หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่องวัวนมนะครับ  (อ่าน 63320 ครั้ง)
kan2030
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 04:18:50 PM »

มีอีกเรื่องหนึ่งที่ผมอยากจะแนะนำเผื่อเป็นทางเลือกครับพี่kan2030 :)เห็นพี่ว่าตอนนี้มีวัวรีดอยู่6ตัวบางทีเรื่องปากท้องสำคัญวัวขนาด6แม่รีดผมว่าไม่พอเลี้ยงตัวและครอบครัวได้ถ้าได้ก็ลำบากมากผมอยากจะแนะนำพี่ให้ผสมวัวเนื้อชาร์โรเล่ส์กับวัวนมทุกตัวที่พี่มีฟังดูมันอาจจะบ้าบอสักหน่อยแต่อย่างที่ทราบการเป็นเกษตรกรเราต้องปรับตัวให้อยู่ได้ไม่งั้นแย่แน่ๆไม่มีใครช่วยเราได้สภาวะทุกวันนี้วัวเนื้อขาดตลาดราคาดีมากถ้าเราผสมชาร์โรเล่ส์เข้าไปแล้วลูกออกมาเป็นตัวผู้เราเลี้ยงไว้ซักหย่านมราคาก็ประมาณ20000-25000บาทหรือไม่พี่ก็เลี้ยงไปสัก1ปีราคาก็จะถีบขึ้นไปอีกการตัดสินใจขายแล้วแต่จังหวะถ้าได้ราคาดีช่วงไหนก็ขายช่วงนั้นขายไปแล้วพี่ก็เพิ่มเงินอีกสักหน่อยใจเย็นๆพี่ก็ไปซื้อวัวนมสาวท้องแรกเข้ามาเลี้ยงราคาผมว่าน่าจะประมาณ30000-35000บาทพี่ไม่ต้องมาเลี้ยงลูกวัวนมตัวเมียให้งบมันบานปลายกว่าจะโตกว่าจะผสมได้ร่วม2ปีผิดกับลูกวัวนมตัวผู้ที่ออกมาอย่างสูงตอนนี้ก็ประมาณ1000บาทแต่ถ้าได้ลูกวัวตัวเมียเป็นครึ่งเนื้อครึ่งนมพี่ก็ยังสามารถรีดนมได้เหมือนวัวนมทุกอย่างชาร์โรเล่ส์เป็นวัวเนื้อยุโรปที่มีสีทองออกมาจะเป็นตัวผู้หรือเมียแทบไม่มีลายวัวนมให้เห็นเป็นที่ต้องการของตลาดทั้งตลาดบนและตลาดล่างผมไม่ได้มีความรู้มากมายนะครับแค่อยากเสนอหลายๆด้านเพื่อปากท้องและความอยู่รอดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากครับคุณ NKC ที่แนะนำ และให้ข้อคิดที่ดีมากครับ และก็สนใจเรื่องผสมวัวเนื้อด้วย เป็นอะไรที่ผมเพิ่งได้รู้จริง ๆ ช่วยบอก"ตลาดบนตลาดล่าง"คืออะไร และถ้าผมจะเอาลูกวัวที่ผสมพันธุ์ชาร์โรเล่ส์ผมจะไปขายที่ไหนได้ครับ

Liked By: 8888

kan2030
*

« ตอบ #129 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 04:22:13 PM »

