หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่องวัวนมนะครับ  (อ่าน 63326 ครั้ง)
NKC
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 02:33:26 PM »

เหอะๆพวกคุณไม่เชื่อผมไม่เป็นไร ผมเคยเลี้ยงมาแล้ว ลองเลี้ยงเลย แล้วอย่ามาพูดทีหลัง ว่าผมไม่เตือนอยากเป็น หนี้ หลักล้านตื่นเช้า อาบนํ้า วัวให้หญ้าให้อาหารรีดนม ไปส่งโรงนม กินข้าว ตัดหญ้่าทั้งวัน เย็นอาบนํ้า รีดนม ให้หญ้าให้อาหาร ไปส่งโรงนม กว่าจะได้กินข้าว ก็คํ่า  ต้องรีดทุกวัน ไม่รีดไม่ได้ เดี๋ยวเต้านมอักเสบอีก ถ้าเต้าอักเสบ ขายนมไม่ได้จนกว่าจะหาย ทำซั้าๆแบบนี้ทุกวันๆ และปัญหาอีกเยอะแยะ ไหนต้องลุ้นว่าลูกที่เกิดมาจะเป็นตัวผู้กับตัวเมียอีกไม่มีเวลาเป็นส่วนตัว ที่ว่าสัตว์หมู หมากาไก่ อย่าทีคุณว่า หมามีนมให้รีดขายรึ ถ้าใครกินนมหมา ก็คงเป็นต้องเลี้ยงแบบเดียวกันกับวัว ถ้าคุณรักวัวกว่ารักลูกคุณ เชิญ เลี้ยงเลยๆๆ ถ้าสนใจปรึกษาการเลี้ยงจากผมได้
ถ้าไม่ดีจริงในหลวงไม่พระราชทานลงมาเป็นอาชีพให้เกษตรกรหรอกครับ
บางคนเค้าไปฟังจากคนอื่นมาว่าทำแล้วมีเงินมีทองมีบ้านมีรถได้ก็เพราะอาชีพเลี้ยงวัวนมตัวเองก็อยากมีเพราะคิดว่ามันง่ายไม่ได้ศึกษาให้ดีก่อนและใจก็ไม่รักในอาชีพนี้ด้วยความคาดหวังสูงมากพอมาทำเข้าจริงๆไม่ประสบความสำเร็จ เหนื่อย ท้อแท้ก็เลยไปโทษว่ามาเป็นขี้ข้าวัวแต่ไม่เคยโทษตัวเองที่ไม่ศึกษามาให้ดีก่อนคนที่เค้าประสบความสำเร็จได้เค้าต้องใช้ความอดทนอย่างสูงบวกกับประสบการณ์และความรู้กว่าจะผ่านอุปสรรคมาได้มันต้องใช้เวลาแล้วเค้าเหล่านั้นก็ได้ประสบความสำเร็จเป็นของขวัญครับ :)ส่วนเรื่องเลี้ยงวัวนมกับวัวเนื้อรวมกันบางสหกรณ์เค้าไม่อนุญาตนะที่ทราบก็มีพะเยาส่วนเหตุผลผมไม่ทราบเหมือนกัน :)แต่อันที่จริงทั้งวัวเนื้อและวัวนมนั้นเลี้ยงรวมกันได้อาหารก็กินอย่างเดียวกันยกเว้นแค่ตอนรีดผมเองก็ยังเลี้ยงรวมกันแถมม้าไปอีก1ชนิดด้วยครับ ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

bankpiglet
*

« ตอบ #113 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 10:35:28 PM »

ใช่ครับ การเลี้ยงวัวนมไม่ใช่ง่ายๆ น่ะครับ ค่านู่นค่านี่จิปาถะ ค่าอาหารสูงมากพ่อตาผมเลี้ยงอยู่ปากช่องครับ ประมาณ 30ตัว
ตอนนี้ลองให้กินอาหารเสริม จีทีเอช ช่วยลดต้นทุนค่าอาหารน้ำนมได้เยอะขึ้นครับ ถ้าเวริคจะมาบอกต่อครับ
aekkachailao
*

« ตอบ #114 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 01:08:12 PM »

