หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนรักปทุมาและกระเจียว (ซ้ำหรือเปล่าคะ)  (อ่าน 61424 ครั้ง)
chewbee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 09:13:23 PM »

บ้านไร่เรด และเพื่อน ๆ

ว้าว...ออกดอกเยอะจังค่ะ  โดยเฉพาะรูปแรกน่ะค่ะ  แบบว่าช่อมันติดๆกันอลังการมากค่ะ

Liked By: Maggie, pen, tuana, I-Ko, kew

Maggie
*

« ตอบ #337 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2018, 09:17:03 PM »

สวยๆทั้งนั้นค่ะ เห็นแล้วก็อยากปลูกปทุมาและดอกเข้าพรรษาขึ้นมาทันที

Liked By: pen, tuana, I-Ko, kew
chewbee
*

« ตอบ #338 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 09:06:33 AM »

คุณแม็กกี้มีที่เยอะ  ปลูกแล้วน่าจะเป็นดงสวยดีนะคะ  ปลูกเลยค่ะ  เชียร์เต็มที่^^

Liked By: pen, tuana, I-Ko, Maggie, kew
pen
*

« ตอบ #339 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 07:50:35 PM »

กระเจียวมะลิซ้อน

อยากทำทุ่งกระเจียว แต่ได้แค่นี้ค่ะ

Liked By: chewbee, Maggie, kew, I-Ko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2018, 07:55:29 PM โดย pen » บันทึกการเข้า
chewbee
*

« ตอบ #340 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 10:11:54 PM »

งามมากค่ะคุณเพ็ญ  ทำได้ขนาดนี้ก็ยอดแล้วค่ะ  อีกหน่อยคงเป็นดงใหญ่กว่านี้

Liked By: Maggie, pen, kew, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #341 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 07:35:28 AM »

คุณแม็กกี้มีที่เยอะ  ปลูกแล้วน่าจะเป็นดงสวยดีนะคะ  ปลูกเลยค่ะ  เชียร์เต็มที่^^
โน่นก็ชอบ นี่ก็สวย รักพี่เสียดายน้อง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้เต็มบ้านแล้วค่ะ ทั้งไม้ดอกไม้ประดับ พืชผัก ไม้ผล สารพัดสารพัน วันๆเดินชมสวนก็หมดเวลาแล้วค่ะ ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ไม้ทุกชนิดจะสดชื่นและเติบโตเร็วกว่าปกติ ต้องตัดแต่งและรื้อออกบางชนิด ปลูกอย่างละนิดละหน่อยพอค่ะ เพราะปีสองปีเริ่มมีเยอะ จะเริ่มเบื่อแล้ว นึกถึงเวลาไม่มีคนอยู่บ้านนานๆค่ะ จะไม่มีใครคอยดูแล  โกรธ

Liked By: pen, kew, I-Ko, chewbee
kew
*

« ตอบ #342 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 01:23:20 PM »

สวย ๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ คุณเพ็ญ

Liked By: I-Ko, chewbee

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
Maggie
*

« ตอบ #343 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 01:39:59 PM »

กระเจียวมะลิซ้อน

อยากทำทุ่งกระเจียว แต่ได้แค่นี้ค่ะ

กระเจียวมะลิซ้อน สวยมากค่ะ ถ้าหอมเหมือนมะลิคงจะดีไม่น้อย เพราะว่าดอกกระเจียวสวยนานสวยทน ถ้าหอมด้วยจะสมบูรณ์แบบเลยทีเดียว

Liked By: kew, I-Ko, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #344 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 12:23:04 AM »

วันก่อนผ่านมาเห็นแค่ภาพความงามของ "บ้านไร่เรดและเพื่อน ๆ" ก็ว่างามแล้ว แต่พอเจอภาพกระเจียวมะลิซ้อนและผองเพื่อน เกินบรรยายงดงามจริงๆค่ะ อายจัง อายจัง

กระเจียวส้มแทงต้น แต่ยังไม่แทงดอก ส่วนกระเจียวบัวชั้นชมพูพึ่งจะแทงช่อดอกออกมานิดๆ เลยไม่มีภาพกระเจียวมาฝากในช่วงนี้ค่ะ

Liked By: chewbee, kew
chewbee
*

« ตอบ #345 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 06:36:04 PM »

โน่นก็ชอบ นี่ก็สวย รักพี่เสียดายน้อง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้เต็มบ้านแล้วค่ะ ทั้งไม้ดอกไม้ประดับ พืชผัก ไม้ผล สารพัดสารพัน วันๆเดินชมสวนก็หมดเวลาแล้วค่ะ ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ไม้ทุกชนิดจะสดชื่นและเติบโตเร็วกว่าปกติ ต้องตัดแต่งและรื้อออกบางชนิด ปลูกอย่างละนิดละหน่อยพอค่ะ เพราะปีสองปีเริ่มมีเยอะ จะเริ่มเบื่อแล้ว นึกถึงเวลาไม่มีคนอยู่บ้านนานๆค่ะ จะไม่มีใครคอยดูแล  โกรธ

คนมันชอบมีที่เยอะขนาดไหมก็เต็มสินะคะ ยิงฟันยิ้ม  เราก็คงจะประมาณนั้นเลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: I-Ko, kew
I-Ko
*

« ตอบ #346 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 11:10:57 PM »