สวัสดีชาวโคนมทุกท่านครับ ผมอีกหนึ่งที่เปลี่ยนอาชีพมาเลี้ยงโคนม ลาออกจากทหาร  ก่อนจะเลี้ยงก็ได้ไปอบรมที่ อสค. เพื่อที่จะได้รู้ว่าตัวเราจะสามารถทำได้หรือเปล่า เพราะหักมุมชีวิตแบบสุดสุด ด้วยอายุเลขสี่นำหน้าเกือบจะเป็นเลขห้าอยู่แล้ว เมื่อได้อบรมก็มีความคิดว่าไม่ยาก เราทำได้แน่ เกิดความฮึกเหิม ลงมือสร้างโรงรีด คอกพัก หาซื้อวัวท้องสาว มันเป็นอะไรที่ไม่ง่ายอย่างที่คิด และเป็นจังหวะที่ราคาวัวขึ้นแบบสุด ๆ 45,000 - 50,000 บาท ผมก็สู้ตั้งใจจะหาวัวเข้าฟาร์มครั้งแรกให้ได้สักสิบตัว แต่ด้วยราคาวัวที่สูง จำนวนวัวเลยลดลงเพราะทุนหมด ตอนนี้ผมมีเลี้ยงอยู่ 6 ตัว ได้รีดแล้วสองตัวเมื่อเดือน ก.พ.ที่ผ่านมานี่เอง ปัญหาเกิดเยอะมาก จากที่อบรมมาจะไปมีปัญหาให้เราแก้ แต่(การเลี้ยง)ชีวิตจริง มี ท้อเลยครับ อีกอย่างผมทำคนเดียวไม่มีใครช่วย ทุกอย่างทำเองหมด ตื่นนอนตีห้าเตรียมอุปกรณ์รีด แค่เอาสายลมสายนมใส่ที่ตัวหัวใจก็เล่นซะเจ็บมือ เพราะของใหม่มันเข้ายากมาก อิอิ จากนั้นก็เตรียมถังใส่น้ำยาคลอรีนสำหรับเช็ดเต้านม ยาจุ่มนม ถังใส่นม ถ้วยตรวจนม จากนั้นก็ไปเตรียมอาหารข้น นำมาใส่รางให้อาหาร เสร็จเรียบร้อยก็เชิญสาวสาวที่ไม่สด เข้าประจำที่ ด้วยวัวก็ใหม่ ผมก็ใหม่ ถึงวันนี้บางตัวยังจำช่องของตัวเองไม่ได้เลย กว่าจะเข้าเรียบร้อยเล่นซะเหนื่อยครับ วันไหนเข้าถูกจะรู้สึก Yes ตอนที่รีดครั้งแรกมันช่างต่างกับที่ไปอบรม เพราะคุณเธอไม่ได้อยู่นิ่งเหมือนที่ อสค.ขนาดผูกขาทั้งสองข้าง ยังโดนฤทธิ์เธอเตะมือชาเลย ตอนแรกนึกว่าหักซะแล้ว..รีดเสร็จก็ปล่อยเธอหล่อนทั้งหลายไปเดินอาบแดดเล็มหญ้าที่มีพื้นที่อยู่น้อยนิด เอาฟางไปให้เธนอที่คอกพัก กลับหลังหันมาล้างถังรีด อุปกรณ์ทุกอย่าง ทำตามที่อบรมเป๊ะ ล้างเสร็จก็หันมาล้างคอกรีดที่มีทั้งฉี่และอื จากนั้นก็เข็นถังใส่นม ไปไว้ตรงจุดที่รถมารับ กลับมาต้องไปป้อนนมให้ลูกวัวที่เกิดใหม่..นี่แหละครับ สามเดือนที่ผ่านมา เจอทั้งวัวป่วย เล่นซะโรครุนแรงเลย(หมอบอก)ไข้เห็บ ตามมาด้วย เต้านมอักเสบ นี่ขนาดระมัดระวังอย่างดี ทำตามขั้นตอนทุกอย่างที่ไปอบรม ล้างเสร็จจุ่มด้วยน้ำยาคลอรีน ก่อนรีดก็จุ่มน้ำยาคลอรีน ยังเป็นเต้านมอักเสบได้..ยังเจออีกหลายอย่างครับบนหนทางการเลี้ยงโคนมข้างหน้า ท้อครับอย่างที่บอก เพราะไม่เคยคิดถึงปัญหาและไปอบรม ก็ไม่ได้สอนเรื่องการเจอปัญหา ไม่ได้โทษทางสถานที่อบรมนะครับ ของแบบนี้ต้องมาเจอด้วยตัวเองถูกแล้ว ยังไม่รวมถึงการหาซื้อวัวที่โดนพ่อค้าหลอก ผมก็โดนมาแล้ว ที่สาธยายมานี่ก็เพื่อจะเตือนผู้จะกระโดดลงมาทำอาชีพนี้ครับ ว่าไม่สวยหรูอย่างที่ผู้รู้ได้กระทู้บอกไว้หลายๆท่าน ท้อครับแต่...ไม่ถอย เมื่อเข้าที่เข้าทางผมมองเองว่าดีกว่าอาชีพอื่นๆ หลายขุม แถมมีเวลาเหลือให้เราได้ทำอะไรอีกตั้งเยอะ เพียงแต่ไปไหนต้องสามารถกลับมาให้ทันรีดนมให้ได้ ถึงตอนนี้ผมก็ยังต้องการคำแนะนำจากเพื่อนชาวโคนมทั้งหลายอยู่ อยากรู้ว่าเพื่อน ๆ เลี้ยงด้วยอาหารอะไรกัน ผมอยากได้ความรู้ตรงนี้มาก ช่วยชี้แนะด้วย อย่างน้อยถ้าผมบริหารเรื่องอาหารได้ก็จะประหยัดเรื่องราคาอาหารที่แพงมาก
ฟาร์มอยู่ที่ไหนครับ
คุณ avc 4000 ผมเลี้ยงอยู่ ปากช่องครับ บ้านหนองตอ จันทึก
NKC
*

