หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนรักปทุมาและกระเจียว (ซ้ำหรือเปล่าคะ)  (อ่าน 68135 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 11:45:29 AM »

กระเจียวชมพูที่ส่งให้คุณไอโกะ เธอน่าจะคือลัดดาวรรณ นะคะ ลองเทียบปทุมมาลัดดาวรรณ ตามภาพด้านบน ใบจะแหลมแคบ และช่อดอกก็คล้ายกันนะคะ

รับทราบขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจัดการติดป้ายชื่อให้ถูกต้อง  ช่วงนี้เริ่มดอกเหี่ยวแล้ว แต่ก็ยังสวยงาม

ส่งการบ้านสีแดงแรงฤทธิ์ของ คุณเพ็ญ

ราตรีสวัสดิ์ด้วย กระเจียวโคราช

สีแดงชื่องูเห่าค่ะ กระเจียวส้มเริ่มแทงช่อหรือยังคะ กระเจียวโคราชสวยงามมากนะคะ

ชื่อเอาซะดุเลยค่ะ. แต่ก็แดงดุสมชื่องูเห่าจริงๆ ตอนแรกไปคิดว่าเหมือนว่านไก่แดงแต่ไก่แดงลำต้นแดง เจ้างูเห่าไหลใหม่ออกมางอกนอกกระถาง ต้องรอให้หมดดอกทิ้งใบ(เพราะกลัวเหง้าใหม่ยังอ่อนเดี๋ยวหักหรือตาย) จะขุดเข้ากระถางใหม่. กระเจียวโคราชกะกระเจียวสุเทพเล็งๆ อยู่เหมือนกันค่ะ

ปล.ลืมตอบกระเจียวส้ม ต้องไปหาดูก่อนค่ะ ไม่มั่นใจ แต่รอบก่อนไปเดินหาสีขาวทำให้ไปเจอเจ้างูเห่าออกช่อตูม แต่ตอนนั้นเขียนป้ายกระเจียวแดง รอจนบานจึงมาแสดงตัวค่ะ. ตอนไส้ดอกบานสีเหลืองตัดกับแดงสวยงามมากเลยค่ะ เก็บภาพไม่ทัน นึกได้เมื่อคืนเลยไปเก็บภาพมะคืนไส้เหลืองหุบไปแล้ว

Liked By: kew, Maggie, pen
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2018, 12:00:04 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

I-Ko
*

« ตอบ #353 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 12:27:51 AM »

...................................
ส่งการบ้านสีแดงแรงฤทธิ์ของ คุณเพ็ญ

........................

สีแดงชื่องูเห่าค่ะ กระเจียวส้มเริ่มแทงช่อหรือยังคะ กระเจียวโคราชสวยงามมากนะคะ

ชื่อเอาซะดุเลยค่ะ. แต่ก็แดงดุสมชื่องูเห่าจริงๆ ตอนแรกไปคิดว่าเหมือนว่านไก่แดงแต่ไก่แดงลำต้นแดง เจ้างูเห่าไหลใหม่ออกมางอกนอกกระถาง ต้องรอให้หมดดอกทิ้งใบ(เพราะกลัวเหง้าใหม่ยังอ่อนเดี๋ยวหักหรือตาย) จะขุดเข้ากระถางใหม่. กระเจียวโคราชกะกระเจียวสุเทพเล็งๆ อยู่เหมือนกันค่ะ

ปล.ลืมตอบกระเจียวส้ม ต้องไปหาดูก่อนค่ะ ไม่มั่นใจ แต่รอบก่อนไปเดินหาสีขาวทำให้ไปเจอเจ้างูเห่าออกช่อตูม แต่ตอนนั้นเขียนป้ายกระเจียวแดง รอจนบานจึงมาแสดงตัวค่ะ. ตอนไส้ดอกบานสีเหลืองตัดกับแดงสวยงามมากเลยค่ะ เก็บภาพไม่ทัน นึกได้เมื่อคืนเลยไปเก็บภาพมะคืนไส้เหลืองหุบไปแล้ว

เอาภาพแดงดุ มาโชว์ "เขี้ยว" ถ่ายเมื่อวันอาทิตย์ แต่ไม่ได้แวะเข้า กพพ. เลย  วันนี้ขอลงรัวๆ เพื่อยืนยันความดุ

กระเจียวส้มงอกต้นแล้วค่ะ แต่ยังไม่แทงช่อดอก

I-Ko
*

« ตอบ #354 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 12:35:43 AM »

บ้านไร่เรด และเพื่อน ๆ

.....................

หลังจากสำรวจเจ้าแดงดุ จนเจอเขี้ยวแล้ว หันไปอีกฝั่งสำรวจเจอกระเจียวส้ม และอีกกระถางป้ายระบุว่า "บัวชั้นขาว"
อยากถามว่า ดอกสีขาวในภาพของ คุณเพ็ญ มีโอกาสเป็นตัวเดียวกับตัวในภาพด้านล่างของไอโกะไหมคะ

pen
*

« ตอบ #355 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 07:56:51 AM »

บ้านไร่เรด และเพื่อน ๆ

.....................