หนีบคำถาม มาถามเพื่อนๆ เนื่องจากบานปีละหน พอถึงหน้าบานทีก็จำเกือบไม่ได้ทั้งข้อมูลและลักษณะไม้ ทำให้สงสัยไม้ 3 ชนิดต่อไปนี้ พร้อมส่องไม้ไปพร้อมๆ กันค่ะ

ตัวแรกได้มาหน้าตาเหมือนโปสการ์ดที่เค้าแปะโชว์ภาพดอกและต้น และท่องเวปเจอของ K.สาแหรกเขียว(Pantip) ดอก/ใบ คล้ายกับของไอโกะ
"บัวชั้นชมพู"
ฟอร์มใบ จุดเด่นๆ คือ ใบใหญ่อ้วน ขอบหยักพริ้วๆ และใบมีรอนร่องใบเด่นชัดเจน

ดอกตอนแย้มใหม่ๆ (ตอนนั้นตัวที่สองก็เริ่มแทงดอก นึกว่าเหมือนกันจึงยังไม่ได้เอะใจดูป้ายชื่อ)

พอเริ่มบานเต็มที่ ชักเห็นความต่างกับตัวที่สองค่ะ

Liked By: kew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2018, 11:41:26 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #347 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 11:24:25 PM »

ครั้นพอดอกที่สอง บานเต็มที่เริ่มเห็นความต่างอย่างชัดเจน หยิบป้ายมาเทียบชื่อ เธอคือลูกสาว/การบ้าน คุณเพ็ญ น่ะเอง ยิงฟันยิ้ม
กระเจียวชมพู
ใบแหลม แคบ ยาว และก้านใบยาว

ให้สังเกตที่ ก้านดอก จะยาวแทงออกพ้นกาบก้านใบอย่างเด่นชัด (ในขณะที่ดอกแรกก้านสั้นพ้นก้านใบนิดเดียว)

พอดอกบานเต็มทีจึงเห็นว่า ความยาวช่อดอกสั้น แต่ก้านดอกยาว

I-Ko
*

« ตอบ #348 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2018, 11:38:10 PM »

ตัวที่สามนี้ บานเป็นอันดับสามในปีนี้ (กระเจียวช็อคโกแล๊ตบานเป็นอันดับหนึ่งของทุกปี ปีนี้กระเจียวชมพูแคระของ คุณdamr บานเป็นอันดับสอง)
เพราะความที่บานก่อนเจ้าสองตัวบน ทำให้ไม่ได้สังเกตความแตกต่าง และตอนสองตัวบนบาน เจ้าตัวสามก็ดอกเหี่ยวเป็นสีน้ำตาลแล้วเนื่องจากเดือนก่อน
อากาศร้อนอบอ้าว ฝนไม่ค่อยมี เจ้าตัวที่สามเลยบานแค่เดือนเดียว

หล่อนมาในนาม "ปทุมมาลัดดาวัลย์"
ใบก้านยาว ตัวใบยาว ทรงอ้วน

ดอกคล้ายๆ จับเอาตัวบนสองตัวมาผสมกัน คือ ก้านดอก และช่อดอกยาว ที่เด่นๆ คือ ดอกมีกลิ่นหอม ดอกอื่นๆ ลองดมไม่มีกลิ่นหรืออาจจะมีแต่อ่อนมากๆ จนไม่ได้กลิ่น จึงตีว่าดอกอื่นไม่มีกลิ่นค่ะ

รบกวนสรุปทีค่ะว่า 3พันธุ์นี้ ใช่อย่างที่คิดไหมคะว่าคนละพันธุ์ และชื่อแต่ละพันธุ์ถูกต้องไหมคะ

pen
*

« ตอบ #349 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 11:40:26 AM »

กระเจียวชมพูที่ส่งให้คุณไอโกะ เธอน่าจะคือลัดดาวรรณ นะคะ ลองเทียบปทุมมาลัดดาวรรณ ตามภาพด้านบน ใบจะแหลมแคบ และช่อดอกก็คล้ายกันนะคะ

Liked By: kew, I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #350 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 11:16:55 PM »

กระเจียวชมพูที่ส่งให้คุณไอโกะ เธอน่าจะคือลัดดาวรรณ นะคะ ลองเทียบปทุมมาลัดดาวรรณ ตามภาพด้านบน ใบจะแหลมแคบ และช่อดอกก็คล้ายกันนะคะ

รับทราบขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจัดการติดป้ายชื่อให้ถูกต้อง  ช่วงนี้เริ่มดอกเหี่ยวแล้ว แต่ก็ยังสวยงาม

ส่งการบ้านสีแดงแรงฤทธิ์ของ คุณเพ็ญ

ราตรีสวัสดิ์ด้วย กระเจียวโคราช
pen
*

« ตอบ #351 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 09:08:18 AM »

รับทราบขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจัดการติดป้ายชื่อให้ถูกต้อง  ช่วงนี้เริ่มดอกเหี่ยวแล้ว แต่ก็ยังสวยงาม

ส่งการบ้านสีแดงแรงฤทธิ์ของ คุณเพ็ญ

ราตรีสวัสดิ์ด้วย กระเจียวโคราช

สีแดงชื่องูเห่าค่ะ กระเจียวส้มเริ่มแทงช่อหรือยังคะ กระเจียวโคราชสวยงามมากนะคะ

Liked By: I-Ko
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23   ขึ้นบน
  พิมพ์