« ตอบ #130 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 11:16:28 AM »

มีอีกเรื่องหนึ่งที่ผมอยากจะแนะนำเผื่อเป็นทางเลือกครับพี่kan2030 :)เห็นพี่ว่าตอนนี้มีวัวรีดอยู่6ตัวบางทีเรื่องปากท้องสำคัญวัวขนาด6แม่รีดผมว่าไม่พอเลี้ยงตัวและครอบครัวได้ถ้าได้ก็ลำบากมากผมอยากจะแนะนำพี่ให้ผสมวัวเนื้อชาร์โรเล่ส์กับวัวนมทุกตัวที่พี่มีฟังดูมันอาจจะบ้าบอสักหน่อยแต่อย่างที่ทราบการเป็นเกษตรกรเราต้องปรับตัวให้อยู่ได้ไม่งั้นแย่แน่ๆไม่มีใครช่วยเราได้สภาวะทุกวันนี้วัวเนื้อขาดตลาดราคาดีมากถ้าเราผสมชาร์โรเล่ส์เข้าไปแล้วลูกออกมาเป็นตัวผู้เราเลี้ยงไว้ซักหย่านมราคาก็ประมาณ20000-25000บาทหรือไม่พี่ก็เลี้ยงไปสัก1ปีราคาก็จะถีบขึ้นไปอีกการตัดสินใจขายแล้วแต่จังหวะถ้าได้ราคาดีช่วงไหนก็ขายช่วงนั้นขายไปแล้วพี่ก็เพิ่มเงินอีกสักหน่อยใจเย็นๆพี่ก็ไปซื้อวัวนมสาวท้องแรกเข้ามาเลี้ยงราคาผมว่าน่าจะประมาณ30000-35000บาทพี่ไม่ต้องมาเลี้ยงลูกวัวนมตัวเมียให้งบมันบานปลายกว่าจะโตกว่าจะผสมได้ร่วม2ปีผิดกับลูกวัวนมตัวผู้ที่ออกมาอย่างสูงตอนนี้ก็ประมาณ1000บาทแต่ถ้าได้ลูกวัวตัวเมียเป็นครึ่งเนื้อครึ่งนมพี่ก็ยังสามารถรีดนมได้เหมือนวัวนมทุกอย่างชาร์โรเล่ส์เป็นวัวเนื้อยุโรปที่มีสีทองออกมาจะเป็นตัวผู้หรือเมียแทบไม่มีลายวัวนมให้เห็นเป็นที่ต้องการของตลาดทั้งตลาดบนและตลาดล่างผมไม่ได้มีความรู้มากมายนะครับแค่อยากเสนอหลายๆด้านเพื่อปากท้องและความอยู่รอดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากครับคุณ NKC ที่แนะนำ และให้ข้อคิดที่ดีมากครับ และก็สนใจเรื่องผสมวัวเนื้อด้วย เป็นอะไรที่ผมเพิ่งได้รู้จริง ๆ ช่วยบอก"ตลาดบนตลาดล่าง"คืออะไร และถ้าผมจะเอาลูกวัวที่ผสมพันธุ์ชาร์โรเล่ส์ผมจะไปขายที่ไหนได้ครับ
ตลาดบนก็คือเนื้อคุณภาพสูงที่มีไขมันแทรกอยู่5ระดับถ้าระดับสูงราคาต่อกิโลก็จะสูงตามตลาดที่ทำก็จะเป็นสหกรณ์โคขุนต่างๆเช่นสหกรณ์กำแพงแสน สหกรณ์โคขุนโพนยางคำเป็นต้นสหกรณ์เหล่านี้เราต้องสมัครเป็นสมาชิกทุกๆสหกรณ์มีกฏระเบียบอยู่ข้อหนึ่งที่เหมือนกันคือวัวที่นำเข้าขุนต้องมีเลือดผสมเมืองหนาวอยู่ไม่ต่ำกว่า50%วัวนมก็เป็นวัวเมืองหนาวแต่โตช้ากว่าวัวเนื้อแต่ตูดลีบแต่ถ้าเราผสมวัวเนื้ออย่างพวกชาร์โรเล่ส์หรืออื่นๆที่เป็นเมืองหนาวท้ายก็จะใหญ่ขึ้นการเจริญเติบโตก็ดีขึ้นสำหรับมือใหม่อย่างเราๆผมแนะนำให้เลี้ยงวัวแบบต้นน้ำขายลูกวัวตัวผู้ตอนอายุประมาณ1ปี :)ส่วนตลาดล่างก็คือเนื้อตามตลาดสดเทศบาลและตลาดสดทั่วไปจะไม่เน้นไขมันแทรกวัวอ้วนก็ใช้ได้เลยขุนประมาณ3-4เดือนก็ใช้ได้วัวตลาดล่างจะไม่สนว่าเป็นวัวพันธุ์อะไรขอให้อ้วนเป็นใช้ได้ :)ถ้าพี่เลี้ยงวัวอยู่ปากช่องผมมีพี่ที่เลี้ยงวัวเนื้ออยู่ขนงพระถ้าพี่สนใจผมพอจะแนะนำให้พี่รู้จักเพราะพี่เค้าทำมานานมีตลาดอยู่พอสมควรครับ ยิ้มเท่ห์