หลังจากสำรวจเจ้าแดงดุ จนเจอเขี้ยวแล้ว หันไปอีกฝั่งสำรวจเจอกระเจียวส้ม และอีกกระถางป้ายระบุว่า "บัวชั้นขาว"
อยากถามว่า ดอกสีขาวในภาพของ คุณเพ็ญ มีโอกาสเป็นตัวเดียวกับตัวในภาพด้านล่างของไอโกะไหมคะ

ตัวเดียวกันค่ะ ขุดหัวจากแปลงนี้ส่งไปให้ ไม่น่าผิดตัว ถ้าจะผิดก็ผิดสีขาว หรือชมพู แต่ตอนขุด ขุดต้นที่เห็นดอกว่าสีขาว รอชมค่ะ เพิ่งไปขุดมาให้ใหม่ รอดอกก่อนถ้าเป็นขาวจะได้ไม่ส่งไปให้

Liked By: kew, I-Ko, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #356 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 12:12:59 AM »

ตัวเดียวกันค่ะ ขุดหัวจากแปลงนี้ส่งไปให้ ไม่น่าผิดตัว ถ้าจะผิดก็ผิดสีขาว หรือชมพู แต่ตอนขุด ขุดต้นที่เห็นดอกว่าสีขาว รอชมค่ะ เพิ่งไปขุดมาให้ใหม่ รอดอกก่อนถ้าเป็นขาวจะได้ไม่ส่งไปให้

บัวชั้นสีขาว ยังไม่แทงช่อดอก  แต่วันนี้กระเจียวส้มทำงานแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

........................
กระเจียวส้มงอกต้นแล้วค่ะ แต่ยังไม่แทงช่อดอก

เดินผ่านไวๆ ปกติก็ไม่ค่อยมองต่ำ แต่วันนี้ฝนตกก็เลยต้องมองล่างมากกว่าปกติ และเจอน้องส้ม จึงจับมารายงานตัวกับ คุณเพ็ญ ค่ะ ;

Liked By: Maggie, pen, kew
I-Ko
*

« ตอบ #357 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 12:27:08 AM »

เก็บตกไม้หัวคล้ายๆ กระเจียว สีสวยกินได้จร้า

ตัวนี้กินไม่ได้ แต่เท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

ตัวสุดท้ายนี้อยู่ในกลุ่มว่าน ชื่อ "ว่านไฟ" กินได้ สรรพคุณเป็นสมุนไพรอีกต่างหาก

Liked By: Maggie, pen, kew
I-Ko
*

« ตอบ #358 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 12:45:27 AM »

ส่งการบ้านกระเจียวส้ม คุณเพ็ญ ค่ะ ยิ้ม

ปล. บัวชั้นสีขาวยังนิ่ง งามใบอย่างเดียวค่ะ  ส่วนงูเห่าก็ขู่ฟ่อๆ บานทุกวันอย่างสวยงาม

Liked By: Maggie, pen
I-Ko
*

« ตอบ #359 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2019, 12:12:15 AM »

หลายปีมานี้ "ชอคโกแล๊ต" จะบานก่อนใคร แต่ปีนี้ "แดงดอยตุง" แทงดอกก่อนเพื่อน
อาจเป็นเพราะอยู่มุมโปร่ง ชื้น และโดนน้ำฝนมากกว่าต้นอื่นๆ ที่จับหมกไว้
ร่องรอยภาพที่เก็บ ดูแล้วน่าจะบานมาพักใหญ่ๆ แล้ว

พอเห็นดอก "แดงดอยตุง" ทำให้โกะลองเดินสำรวจกระถางอื่นๆ เริ่มทะยอยแทงต้นกันทุกกระถาง
ต้นที่ดูแข็งแรงดูดีสุดน่าจะเป็นลัดดาวัลย์ ก่อนหน้าเอาแอบไว้อย่างดี เจอคุณแม่เอากระถางไปโรยปลูกต้นพริก
โชคดีว่า "ลัดดาวัลย์" แทงต้นให้เห็น ต้องให้คุณแม่ย้ายต้นพริกด่วน ไม่งั้นโกะจับถอนทิ้งหมดแน่ๆ

อีกต้นที่แข็งแรงดูดีไม่แพ้ "ลัดดาวัลย์" ก็คือ "งูเห่า" ที่ดูดีเพราะปลูกในกระถาง 4 นิ้ว แต่ปีนี้กลายเป็นกระถางเปล่า
หัวมุดลงดิน พอโดนน้ำฝนก็ดีดตัวผุดขึ้นมาอย่างสวยงาม งานนี้ต้องรอหมดดอกทิ้งต้น ค่อยขุดกลับลงกระถาง

ต้นที่ยังไม่เคยเห็นดอกคือ "มะลิซ้อน" ตื่นเต้นมากๆ ปีนี้ได้ลุ้นดอก อิอิ

Liked By: Maggie
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23]   ขึ้นบน
  พิมพ์