หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ พูดคุยเรื่องสายพันธุ์และการใช้ประโยชน์  (อ่าน 100997 ครั้ง)
eera
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 06:30:47 PM »

ขอแบ่งปันประสพการณ์เรื่องไผ่จากการศึกษาด้วยตัวเองนะครับ ขอนำเสนอไผ่ที่ออกดอกเมื่อปลายปี56 คือไผ่ซางหม่นจากอำเภอเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่โปรดอ่านตอนท้ายๆคือที่ไปที่มาครับ

ลักษณกอของไผ่ซางหม่น หากมีการบริหารจัดการที่ดีหน้าตาจะหล่อกว่านี้เยอะ อันนี้ถ่ายจากสวนชาวบ้าน

หน่อของไผ่ซางหม่น แบบบ้านๆ

หน่อเดียวเทียบกับสมุดไดอารี่ หน่อเดียวกินทั้งบ้านและเพื่อนบ้านอีกต่างหาก

ลำที่โตเต็มที่ก็อยู่ที่6นิ้วครึ่ง

ความหนาเนื้อไม้อยู่1นิ้วเหมาะสำหรับการขัดให้สวยโชว์เนื้อไม้

ใบจะใหญ่2นิ้วครึ้งถึง3นิ้ว ยาว9นิ้วถึง12นิ้ว

ปลายปี56 ไผ่ซางหม่นเชียงดาวมีการดอก

หลายๆจุดมีการออกดอกเช่นกัน

การออกดอกแต่ละสถานที่จะออกไล่เลี่ยกัน

เราได้ดำเนินการเก็บเมล็ดเพื่อศึกษา

เก็บจากหลายๆจุดที่เกิดการออกดอก

อีกจุดที่มีกการเก็บเมล็ด

จุดนี้ก็ออกดอกเช่นกัน

การเก็บเมล็ดก็รวบรวมแต่ละกอแยกเป็นถุงๆเพื่อง่ายกับการจดบันทึก

เมล็ดหลังจากเก็บรอบแรก รอบสองที่ไปเก็บถัดจากรอบแรก1เดือน

อีกจุดที่ถ่ายเก็บไว้

การคัดแยกเมล็ดเพื่อดูเปอร์เชนต์

จากหมื่นเมล็ดได้มาไม่ถึง20เมล็ด

คัดจากการฟัดด้วยกระด้งแล้วมาคัดเมล็ดต่อเมล็ด หนึ่งกอได้124เมล็ดถ้วนๆ

เมล็ดไผ่ซางหม่นเทียบกับไม้บรรทัด

เมล็ดไผ่เดือนแรก

เดือนที่สาม

เดือนที่ห้า

เดือนที่หก

เดือนที่เจ็ด

เรากลับไปดูกอไผ่ซางหม่นที่ออกดอกนะครับ ตายยกกอ

ลำจะมีสีเหลืองแล้วค่อยซีดไปเป็นเทา

ส่วนมากจะตายยกกอทั้งหมด

เรากลับมาดูที่ไต้ต้นกอไผ่ที่ออกดอกนะครับจากภาพที่เคยถ่ายไว้ด้านบน มีเมล็ดที่ร่วงนับล้านๆเมล็ดที่งอกจากธรรมชาติน้อยมากๆ

บริเวณที่สมบูรณ์จริงจะเจอแค่สองกล้าที่งอกติดกันเป็นไผ่ที่หวงเมล็ด และงอกตามธรรมชาติเปอร์เซนต์ที่น้อยมากๆครับ
เรามาดูกันว่าถ้าไผ่ที่ลำตรงเปลาคือจากโคนถึงปลายยอดมีขนาดที่ไม่ต่างกันมาก และมีความหนาของเนื้อไม้มากกว่าไผ่ทั่วไป คำถามคือเราจะนำไปใช้ทำอะไร

หากเรามีซางหม่นสายพันธุ์เล็ก พอมีอายุครบ4-5ปีสามารถทำอะไรได้บ้าง

ลำขนาดกลางของไผ่ซางหม่นก็ใช้เป็นส่วนประกอบได้เหมือนกัน

ซางหม่นสายพันธุ์ใหญ่ก็ใช้ทำเสาก็ดูดีไปอีกแบบ

แล้วถ้าลำขนาดกลางกับลำขนาดเล็กเข้ากันได้หรือปล่าวเอ่ย?