mazzamtoy
*

« ตอบ #131 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 03:52:24 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ทุกอย่าง
ปัจจุบันผมเป็นพนักงานบริษัทและคิดอยากจะกลับบ้านเกิด เลยมองหาหลายๆอาชีพและเวลาได้กลับบ้านปีใหม่หรือสงกรานต์ได้ไปทำสวนและมีความสุขมาก เมื่อ 1 ปีก่อนได้ทดลองให้ญาติเลี้ยงโคขุนแต่ปัจจุบันราคาวัวหนุ่มแพงมาก เลยค้นหาข้อมูลทาง Internet ซึ่งพบว่ากรเลี้ยงโคนมนี้ตอบโจยท์ตัวผมได้ และได้ศึกษาอ่านหนังสือและข้อความกระทู้ต่างๆทาง Internet และดูฟาร์มมาแล้ว 2 ที่แต่ยังต้องการข้อมูลการเลี้ยงโคนม เช่น โรงเรือน อาหาร เงินลงทุน สถานที่จำหน่ายโค เครื่องรีดนม แผนผังของฟาร์มมีอะไรบ้าง และอื่นๆเพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนสามารถที่จะให้ผมเข้าไปดูฟาร์มหรือแนะนำสถานที่ดูฟาร์มจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ จากมือใหม่หัวใจเกษตกร
วันคับผม
*

« ตอบ #132 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 06:10:31 PM »

คุณ mazzamtoy อยู่ไกล้แหล่งเลี้ยงโคนมรึป่าวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

mazzamtoy
*

« ตอบ #133 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 04:25:03 PM »