ผมคิดว่าการเลี้ยงวัวนมนั้นถ้ามีระบบการจัดการที่ดีและแบ่งเวลาให้ดีก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับเพราะส่วนใหญ่แล้วนั้นจะทำระบบการจัดการที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ยิ่งเรื่องการบริหารเวลานั้นส่วนมากยิ่งไม่ทำเลยนะครับผมว่า
พอดีผมได้ไปคุยและไปศึกษากับพี่ที่เลี้ยงวัวนมอยู่ที่ปราณครับพี่เค้าก็บอกว่าถ้าสายพันธ์ดีก็ไม่มีอะไรที่เราต้องห่วง ทั้งนม คุณภาพนม สุขภาพวัว ทุกๆอย่างแต่เราต้องทำทุกอย่างด้วยการจัดการที่ดีและบริหารเวลาที่ดี
เพราะพี่เค้ามี่วัวรีดอยู่ สิบตัวเช้าก็รีดนมพอเสร็จปล่อยกินหญ้าแต่ที่ให้กินนั้นพี่เค้าทำไว้มีร่มเงาไม้ด้วย พี่เค้าก็ไปทำอะไรต่อมิอะไรหลายๆอย่างเข้าเมือง พบเพื่อน เย็นก็รีด เร็จเข้าคอก พอเวลาผสมพี่เค้าก็จะผสมพร้อมกัน เวลาคลอดก็ใกล้กัน เวลาช่วงวัวไม่ให้นมก็พร้อมกัน
เค้าก็บอกว่าพอภึงช่วงมันไม่ให้นมเค้าก็ไปเที่ยวหลายๆวันนได้โดยจ้างแค่คนให้อาหารคนเดียวพอ
นี่ที่ผมไปดูงานและฟังจากที่พี่เค้าเล่านะครับ
ส่วนตัวผมเลยคิดว่าไม่มีอะไรทำแล้วไม่เหนื่อยหรอกครับแต่ถ้ามีการบริหารจัดการที่ดีและมีแบบแผนที่สำคัญใจต้องรักเราก็จะมีความสุขจากสิ่งที่เราทำแล้วผลพลอยได้ก็คือกำไรและอื่นตามมาเอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Sanya_Sr
veelopburi
*

« ตอบ #115 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:03:32 AM »

ไม่ได้เข้าเวบนี้มานาน เพราะยุ่งๆ วันนี้มีสมาชิกร่วมอุดมการณ์เดียวกันเพิ่มขึ้น ยินดีมากคับ
ผมยังไม่ได้เป็นเจ้าของฟาร์มคับแต่ช่วยคุณพ่อ รีดมาหลายปีแล้ว  ยังไม่ได้ไปอบรมที่อ.ส.ค.เลย
ว่าจะหาเวลาไปอบรมอยู่คับ
ขอให้เฮงๆ รวยๆนะคับ
NKC
*

« ตอบ #116 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 12:31:24 PM »

ไม่ได้เข้าเวบนี้มานาน เพราะยุ่งๆ วันนี้มีสมาชิกร่วมอุดมการณ์เดียวกันเพิ่มขึ้น ยินดีมากคับ
ผมยังไม่ได้เป็นเจ้าของฟาร์มคับแต่ช่วยคุณพ่อ รีดมาหลายปีแล้ว  ยังไม่ได้ไปอบรมที่อ.ส.ค.เลย
ว่าจะหาเวลาไปอบรมอยู่คับ
ขอให้เฮงๆ รวยๆนะคับ
ถ้าทำมาหลายปีแล้วผมว่าคงไม่ต้องไปอบรมแล้วมั้งครับ :)น่าจะเก่งและชำนาญพอสมควรแล้วผมเองก็ไม่เคยไปอบรมที่ไหนได้แต่รับการถ่ายทอดจากผู้ที่มีความชำนาญและลงมือทำมันก็เริ่มชินและชำนาญไปเองส่วนอนาคตถ้าผมมีเวลาก็คงอบรมในส่วนผสมเทียมอย่างเดียวเคยแต่ล้วงแต่ไม่เคยผสมเทียมเองเลยสักทีผมว่าหลักๆการเลี้ยงวัวมันอยู่ที่การจัดการที่ดีเป็นหลักครับผมไปดูฟาร์มวัวนมมาหลายจังหวัดแต่ละที่จัดการไม่เหมือนกันผมก็จะนำข้อดีของแต่ละที่มาประยุกต์ใช้ ;Dไม่ทราบว่าอยู่ส่วนไหนของลพบุรีเหรอครับ ยิ้ม
veelopburi
*