หรือจะนำมาผสมผสานกันลำขนาดเล็กกับลำขนาดใหญ่ก็ยังไปด้วยกันได้อีกนั่นแหละ

ลำขนาดกลางแบบโชว์เดี่ยว หรือแปรสภาพให้เป็นเสาต้นใหญ่ก็ดูมีลูกเล่นไม่ใช่น้อยเลยนะนี่
ปล.รูปที่นำมาอ้างอิงนำมาจากอินเตอร์เน็ท เพื่อเป็นภาพประกอบเท่านั้นนะครับบ้านเรายังไปได้ไม่ไกลขนาดนั้น ด้วยเงื่อนไขหลายๆอย่างซึ่งคนที่ชอบไผ่น่าจะนำไปคิด นำไปต่อยอดผมเป็นแค่คนที่เพียรรักษาและนำเสนอไผ่ดีๆที่กำลังจะหายไปกับระบบทุนนิยม เท่าที่ได้พูดคุยลึกๆกับคนพื่้นที่ได้ความว่าการที่ชาวบ้านนำไผ่ออกจากป่ามาสานมาถักนั้นเป็นการแปรสภาพของไม้เพื่อหลบเลี่ยงการตรวจจากเจ้าหน้าที่ ท้ายที่สุดแล้วไม้ไผ่ที่แปรรูปร่างเป็นก๋วย เป็นสุ่มไก่ หรืออะไรก็แล้วแต่ด้วยค่าจ้างที่ถูกแสนถูกนั้น ถูกนำไปตัด บด เป็นชิ้นเล็กๆเข้าสู่เตาเผาพลังงานเชื้อเพลิงของโรงงานอุตสาหกรรมใหญ่ ณ ปัจจุบันไผ่ชนิดนี้เหลือน้อยมากๆ น้อยขนาดไหนลองไปถามคนพื้นที่ที่อายุรุ่นๆว่ารู้จักไผ่ซางหม่นมั๊ย?คำตอบที่ได้คือรอยยิ้มที่เป็นมิตรและส่ายหัวแบบว่ามีไม้แบบนี้ด้วยหรือ คำตอบจะเปลี่ยนไปถ้าถามคำถามเดียวกันคนเถ้าคนแก่ แล้วชาวบ้านจะทำอย่างไรต่อไป ปัญหานี้แก้ได้ง่ายมากๆเข้าที่ป่าไผ่ผืนใหญ่ครับ จำนวนปากท้องที่หวังพึ่งรายได้จากนำไผ่ออกจากป่านั้นมีพลังเพียงพอที่จะโค่นแบบเงียบๆแต่ทรงอนุภาพ ไม่ต้องดูที่อนาคตนะครับ  ป่าจะมีหน้าตาเป็นอย่างไรครับ สองเดือนที่แล้วได้มีโอกาสไปแถวบ้านหนองเขียว อำเภอเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่  ชื่อหนองเขียวแต่เขียวไปด้วยข้าวโพด ต้นไม้เรียงรายแบบคนฟันหลอ เรียงแบบห่างๆเขาหนึ่งลูกนับต้นไม้ที่เหลือแบบไม่หลงไม่ลืมครับ
เพื่อนๆสมาชิกครับการเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่เกิดจากการออกแรงคนละนิดคนละหน่อยของคนจำนวนมากครับ
ท่านได้มีข้อมูลเพื่มเติมได้ครับช่วยๆกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2014, 11:15:23 PM โดย eera » บันทึกการเข้า

BAW
*

« ตอบ #337 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 09:24:36 AM »

เจ้าของกระทู้หายไปไหนแล้ว
BAW
*

« ตอบ #338 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2014, 10:17:07 PM »

ไผ่รวกหลวงหรือรวกใหญ่ ลักษณะไม่เหมือนไผ่รวกดำถ้าเป็นไผ่รวกดำกาบจะไม่ร่วงทั้งลำ แต่ไผ่รวกหลวงกาบส่วนมากจะร่วงกลางลำขึ้นไป
ตัวนี้มีเก็บพันธ์ไว้บ้างมั้ยครับ ถ้ามีแจ้งทาง IM ให้หน่อยครับ
sherlockpat
*

เหล็กกล้าที่แข็งแกร่งที่สุดต้องผ่านไฟที่ร้อนที่สุด

« ตอบ #339 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 10:58:19 PM »