มีที่ไกลประมาณ 35 km แต่กำลังคำนวณค่าใช้จ่ายระหว่างไกล 35 km กับไปซื้อที่บริเวณไกลแหล่งรับซื้อนม
เพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนมีคำแนะนำบ้างครับ

NKC
*

« ตอบ #134 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 09:35:55 AM »

มีที่ไกลประมาณ 35 km แต่กำลังคำนวณค่าใช้จ่ายระหว่างไกล 35 km กับไปซื้อที่บริเวณไกลแหล่งรับซื้อนม
เพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนมีคำแนะนำบ้างครับ
ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนครับ :)มีเพื่อนรุ่นน้องอยู่คนนึงเลี้ยงอยู่อ.ดอกคำใต้จ.พะเยาแต่ต้องไปส่งนมที่ศูนย์อ.พานจ.เชียงรายไป-กลับ100กว่ากิโลเลยคุยกับศูนย์นมทางศูนย์นมอนุญาตให้ส่งครั้งเดียวตอนเย็นได้แต่นมที่รีดตอนเช้าต้องแช่ทั้งถังไว้ในน้ำแข็งตลอดเวลาครับ ยิ้ม ยิ้ม

mazzamtoy
*

« ตอบ #135 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 12:41:21 PM »

อยู่สกลนครครับ

วันคับผม
*

« ตอบ #136 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 04:43:46 PM »

ผมคิดว่าควรตั้งฟาร์มให้ใกล้ศูนย์นะครับ เพราะนอกจากจะลดค่าขนส่งแล้ว ระยะเวลาในการส่งน้ำนมยังมีผลต่อปริมาณแบคทีเรียในน้ำนมด้วยนะครับโดยเฉพาะสภาพอากาศที่ร้อนขึ้นไปทุกวันเช่นนี้ แต่ถ้าถนนดีมีทางลาดยางก็ไม่มีปัญหาครับ หากมีเพื่อนเลี้ยงหลายๆฟาร์มก็เเชร์ค่าขนส่งกันก็ดีครับ

อีกอย่างเรื่องการให้บริการของสัตวแพทย์ ผสมเทียม หรืออื่นๆ (ฟาร์มผมบ่อยมากครับ ) โดยเฉพาะหน้าฝน   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 8888, NKC
mazzamtoy
*

« ตอบ #137 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 08:20:29 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ มีเพื่อนๆคนไหนอยู่สกลนครบ้างครับ
mazzamtoy
*

« ตอบ #138 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 08:11:44 PM »

ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนครับ :)มีเพื่อนรุ่นน้องอยู่คนนึงเลี้ยงอยู่อ.ดอกคำใต้จ.พะเยาแต่ต้องไปส่งนมที่ศูนย์อ.พานจ.เชียงรายไป-กลับ100กว่ากิโลเลยคุยกับศูนย์นมทางศูนย์นมอนุญาตให้ส่งครั้งเดียวตอนเย็นได้แต่นมที่รีดตอนเช้าต้องแช่ทั้งถังไว้ในน้ำแข็งตลอดเวลาครับ ยิ้ม ยิ้ม
ต้องทำอย่างไรบ้างในกรณีที่ต้องการส่งนมวันละครั้งครับ

NKC
*

« ตอบ #139 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 08:41:13 AM »

ต้องทำอย่างไรบ้างในกรณีที่ต้องการส่งนมวันละครั้งครับ
ต้องเข้าไปเจรจาเงื่อนไขกับศูนย์นมที่เราจะส่งว่าเค้าจะยอมหรือไม่ครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Plumeria
*

« ตอบ #140 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 02:32:49 AM »

