หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไผ่ พูดคุยเรื่องสายพันธุ์และการใช้ประโยชน์  (อ่าน 101936 ครั้ง)
bankcnx
เกษตรกรมือใหม่
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 05:32:58 PM »

ว่างๆขอขึ้นไปขอแซะเป๊าะลงมาปลูกแถวเชียงใหม่ซักเหง้าได้มั้ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม้หกหน่อดำนี่หน่อขนาดสิบโลขึ้นก็มี โตขนาดใช้ทำไห

นึ่งข้าวได้เลย  เห็นตีข้าวกันแลัวนึกถึงคุสำหรับตีข้าว สมัยนี้ไม่เหลือให้ใช้งานแล้วเหรอครับ คนที่สานเป็นคงกลับบ้านเก่ากันหมดละ

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank

bamboo999
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:33:01 PM »

ไผ่ไร่ลายครับ มาดูว่าที่มาที่ไปเป็นอย่างไร

เดินมาที่สวนตอนเช้าเพื่อไปดูกิ่งชำไผ่ที่จริงก็กะจะมาขุดไปแต่ลืมครับ เห็นคนงานกำลังพ่นยาฆ่าหญ้าพอดีผมเลยสั่งหยุดไปพ่นที่อื่นก่อน

สั่งให้คนงานอีกคนมาขุด

พอขุดไผ่ไร่ลายเสร็จก็ไปขุดหาหน่อไผ่ไร่ที่ไม่ลายไปกินครับ

ได้มาสามหน่อครับพอแกง

รูปไผ่ไร่ลายที่ชำใว้แล้ว

รูปกอไผ่ไร่ทั่วไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 08:13:25 PM โดย bamboo999 » บันทึกการเข้า
bamboo999
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:45:26 PM »

เจอกล้วยแปลกๆครับ ชื่อกล้วยครั่ง  ขุดมาปลูกเรียบร้อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 08:07:26 PM โดย bamboo999 » บันทึกการเข้า
bamboo999
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 09:52:28 PM »

ว่างๆขอขึ้นไปขอแซะเป๊าะลงมาปลูกแถวเชียงใหม่ซักเหง้าได้มั้ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ไม้หกหน่อดำนี่หน่อขนาดสิบโลขึ้นก็มี โตขนาดใช้ทำไห

นึ่งข้าวได้เลย  เห็นตีข้าวกันแลัวนึกถึงคุสำหรับตีข้าว สมัยนี้ไม่เหลือให้ใช้งานแล้วเหรอครับ คนที่สานเป็นคงกลับบ้านเก่ากันหมดละ

คุตีข้าวไม่รู้จักและไม่เคยเห็นครับใครมีรูปส่งมาให้ดูหน่อยครับ
Taraniramit
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 11:00:05 PM »

ไผ่เป๊าะยักษ์หน่อทองกลายเป็นขายนาฬิกาและของก๊อปไปแล้ว

King of all bamboo ออกดอกเมื่อหกปีที่แล้ว  และหกปีผ่านไปได้กอขนาดนี้ถือว่าสุดยอดครับ น้ำ ดิน แดด สมบูรณ์สุดๆ
ไผ่ตัวนี้ควรจะได้เส้นผ่าศูนย์กลาง อย่างน้อย 12-16 นิ้ว   แต่หกปีได้ขนาดนี้ ในสภาพธรรมชาติ ถือว่าสุดยอดครับ
แล้วจะขอแบ่งมาดูแลบ้างครับ

ขอดูภาพไผ่หก หน่อดำด้วยนะครับ อยากรู้ว่าเป็นตัวไหน
นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:31:07 AM »

ชอบการทำนามากแต่ผมทำไม่เป็นเห็นแล้วอยากทำต้นข้าวเขียวสวยมองแล้วสบายตาดี

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
bamboo999
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:23:20 PM »

ไผ่เป๊าะยักษ์หน่อทองกลายเป็นขายนาฬิกาและของก๊อปไปแล้ว

King of all bamboo ออกดอกเมื่อหกปีที่แล้ว  และหกปีผ่านไปได้กอขนาดนี้ถือว่าสุดยอดครับ น้ำ ดิน แดด สมบูรณ์สุดๆ
ไผ่ตัวนี้ควรจะได้เส้นผ่าศูนย์กลาง อย่างน้อย 12-16 นิ้ว   แต่หกปีได้ขนาดนี้ ในสภาพธรรมชาติ ถือว่าสุดยอดครับ
แล้วจะขอแบ่งมาดูแลบ้างครับ

