หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 23   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนรักปทุมาและกระเจียว (ซ้ำหรือเปล่าคะ)  (อ่าน 63365 ครั้ง)
sanwhan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 02:27:45 PM »

ปทุมาและกระเจียว เป็นพืชดอก ใบเลี้ยงเดี่ยวอยู่ในวงศ์ขิง สกุลขมิ้นค่ะ มีลำต้นแบบเหง้าอยู่ใต้ดิน พักตัวฤดูหนาวและร้อน เริ่มผลิใบออกดอกฤดูฝน ต้นสูงประมาณ 2 ฟุต ดอกระเจียวเป็นดอกไม้ประจำจังหวัดชัยภูมิ ซึ่งจะจัดเทศกาลดอกกระเจียวบานที่อุทยานแห่งชาติป่าหินงาม ที่อำเภอเทพสถิตค่ะ มีรูปมาฝาก www.matichon.co.th/online/2012/07/13425971331342597786l.jpg

sanwhan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:51:58 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ วันที่ 9 ส.ค. นี้ จ.แพร่ จัดงานเทคโนโลยีก้าวไกล วิชาการก้าวหน้า ปทุมาทิวลิปไทยสร้างรายได้สู่ชุมชุน และอีกงานที่อุทยานหลวงราชพฤกษ์ เชียงใหม่ จัดแสดงทุ่งปทุมา วันที่ 9 - 31 ส.ค. ค่ะ

Liked By: I-Ko, Kan Ja, Huy54, khunwah
mesa
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:56:09 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกคนแรกนะคะ
มีแต่ปทุมมาค่ะ ยังไม่มีต้นกระเจียว

Liked By: Huy54
sanwhan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:57:26 PM »

มีแต่ปทุมมาค่ะ ยังไม่มีต้นกระเจียว

ยินดีต้อนรับสมาชิกคนแรกค่ะ ไปเที่ยว จ. แพร่ ด้วยกันมั้ยคะ? มีต้นปทุมาแล้ว คงจะประทับใจถึงความสวยหวานของเธอใช่มั้ยคะ ถึงได้สมัครชมรมนี้

I-Ko
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:22:55 AM »

ตามมาสมัครเป็นสมาชิกคนที่สองค่ะ ยิ้มเท่ห์
เคยมีปทุมมาแต่จมน้ำไปแล้ว เสียดายมากๆๆๆ เพราะออกดอกทุกๆ ปี ตั้งแต่อยู่กันมา  ช่อดอกยาวเป็นฟุต พวงช่อใหญ่สีชมพูเข้ม ชื่อ "ลัดดาวัลย์"   ปีนี้ยังเก็บกระถางเปล่าไว้ แต่ก็ไม่เห็นเค้าโผล่จากดิน คงเป็นสัญญาณที่แน่นอนว่า ไปแน่ๆ แล้ว ร้องไห้

I-Ko
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 01:50:53 AM »

ไปรื้อภาพแล้วมาเหลาต่อ ด้วยความอาลัยและเสียดาย  หิ้วมาในราคาถางละ150บาทสมัยโน้น กะเซอรไพร์ทคุณแม่ คิดว่าท่านต้องชอบแน่ๆ
ไม่ผิดหวัง เพราะคุณแม่ท่านโปรดเลยหล่ะค่ะเมื่อเห็นดอก  หิ้วปทุมมาดอกขาวมาด้วยแต่ชิดซ้ายคุณแม่ชอบใหญ่ๆ ยิงฟันยิ้ม

เลี้ยงจากต้นเตี้ย ใบก็ถือว่าใหญ่แล้วในปี 09  แต่พอรื้อภาพมาดูตอนนี้ เห็นภาพใบตอนปี 10 ก็ถือว่าใหญ่พอดูค่ะ

ส่วนดอกปี 10 ขนาดพึ่งเริ่มๆ ยังไม่บานเต็มที่ก็สดซะไม่มี   ส่วนปี 11 ไม่รู้เก็บภาพไว้ที่ไหน หาไฟล์ไม่เจอค่ะ รู้แต่ว่าออกดอกเที่ยงตรง ขนาดใหญ่อลังการณ์ขึ้นเรื่อยๆ