ขอบคุณทุกๆความรู้ครับ ตั้งแต่จบ ปวส.ผมก็ทำงานโรงงานได้3 ปีกว่าๆ พร้อมกับพ่อแม่กู้หนี้ยืมสินขายวัวเนื้อขายทรัพย์สิน มาประกอบอาชีพเกษตรกรโคนมเต็มตัว ก็ได้3 ปีกว่าๆเช่นกัน เริ่มจาก0 จนทุกวันนี้ก็ถือว่าดีขึ้นกว่าเดิมครับ แต่ก็ไม่ทิ้ง การทำนา บางทีก็ปลูกมันสลสำปะหลังสลับกับแปลงหญ้าที่ปลูกให้วัว (อยากบอกว่ามันสำปะหลังงามมากๆเลยครับ)สงสัยได้อานิสงจากขี้วัว ที่ฟร์ามเรามี 7 ไร่ครับ...ทั้งไร่มีแค่ต้นมะม่วงต้นเดี่ยวที่เป็นร่มเงา ต้อนเลี้ยงแรกๆต้องบอกว่าสงสารวัวมันมากครับร้อนก็ร้อนๆยิ่งเวลาวัวมันคลอดลูกยิ่งน่ากลัว... ผมเคยเลี้ยงวัวเนื้อเคยทำคลอดวัวเนื้อแต่ไม่ยักรู้ว่าวัวนมมันคลอดลูกน่ากลัวและยากมาก...
...เริ่มเลี้ยงจาก 6 ตัว ซื้อเข้ามาบ้างออกลูกเองบ้าง ทุกวันนี้ก็มีประมาณ 27 ตัวครับ ผมไม่รู้ว่าตัวรีดมีกี่ตัวแต่กลับบ้านมาเมื่อต้นเดือน ได้นมวันละ 2ถัง รายได้หักค่าอาหาร ค่าหนี้ อสค. ก็เหลือใช้ 15,000 บาท ต่อweek แต่พ่อกลับแม่ใช้เรียบครับไม่เหลือเก็บเลย...เอามาบำรุ่งฟร์ามบ้าง ทำโน้นทำนี้ ซื้อนั้นซื้อนี้ หมดครับ ...บางที่ผมก็ งอลแก ว่าไม่รู้จักเก็บ ได้เยอะกว่าเงินเดือนผมอีก แต่แก่ก็บอกว่าไม่รู้มันไปไหนผมเลยงง(แกบอกว่ามันเป็นช่วงตั้งหลัก ช่วงโคกินเรา ดีแล้วที่ไม่ติดลบ ฟร์ามอื่นเค้าติดลบก็มี)  บอกให้ทำบัญชีรายรับรายจ่ายแกทำแบบเดียวก็เลิก ...แต่กลับบ้านเห็นแก่มีความสุขดีก็ปลื้มใจครับ ถึงจะไม่มีเก็บเยอะก็ช่างเหอะ อยู่อย่า่งพอเพียง มีกินมีเก็บไปตามประสา
...ส่วนตัวผมเป็นคนชอบปลูกต้นไม้และเลี้ยงสัตว์ครับ คือกลับบ้านแต่ละครั้งซื้อปลูกหมดหลายพันครับ คือสงสารวัวครับอยากให้มีร่ม...แต่ติดปัญหาคือ ไม่มีใครรดน้ำให้ กลับมาบ้านอีกทีต้นไม้รอดแค่ 10% เอง บางที่ก็เข้าไปเล่นกะวัวนมในรั่วไฟฟ้า เกลือบตายเพราะโดนวัวขวิดครับ ปกติผมเลี้ยงวัวเนื้อผมขึ้นหกกบสูงขี้หลังมันได้เลยนะครับ
และอีกไม่เกิน 2-3 ปีคงต้องกลับไปบ้านเกิด ไปทำอาชีพที่ตนเองรัก เลยมีคำปรึกษาเล็กๆน้อยๆครับ
1. หญ้าที่เราปลูกเราตัดตากแห้งแล้วอัดก้อนได้ไหมครับ(ที่บ้านผมเค้าฮิตทำฟร์ามกันเยอะเลย นึกว่าจะเป็นหมู่บ้านวัวนมซะแล้ว เรื่องตุลเสบียงเลยสำคัญมาก)
2. จากที่พ่อแม่ผมทำฟร์ามกันมา 3ปี จำนวนน้ำนม จำนวนวัว  อยู่ในเรท ที่OK ไหมครับ
3. พี่ๆพอจะมี File Excel ที่ใช้คำนวน บัญชีฟร์ามไหมครับ เช่น สูตรที่ออกมาให้เรารู้เลยว่าเราขายดุลตรงไหน กราฟที่แสดงผลผลิตแต่ละไตรมาตร  (เอามาเป็นแนวทางครับ จะได้ประยุกต์กับประสบการณ์ในโรงงานด้วย)
4.ต้นไม้ที่ควรปลูกไม่ควรปลูกในฟร์ามโคนมมีไหมครับ? (คือผมชอบปลูกไปทั่ว...เผื่อบางพันธุ์มันอาจจะไม่ดีต่อโค)
5.เรื่องแมลงวันครับ เยอะมากๆพอจะมีวิที่กำจัดแบบถาวรไหมครับ? 
ขอบคุณครับเดี๋ยวมันจะเยอะเกินไป...555
วันคับผม
*