ขอดูภาพไผ่หก หน่อดำด้วยนะครับ อยากรู้ว่าเป็นตัวไหน

ไผ่หกหน่อดำอยู่ในป่า ผมก็อยากไปดูและเอามาปลูกแต่คนที่เคยเห็นบอกว่าต้องไปนอนครับไปกลับไม่ได้มันไกลมากแต่ผมยังหาข้อมูลว่าพอจะมีที่ใกล้กว่าไหมเผื่อได้เจอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2013, 09:19:54 PM โดย bamboo999 » บันทึกการเข้า
nuidekdoy
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 09:50:17 PM »

ถ้ามาไวกว่านี้เป็นได้เจอกันแน่นอนครับ  ผมพึ่งกลับมาจากแม่ฮ่องสอนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
ทำเลเหมือนแถว กุงไม้สัก  หมอกจำแป่  เลยนะครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ผมไปดูที่ที่บ่อไคร้  และหาพันธ์ไผ่จากที่โน่นด้วยครับ  แต่กลับมาได้ที่เดิมที่แขวงการทางแม่ฮ่องสอน  เขาบอกว่าเป้นไม้เปาะออกดอกแล้วตายต้นกล้าเต็มพรืดไปหมด  ปีที่แล้วเอาไป 50 ต้น  ปีนี้เอาไปอีก  100  ต้น  ไปอีกครั้งขอแวะเที่ยวหานะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ 

Liked By: yudhapol, 5XXA, Numdoitung, TAWUN
Taraniramit
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 02:32:56 PM »

ฃ่วยลงรูปกาบลำ และใบให้ดูด้วยนะครับ  จะได้แน่ใจว่า เป็น king of all bamboo จริงๆ
ไผ่ตัวนี้ในประวัติ กฌมีการระบุว่านำเข้ามาจากพม่า มาปลูกที่เมืองไทย   ไผ่ตัวนี้ไม่ใฃ่ไผ่ท้องถิ่นของไทย แต่ถูกนำมาปลูกนานแล้วในจังหวักแถวภาคเหนือ แต่ยังไม่แพร่หลายไปภาคอื่น
อยากเห็นภาพไผ่หกหน่อดำครับ

bamboo999
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 06:57:13 PM »

ฃ่วยลงรูปกาบลำ และใบให้ดูด้วยนะครับ  จะได้แน่ใจว่า เป็น king of all bamboo จริงๆ
ไผ่ตัวนี้ในประวัติ กฌมีการระบุว่านำเข้ามาจากพม่า มาปลูกที่เมืองไทย   ไผ่ตัวนี้ไม่ใฃ่ไผ่ท้องถิ่นของไทย แต่ถูกนำมาปลูกนานแล้วในจังหวักแถวภาคเหนือ แต่ยังไม่แพร่หลายไปภาคอื่น
อยากเห็นภาพไผ่หกหน่อดำครับ

รูปใบ

รูปกาบลำ

ไผ่ตัวนี้อยู่ในธรรมชาติครับไม่ได้นำมาจากพม่าผมถามคนที่เคยเห็นในป่าบอกว่ามันขึ้นเองไม่มีคนเอามาปลูก

ไผ่หกหน่อดำผมกำลังตามหาอยู่ครับแต่มันต้องเดินไกลและต้องนอนค้างในป่าคงต้องใช้เวลาเหมือนกันกว่าจะใด้มาครับ
Taraniramit
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:32:27 AM »

ใช่เลยครับ  king of all bamboo   หรือชื่อที่คนจีนแถวยูนาน เรียกว่า Dragon bamboo  ไผ่ตัวนี้ในประเทศไทยยังไม่แพร่หลาย
ถ้าท่านรู้เวลาที่เหลือของไผ่ ตัวนี้ ก็ถือว่าเป็นสิ่งท่ีดีที่ควรบันทึกไว้ คนรักไผ่รุ่นหลังจะได้มีข้อมูลไว้ศึกษาต่อไป
เหมือนว่า ไผ่ตัวนี้แถบแม่ฮ่องสอน และพม่า ทะยอยดออกดอกมาหลายปีแล้ว  นี้ถ้าปลูกกันเยอะๆแบบไผ่ตง ชาวบ้านคงเข็ดหลาบไผ่ออกดอกไปอีกนาน
สำหรับลหลายๆคน ถ้ารู้อายุที่เหลือของไผ่ว่า เหลืออีกนานจึงจะกล้าปลูก   แต่สำหรับผมอยากปลูกแล้วได้เห็นดอกจากกอที่เราปลูก สนุกและได้ลุ้นนับหนึ่ง

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแบ่งปันครับ

bamboo999
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:20:57 PM »

