มีผู้สนใจเลี้ยงกันมากขึ้น จึงได้มีการกำหนดหลักเกณฑ์ เพื่อใช้ในการประกวด โดยชมรม “PERKAS” ของเป็นเทศมาเลเซีย และในเวลาต่อมาก็ได้มีการจดลิขสิทธิ์ไก่ชนิดนี้ไว้โดยใช้ชื่อว่า SERAMA (ซารามอ) เมื่อปี คศ. 1995 ซึ่งจะว่าไปแล้ว อาวีใช้เวลาร่วม 20 ปีในการพัฒนาเพื่อให้ได้ไก่ซารามอ           ในการผลิตไก่ซารามอนี้ อาวี ไม่ได้มีความตั้งใจว่าจะได้ไก่ที่ลักษณะดังเช่นทุกวันนี้และไม่คาดหวังว่าจะสร้างความชื่นชอบต่อผู้พบเห็นจนเป็นที่นิยมเลี้ยงกันอย่างกว้างขวางในเวลาต่อมา ไก่ซารามอมาได้รับความนิยมสูงสุดเมื่อ คศ. 2000 เมื่อผู้นำประเทศมาเลเซีย อย่าง ดร.มหาเธร์ มูฮัมหมัด (อดีตผู้นำประเทศที่สร้างความเจริญรุดหน้าให้กับประเทศมาเลเซียเป็นอย่างยิ่ง) ได้ให้ความสนใจเข้าชมซุ้ม ไก่ซารามอ ซึ่ง อาวี ได้นำไปโชว์ในงานสัตว์เลี้ยง ของประเทศมาเลเซีย และผู้นำชาตินิยม ได้ให้สโลแกนไก่ชนิดนี้ว่า “ซารามอ.....ไก่แจ้ตัวเล็กที่สุดในโลก อมตะนิรันดร์กาล”           ในส่วนของประเทศไทยนั้น  ไก่ซารามอได้ถูกนำมาเลี้ยงเมื่อไหร่ไม่เป็นที่ปรากฏแน่ชัด เพราะจะว่าไปแล้วประชาชนในเขตพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ ได้เดินทางเข้า-ออกกับประเทศมาเลเซียมานานแล้ว บ้างไปทำงานและหลายๆคนมีพี่ น้อง อยู่ฝั่งประเทศมาเลเซีย เท่าที่เคยพบเห็น มีผู้เลี้ยงไก่ซารามอ (หะยีแซ) ที่อำเภอสายบุรี จังหวัดปัตตานี เมื่อปี พ.ศ. 2541 ซึ่งได้รับทราบว่าเลี้ยงมาก่อนหน้าที่ผมจะเข้าไปเจอหลายปีแล้วครับ ส่วนจะมีใครนำเข้ามาก่อนนี้อีกหรือไม่นั้น ผมไม่อาจทราบได้                                                                                            ขอขอบคุณพี่น้อยนราธิวาส  สำหรับข้อมูลครับ

เครดิต : www.seramacenter.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2012, 06:31:58 PM โดย tid_anihus » บันทึกการเข้า

tid_anihus
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 12:58:33 PM »

ลูกไก่ซารามอที่บ้านผมคับ..... ยิ้มเท่ห์
tid_anihus
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 01:07:23 PM »

สมาชิกท่านใดที่เลี้ยงไก่ซารามอ หรือ กำลังสนใจในไก่ซารามอ เข้ามาพูดคุย แลกเปลี่ยนความรู้กันได้น่ะคับ
ทิด แปดริ้ว ยิ้มเท่ห์ รูดซิบปาก

เครดิตภาพจาก  www.seramacemter.com
sanwhan
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 01:44:42 PM »

ตัดสินใจ ตั้งตน(เอง) เป็นประธานชมรมละ?
tid_anihus
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 07:11:16 PM »

อ๋อ เปล่า คับ................. ยิงฟันยิ้ม
ผมเป็นแค่คนที่ชอบ และ เลี้ยงเฉย ๆ ประสบการณ์ก้อยังไม่มากคับ แค่อยากให้ชาวเกษตรพอเพียงได้ทราบถึงข้อมูล ได้เห็นรูปร่างหน้าตา ความแปลก ความน่ารัก ความมีเสน่ห์ ของ ไก่ซารามอเท่านั้นเองคับ  ยิ้มเท่ห์

มาศึกษา แลกเปลี่ยน กันน่ะคับ   โดยเฉพาะพี่ ๆ ที่อยู่โซนใต้ น่าจะให้ความรู้ ได้ดีเลยน่ะคับ เพราะทางใต้เลี้ยงกันเยอะมากคับ.... อายจัง