« ตอบ #141 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 02:42:34 PM »

ยินดีด้วยครับที่ผลประกอบการเป็นบวก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ช่วงแรกเริ่มฟาร์มผมก็เป็นคนเลี้ยงวัวครับ ลุ่มๆดอนๆเกือบปีที่ 5 ถึงวัวมาเลี้ยงคนได้

ฟาร์มผมพ่อก็ยังเป็นคนจัดการอยู่เหมือนกันครับ เคยเข้าไปช่วยอยู่พักนึงแต่ไม่ไหวครับเรามันไฟแรงเกินไปอยากปรับโน่นปรุงนี่แต่งบมีน้อยก็เลยต้องถอยออกมา อย่างมากก้ทำได้แค่ปลูกต้นไม้รอบๆ ฟาร์ม และปล่อยให้ท่านจัดการกันไปก่อนครับ ต้องเก็บตังอีกสักพักแล้วกลับไปใหม่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมก็ชอบปลูกต้นไม้เหมือนกันครับ ปลูกไปเรื่อยรอดบ้างลาบ้างแต่ก็ยังมีบางส่วนได้ชิมผลบ้างแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอออกความคิดเห็นนะคับ
   1. หญ้าที่ปลูกผมจะเลือกเนเปียร์ปากช่อง เพราะให้ผลผลิตเยอะดีครับ เลือกการกักตุนโดยการหมัก แต่ทุกวันนี้ที่ฟาร์มผมยังคงใช้ฟางเป็นอาหารหยาบซึ่งผมไม่ชอบเลยครับ เพราะทุกวันนี้กว่าจะเป็นฟางก้อนมาถึงเราไม่รู้ว่าผ่านยาฆ่าแมลงมากี่ครั้ง สงสารวัวครับ

2. พยายามให้มีวัวรีดเกินครึ่งของฝูงขึ้นไปเป็นดีครับ

3. ผมไม่ได้ใช้เลยครับ เคยเรียน excel 2003 ก็ถือว่าทำบัญชีได้ดีสำหรับผมแล้วครับ ทุกวันนี้ไม่รู้ว่าเขาพัฒนาไปถึงไหนกันแล้ว โกรธ

4. ผมเลือกต้นจามจุรีครับร่มดี และฝักวัวกินได้ด้วย ไม่ปลูกไม้ที่มีผลใหญ่ๆ วัวอาจกินแล้วติดคอหรือไม่ย่อยครับ

5. แมลงวัน เคยโรยปูนขาวที่ฟาร์มช่วงหน้าฝนแต่แมลงวันก็ยังอยู่ แต่ตามหลัก ปูนขาว+กำมะถัน+น้ำ เป็นยาฆ่าแมลง แต่ไม่กล้าใช้ครับ กลัวผลกระทบกะวัว