ถ้ามาไวกว่านี้เป็นได้เจอกันแน่นอนครับ  ผมพึ่งกลับมาจากแม่ฮ่องสอนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
ทำเลเหมือนแถว กุงไม้สัก  หมอกจำแป่  เลยนะครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ผมไปดูที่ที่บ่อไคร้  และหาพันธ์ไผ่จากที่โน่นด้วยครับ  แต่กลับมาได้ที่เดิมที่แขวงการทางแม่ฮ่องสอน  เขาบอกว่าเป้นไม้เปาะออกดอกแล้วตายต้นกล้าเต็มพรืดไปหมด  ปีที่แล้วเอาไป 50 ต้น  ปีนี้เอาไปอีก  100  ต้น  ไปอีกครั้งขอแวะเที่ยวหานะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ 
ได้ครับ  ตอนนี้ผมกำลังขยายพื้นที่ปลูกไผ่อีกหลายๆตัว ที่แปลงใหม่ว่างๆมาเยี่ยมได้ครับ
bamboo999
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:32:16 PM »

แก้ไขครับไม่มีอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 08:34:45 PM โดย bamboo999 » บันทึกการเข้า
bamboo999
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:51:02 PM »

ใช่เลยครับ  king of all bamboo   หรือชื่อที่คนจีนแถวยูนาน เรียกว่า Dragon bamboo  ไผ่ตัวนี้ในประเทศไทยยังไม่แพร่หลาย
ถ้าท่านรู้เวลาที่เหลือของไผ่ ตัวนี้ ก็ถือว่าเป็นสิ่งท่ีดีที่ควรบันทึกไว้ คนรักไผ่รุ่นหลังจะได้มีข้อมูลไว้ศึกษาต่อไป
เหมือนว่า ไผ่ตัวนี้แถบแม่ฮ่องสอน และพม่า ทะยอยดออกดอกมาหลายปีแล้ว  นี้ถ้าปลูกกันเยอะๆแบบไผ่ตง ชาวบ้านคงเข็ดหลาบไผ่ออกดอกไปอีกนาน
สำหรับลหลายๆคน ถ้ารู้อายุที่เหลือของไผ่ว่า เหลืออีกนานจึงจะกล้าปลูก   แต่สำหรับผมอยากปลูกแล้วได้เห็นดอกจากกอที่เราปลูก สนุกและได้ลุ้นนับหนึ่ง

ขอบคุณที่นำข้อมูลมาแบ่งปันครับ

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ
bamboo999
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:48:22 PM »

วันนี้ไปเยี่ยมคุณลุงที่เขาปลูกไผ่ใว้หลายพันธุ์เจอไผ่ที่ออกดอกปีก่อนต้นโตกำลังพอดี มีสองพันธุ์ครับ คือเป๊าะยักษ์หน่อทอง กับมันหมูหรือแม่ตะวอ ต้นอ่อนๆมีเป็นร้อยต้น
เป๊าะยักษ์หน่อทองที่กำลังออกดอกก็มี ผมเลยขอแลกไผ่ที่ผมมีกับลุง ลุงบอกว่าเอามาจากพม่าปลูกได้สิบกว่าปีแล้วเพิ่งออกดอก
ไผ่มันหมูจะลำใหญ่กว่าเป๊าะยักษ์หน่อทองครับ ทางพม่าเรียกว่า ไผ่เป๊าะหม่นต้นจะมีแป้งมากหน่อสีม่วง ส่วนเป๊าะยักษ์หน่อทองเรียกไผ่เป๊าะแดงเพราะกาบหน่อเป็นสีแดงครับ  
ที่แกเคยเห็นอีกตัวคือไผ่โปก ทางพม่าก็เรีกชื่อนี้  ลำต้นจะเท่าไผ่มันหมูแต่ลำจะตรงกว่าและเป็นเงามันถ้าปลูกใกล้บ้านแสงสะท้อนจะแสบตาเลยถ้าแดดแรง แกบอกว่าที่เมืองไทยยังไม่เคยเห็น (แต่แกก็อยู่แต่ในจังหวัดแม่ฮ่องสอนครับไม่เคยไปจังหวัดอื่น)

ดูตามรูปครับตัวนี้เป็นไผ่มันหมูออกดอกและตายเรียบร้อยแล้ว

ดอกไผ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 08:29:10 PM โดย bamboo999 » บันทึกการเข้า
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:05:44 PM »

ภาคเหนือ ผมยังไม่ได้ไปทริปหาพันธุ์ไผ่ที่แม่ฮ่องสอนครับ หากจัดเวลาได้จะขออนุญาตไปเยี่ยมชมบ้างนะครับ ผมเคยไปแม่ฮ่องสอน 2 ครั้งสมัย 26 ปีที่แล้วตอนเรียนหนังสือครับ

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์