สวนที่รวบรวมสายพันธุ์ไผ่เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้ว และเตรียมการนำลำไผ่และหน่อไม้มาใช้ประโยชน์อย่างจริงจังคือทำโฮมสเตย์และทำผลิตภัณฑ์ไผ่ไปด้วยครับ

Liked By: 5XXA, vichai sila
sherlockpat
*

เหล็กกล้าที่แข็งแกร่งที่สุดต้องผ่านไฟที่ร้อนที่สุด

« ตอบ #340 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 11:15:01 PM »

ร้านกาแฟและอาหาร กุ๊บลายข่าน ของคุณเก่งเพื่อนผมที่เอาไผ่โปกสามหมอกด้วยกันลำไผ่เอามาทำร้านทั้งหมด  ที่บ้านผาบ่องไม่ไกลจากตัวเมือง นำไผ่และไม้มาทำร้านได้บรรยากาศธรรมชาติและวัฒนธรรมของคนท้องถิ่นครับ

Liked By: 5XXA, vichai sila, Santiburi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2015, 11:20:10 PM โดย sherlockpat » บันทึกการเข้า
5XXA
*

« ตอบ #341 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 06:01:30 AM »

ร้านสวยมากๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: vichai sila

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
sherlockpat
*

« ตอบ #342 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 08:52:02 PM »

ร้านสวยมากๆครับ  ยิงฟันยิ้ม
สวยมีศิลป์และเข้ากับวิถีชีวิตจริงๆครับพี่โหน่ง ทำร้านแนวๆนี้สักหลังสิครับทำที่แม่สอดรุ่งแน่ครับ

sherlockpat
*

« ตอบ #343 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 09:16:12 PM »

ไผ่เป๊าะยักษ์ยักษ์กุงเปาด่างครึ่งใบ ต้นเดียวของสวนครับ
ใบใหญ่มากครับเท่าฝ่ามือ

เริ่มฉายแววตั้งแต่เล็กๆเลยครับ

sherlockpat
*

« ตอบ #344 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 09:45:35 PM »

ชมภาพการขุดเหง้าไผ่ปกสามหมอกของปีนี้กันครับ ของปีก่อนปลูกและขายไปหมดแล้วครับ

รากไผ่ยึดกับดินแน่นมากครับต้องผลักต้องดึงไม่ง่ายเลย เห็นลูกน้องทำแล้วนึกถึงนินจาเลยครับ555

ลำไผ่ล้มไปพาดกับไผ่ลำอื่นเอาลำไม้ลงมาไม่ได้ต้องขึ้นไปตัดครับเขาขึ้นเองผมไม่ได้สั่งเพราะกลัวเขาตกครับ

kara
*

« ตอบ #345 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 05:39:07 AM »

ซางหม่นเพาะเมล็ดขายมั๊ยครับ รบกวนรายละเอียดด้วยครับ

Liked By: 5XXA
sherlockpat
*

« ตอบ #346 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2015, 07:02:17 AM »

ซางหม่นเพาะเมล็ดขายมั๊ยครับ รบกวนรายละเอียดด้วยครับ
ไผ่ซางหม่นเมล็ดผมมีต้นเดียวกำลังจะตอนได้ครับถ้าต้องการไม่มากต้องรอสักระยะ ส่วนที่มีมากคือไผ่ซางจีนเมล็ด
และอีกตัวที่มีคือไผ่ฟ้าหม่นเมล็ด สนใจโทร 080 852 8853 ครับ

Liked By: kara, 5XXA, vichai sila
sherlockpat
*

« ตอบ #347 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 10:30:04 PM »

วันนี้จัดไผ่แปลกมาประดับสวนสักหน่อยครับ

เป็นไผ่ซางนวลขบฟันครับ

5XXA
*

« ตอบ #348 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 12:56:20 PM »

สวยงามและแปลกจริงๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: vichai sila

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
sherlockpat
*

« ตอบ #349 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2018, 02:05:32 PM »

ทดสอบลงรูปครับหลังหายไปนาน  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: y_manop
sherlockpat
*

« ตอบ #350 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 11:09:31 PM »

รูปเก่าหายหมด รวมภาพประทับใจ ที่เกี่ยวกับไผ่โปกสามหมอกครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22]   ขึ้นบน
  พิมพ์