Liked By: kasetnewlife, sanwhan
P.net
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 02:29:10 AM »

พี่ทิดครับผมสนใจแต่ว่าราคามันแพงไหมครับ

มันยืนแปลกดี ยิ้มกว้างๆ

Liked By: bboom

"ไม้คดใช้ทำขอ  เหล็กงอใช้ทำเคียว
แต่คนคดเคี้ยว  ใช้ทำอะไรไม่ได้เลย"
tid_anihus
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 04:28:15 PM »

พี่ทิดครับผมสนใจแต่ว่าราคามันแพงไหมครับ

มันยืนแปลกดี ยิ้มกว้างๆ
เรื่องราคา ถ้าเป็นที่ มาเลย์ฯ ฟอร์ม(ยืน)ดี ๆ ราคาสูงมากคับ
ในบ้านเรา ลูกไก่ เกรดธรรมดา เริ่มต้นที่คู่ละ 1,000-1,500 คับ แล้วแต่ฟอร์ม  ถ้าเกรดประกวดก้อ หลักหมื่นขึ้นคับ
ลองศึกษาในเวบไซต์ของทางชมรมได้น่ะคับ www.seramacenter.com
ทิด แปดริ้ว ยิ้มเท่ห์
tid_anihus
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 04:49:48 PM »

ไก่จาก Thai Serama Farm (อยุธยา)

ไก่จากบ้านผมเอง (แปดริ้ว)

Liked By: sanwhan, bboom, CTCAT, polla
Nongph
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:11:42 AM »

สวัสดีครับ...คุณทิด...

ยินดีที่มาเจอกันที่เว็บ...นี้...อีกครับ

ไก่คุณทิดสวยขึ้นทุกวันเลย....

อยากใส่รูป...ไก่...ที่ผมเอารูปไก่ที่รับมาจาก พี่น้อย...หลังจบอมรมกรรมการ..มาให้ดูกัน

แต่ใส่ไม่เป็นครับ...ขอศึกษาการลงรูปสักนิดนึงก่อน...นะครับ

tid_anihus
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:26:47 PM »

สวัสดีคับพี่น้อง...
การลงรูป ต้องฝากรูปก่อนคับ แล้วก้อป โค้ด มันมาวางไว้ (เหมือนเวบไก่แจ้)
รอดูรูปไก่ของพี่อยู่น่ะคับ เคยเห็นที่ฟาร์มพี่น้อย ก่อน พี่ไปรับมา หนึ่งอาทิตย์  ตอนนี้พัฒนาการไปถึงไหนแล้วคับ
เอารูปมาลงให้ดูหน่อยน่ะคับพี่   ยิ้มเท่ห์
namjai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:41:07 PM »

สมัครสมาชิกด้วยคน มีแต่ตัวน้อยๆ3-4ตัวเอง... ยิ้มเท่ห์
tid_anihus
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 04:24:04 PM »

ถ่ายรูปมาให้ชมกับบ้างน่ะคับ คุณ น้ำใจ.... ยิ้มเท่ห์
max2009
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 07:59:31 PM »

งามมาก  อายจัง  อายจัง อายจัง อายจัง กิเลสเกิด

Liked By: tid_anihus
tid_anihus
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 06:05:13 PM »

วันนี้เอารูปไก่ตัวเมียมาให้ดูกันบ้าง เป็นไก่ของ มาเล เค้าน่ะคับ แอบก๊อปเค้ามา 55

ตัวผู้บ้าง ไก่บ้านเดียวกันคับ

จะ up ไก่ซารามอ ทั้งในบ้านเรา และ ของมาเลเซีย มาให้ชมกันเรื่อย ๆ อย่างพึ่งเบื่อกันน่ะคับ... ยิ้มเท่ห์

Liked By: CTCAT
kasetnewlife
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 07:21:00 PM »

ไม่เบื่อหรอกครับ  เบื่ออย่างเดียวดูไก่สวยๆแล้วต้องนั่งนํ้าลายหกตลอด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: tid_anihus

ทำทันที
tid_anihus
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 05:31:40 PM »

แนะนำให้ดูได้ตามงานประกวด พบเจอตัวจริง ตัวเป็น น้ำลายไหลย้อยแน่ ๆ คับพี่ kasetnewlife เพราะไก่ซารามอ เสน่ห์เค้าอยู่ที่ ลีลา และ ท่าทางสง่างามบนโต๊ะ ประกวดคับ.... ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์