ยังไงลองฟังจากเพื่อนท่านอื่นๆดูครับ ยิงฟันยิ้ม

แถวนั้นตอนนี้ราคาวัวรีดนมเป็นยังไงครับ

Liked By: NKC
Plumeria
*

« ตอบ #142 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 11:02:40 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะครับ...
...แถวบ้านผมวัวสาวผสมติด หรือ วัวพร้อมรีด ประมาณ 4-5 หมื่นครับ แพงมากๆเลยครับ  แต่ถ้าเป็นวัวสาวเพิ่งหัดเข้าซองยังผสมไม่ติดราคาก็พอประมาณครับ 2-3 หมื่นนิดๆ ครับ เเละแถวบ้านผมไม่ค่อยมีใครอยากขายซะด้วย
เรื่องหญ้าเมื่อเช้าเพิ่งโทรไปบอกให้แม่ปลูกหญ้าเนเปียไว้เยอะๆ แต่แก่บอกว่าปลูกเยอะวัวจะกินไม่ทันและที่ฟร์ามผมยังไม่มีเครื่องสับเลย ตอนเลี้ยงแรกผมกับแม่ต้องเอา มีดอีโต้สับๆพวกอ้อย ข้าวโพดให้กิน (เหนื่อยมากๆเลยครับเข้าใจถึงความลำบากเลยแหระ555ที่แกไม่อยากปลูกมากๆ) คงเป็นเพราะสาเหตุนี้
ผมขอสอบถามเรื่องหญ้าหมักหน่อยนะครับ มันเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับการกักตุลอาหารเลยไหมครับ ดีกว่าฟางไหม? ผมก็เพิ่งเคยได้ยินเพิ่งเข้าไปข้นใน Google มาแบบไม่ระเอียด  รู้สึกว่าจะมีสองแบบ
1. หมักในบ่หมัก (ไซโล)
2. หมักในถุงพลาสติก
ที่ฟร์ามคุณ ONE วัน หมักแบบไหนครับ เห็นว่ามันจะมีสาร "เชื้อจุลินทรีย์บางชนิด เช่น บัคเตรีในกลุ่มแล็กโตบะซิลัส บัคเตรีกลุ่มนี้จะย่อยแป้งในต้น ใบหรือเมล็ดพืชและเปลี่ยนให้เป็นกรด  เรียกว่า  กรดแล็กติก" สารพวกนี้เราไม่ได้เติมมันเกิดของมันเอง ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ.... แล้วถ้าเราอีโต้สับเอาเองและทำในถุงหมักจะได้ไหม สับเป็นท่อนยาวได้ไหม?

วันคับผม
*

« ตอบ #143 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 04:25:47 AM »

ใช่ครับ กลุ่มแบคทีเรียแลคติก ที่สามารถเจริญได้ในสภาพไร้อากาศ เราไม่จำเป็นต้องเติมเข้าไปเพียงแต่เติมสิ่งที่มันต้องการคือพลังงาน หญ้าที่มีพลังงานต่ำจะมีการเติมกากน้ำตาล แต่สำหรับเนเปียซึ่งมีพลังงานค่อนข้างสูงอยู่แล้วหมักได้เลยครับ หัวใจหลักคือให้อากาศเหลือน้อยที่สุดเพื่อให้การหมักได้อย่างสมบูรณ์ซึ่งจะสำพันธ์กับขนาดชิ้นของหญ้าหมักยิ่งชิ้นเล็กก็ยิ่งอัดได้แน่นและลดช่องอากาศได้ดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

ผมเคยหมักข้าวโพดในถุงพลาสติกก็หมักได้ค่อนข้างสมบูรณ์ครับ ปัญหาอยู่ที่ หนูกัดถุง แมวไล่จับหนูเล็บเกาะถุงรั่ว มดเจาะถุงรั่ว  โกรธ โกรธ  ก็ทำให้หย้าเราเสียหายได้ครับ หากต้องใช้ถุงหมักคงต้องป้องกันปัญหาเหล่านี้ให้ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

อีกวิธีคือทำทำหลุมหมัก โดยสร้างบ่อหมัก 2 บ่อเพื่อสลับกันหมักและเปิดใช้  ยิงฟันยิ้ม
และอีกวิธีหมักโดยกองหญ้าเป็นแบบหลังเต่าแล้วรถเหยีบอัดให้แน่น พลาสติกคลุม และยางรถยนต์ทับ  ยิงฟันยิ้ม

แนะนำว่าการที่จะได้ผลผลิตหญ้าตรงตามอายุที่เหมาะสมเเละผลผลิตสูงสุดต้องตัดพร้อมกันทั้งแปลงครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์