คุณแม่บ่นถึงทุกปี และได้ชมทุกปี แต่ปี12 ไม่มีโอกาสซะแล้ว อยากให้กลับมา แสนเสียดาย ร้องไห้
(ขออภัยดอกช้ำๆ จากน้ำฝน แต่ก็ยังคงความสวยงามให้ระลึกถึงเสมอมา)

mesa
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 06:55:50 AM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกคนแรกค่ะ ไปเที่ยว จ. แพร่ ด้วยกันมั้ยคะ? มีต้นปทุมาแล้ว คงจะประทับใจถึงความสวยหวานของเธอใช่มั้ยคะ ถึงได้สมัครชมรมนี้
ชอบค่ะ ที่จริงก็ชอบดอกไม้เกือบทุกชนิด สวยไปคนละแบบ กระเจียวกำลังตามหามาปลูกบ้างค่ะ

Liked By: chewbee, Huy54
sanwhan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:48:33 AM »

ตามมาสมัครเป็นสมาชิกคนที่สองค่ะ ยิ้มเท่ห์
เคยมีปทุมมาแต่จมน้ำไปแล้ว เสียดายมากๆๆๆ เพราะออกดอกทุกๆ ปี ตั้งแต่อยู่กันมา  ช่อดอกยาวเป็นฟุต พวงช่อใหญ่สีชมพูเข้ม ชื่อ "ลัดดาวัลย์"   ปีนี้ยังเก็บกระถางเปล่าไว้ แต่ก็ไม่เห็นเค้าโผล่จากดิน คงเป็นสัญญาณที่แน่นอนว่า ไปแน่ๆ แล้ว ร้องไห้
ถ้าเป็น sanwhan จะทำแบบนี้ค่ะ เอากระถางไปแช่น้ำให้ดินอิ่มตัว แล้วค่อยๆ เขี่ยดินออกไป เพื่อหารากเหง้าของเธอค่ะ บางที่อาจจะเจอสิ่งที่ไม่คาดฝันบ้างก็ได้ ทำแบบทะนุถนอมสุดฤทธิ์เลยนะคะ

Liked By: chewbee, nooch, I-Ko, Huy54
usa banyen
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 12:22:33 PM »

มาสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ มีปทุมมาสีชมพูกับสีขาวได้มาจาก jj ค่ะ ตอนนี้ไม่มีดอก

อุษา บานเย็น
5 ซอยรามคำแหง 118 แยก 69
แขวง/เขตสะพานสูง
กรุงเทพฯ 10240
sanwhan
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 03:54:26 PM »

มาสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ มีปทุมมาสีชมพูกับสีขาวได้มาจาก jj ค่ะ ตอนนี้ไม่มีดอก
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ ได้มาแบบหัวหรือเป็นต้นคะ ขอให้ได้ชื่นชมความงดงามของน้องปทุมาไวไวนะคะ

sanwhan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 04:23:41 PM »

ไปรื้อภาพแล้วมาเหลาต่อ ด้วยความอาลัยและเสียดาย  หิ้วมาในราคาถางละ150บาทสมัยโน้น กะเซอรไพร์ทคุณแม่ คิดว่าท่านต้องชอบแน่ๆ
ไม่ผิดหวัง เพราะคุณแม่ท่านโปรดเลยหล่ะค่ะเมื่อเห็นดอก  หิ้วปทุมมาดอกขาวมาด้วยแต่ชิดซ้ายคุณแม่ชอบใหญ่ๆ ยิงฟันยิ้ม

เลี้ยงจากต้นเตี้ย ใบก็ถือว่าใหญ่แล้วในปี 09  แต่พอรื้อภาพมาดูตอนนี้ เห็นภาพใบตอนปี 10 ก็ถือว่าใหญ่พอดูค่ะ

ส่วนดอกปี 10 ขนาดพึ่งเริ่มๆ ยังไม่บานเต็มที่ก็สดซะไม่มี   ส่วนปี 11 ไม่รู้เก็บภาพไว้ที่ไหน หาไฟล์ไม่เจอค่ะ รู้แต่ว่าออกดอกเที่ยงตรง ขนาดใหญ่อลังการณ์ขึ้นเรื่อยๆ

คุณแม่บ่นถึงทุกปี และได้ชมทุกปี แต่ปี12 ไม่มีโอกาสซะแล้ว อยากให้กลับมา แสนเสียดาย ร้องไห้
(ขออภัยดอกช้ำๆ จากน้ำฝน แต่ก็ยังคงความสวยงามให้ระลึกถึงเสมอมา)
พบอะไรในกระถางบ้างหรือเปล่าคะ? ถ้าไม่ ก็ซื้อ surprise คุณแม่กระถางใหม่เลยค่ะ ปทุมาลดาวัลย์ เป็นพันธุ์ลูกผสมค่ะ สายพันธุ์ที่นำมาพัฒนาเป็นสายพันธุ์พื้นเมือง ส่วนใหญ่จะใช้วิธีผสมข้ามในช่วงเช้าของวัน ลิขสิทธิ์ของลดากรุ๊ป เป้าหมายก็เพื่อพัฒนาสายพันธุ์ให้มีขนาดดอกใหญ่ สีสวย และมีอายุการปักแจกันที่ยาวนาน ข้อมูลจากวารสารเคหการเกษตร  วันที่ 28/2/2011 ค่ะ

Liked By: chewbee, I-Ko, Huy54
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2012, 04:25:21 PM โดย sanwhan » บันทึกการเข้า
chewbee
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 07:51:38 PM »

มาขอเป็นสมาชิกด้วยคนค้า.......
วันก่อนไปดูสวนคนอื่นมา  เห็นข้างทางมีต้นประมาณนี้เยอะแยะ
เลยลงไปถอนมาหัวนึง  แต่หัวมันขาด  ยังไม่ได้เอาลงดินเลยค่ะ
วันหลังผ่านไปอีกจะเอาจอบและเสียมไปด้วย ยิงฟันยิ้ม
คราวนี้ไม่พลาดแน่นอน  ฮึฮึ

Liked By: I-Ko, Huy54
mesa
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 07:52:12 PM »

มีแค่นี้เอง เพิ่งซื้อมาปลูกปีนี้เองค่ะ
sanwhan
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:02:05 PM »

มาขอเป็นสมาชิกด้วยคนค้า.......
วันก่อนไปดูสวนคนอื่นมา  เห็นข้างทางมีต้นประมาณนี้เยอะแยะ
เลยลงไปถอนมาหัวนึง  แต่หัวมันขาด  ยังไม่ได้เอาลงดินเลยค่ะ
วันหลังผ่านไปอีกจะเอาจอบและเสียมไปด้วย ยิงฟันยิ้ม
ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชมรมค่ะ จะเอาจอบและเสียมไป แล้วยังขาดรถปิคอัพสำหรับขนกลับด้วยหรือเปล่าคะ?

Liked By: I-Ko, Huy54
chewbee
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:17:55 PM »

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชมรมค่ะ จะเอาจอบและเสียมไป แล้วยังขาดรถปิคอัพสำหรับขนกลับด้วยหรือเปล่าคะ?
เอาเป็นรถปิคอัพเลยเหรอคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จะให้เอาไปปลูกที่ไหนคะเนี่ย  ที่บ้านเป็นอาคารพาณิชย์นะคะ  ปลูกได้แต่ในกระถางค่ะ
เอามาเป็นปิกอัพท่าทางจะมายหวาย.. ลังเล  มะมีที่ปลูก
แต่จริงๆแล้วก็ขับปิคอัลแหละค่ะ  แต่พอมีคนทักทำให้คิดไปไกล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Huy54, k.pi
image
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 09:06:19 PM »

ดอกไม้ที่บ้านค่ะ  สีส้มกับสีขาวถ่ายไม่ทัน ได้มา 2 ต้นค่ะ

ต้นนี้ดอกลายค่ะ สีอมม่วง

ต้นไม้ให้ชีวิต  รักต้นไม้เหมือนญาติสนิทในครอบครัว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 23   ขึ้นบน
  พิมพ์