« ตอบ #117 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 05:58:07 PM »

อ.ลำสนธิคับ
ยินดีที่ได้รู้จักคับผม
NKC
*

« ตอบ #118 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 08:58:33 AM »

อ.ลำสนธิคับ
ยินดีที่ได้รู้จักคับผม
ยินดีครับ ยิ้ม ยิ้ม
avc4000
*

« ตอบ #119 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 07:22:25 PM »

รู้จักกลุ่มเลี้ยงโคนมหนองรีบ้างมั้ยครับ ถ้าได้เจอพี่ประเทือง ฝากความคิดถึงจากรองประธานครับ ^_^

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
j-family
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:15:57 AM »

การอบรมที่ อ.ส.ค. ถึงเราจะมีความชำนาญก็จริงอยู่ค่ะ แต่เวลาที่เรามีฟาร์มและพร้อมจะส่งน้ำนมดิบ ใบประกาศจาก อ.ส.ค. ตัวนี้แหล่ะค่ะสหกรณ์เค้าต้องการ เมื่อสมัครแล้วก็จะให้เบอร์ถังเรามาค่ะ จากที่พี่หมีถามสหกรณ์สีคิ้วมาค่ะ
j-family
*

« ตอบ #121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 09:27:04 AM »

ถ้าในฟาร์มวัวนม ที่เลี้ยง ไม่มีวัวดายเยอะ ค่าอาหารจะประหยัดได้มากเหมือนกัน เพราะฉะนั้นหากมีวัวดายเยอะก็ทยอยขายออกแล้วซื้อวัวสาวเข้ามาแทนที่และทำการผสม
veelopburi
*

« ตอบ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 01:49:52 PM »

รู้จักกลุ่มเลี้ยงโคนมหนองรีบ้างมั้ยครับ ถ้าได้เจอพี่ประเทือง ฝากความคิดถึงจากรองประธานครับ ^_^
พอรู้จักหลายท่านอยู่แต่ไม่แน่ใจว่าจะใช่พี่ประเทืองเดียวกันรึป่าว ผู้หญิงใช่ป่าวคัฟ   ถ้าใช่พี่เค้าอยู่ถัดจากบ้านผมไปไม่ไกลเท่าไหร่คัฟ
จะให้บอกว่าฝากความคอดถึงจากใครนะคัฟ
avc4000
*

« ตอบ #123 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 11:23:37 PM »

พอรู้จักหลายท่านอยู่แต่ไม่แน่ใจว่าจะใช่พี่ประเทืองเดียวกันรึป่าว ผู้หญิงใช่ป่าวคัฟ   ถ้าใช่พี่เค้าอยู่ถัดจากบ้านผมไปไม่ไกลเท่าไหร่คัฟ
จะให้บอกว่าฝากความคอดถึงจากใครนะคัฟ

ใช่ครับพี่ประเทืองเป็นผู้หญิง ได้ข่าวว่า 2 มีค. นี้จะบวชหลานชาย ฝากความคิดถึงให้ด้วยนะครับ นอกจากพี่ประเทืองแล้วยังมีพี่รวงทอง คุณแมว ครับที่เรียนอบรมอสค. ด้วยกันถ้ารู้จักฝากความคิดถึงเพิ่มให้ทีครับ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
kan2030
*

« ตอบ #124 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 07:19:14 PM »

สวัสดีชาวโคนมทุกท่านครับ ผมอีกหนึ่งที่เปลี่ยนอาชีพมาเลี้ยงโคนม ลาออกจากทหาร  ก่อนจะเลี้ยงก็ได้ไปอบรมที่ อสค. เพื่อที่จะได้รู้ว่าตัวเราจะสามารถทำได้หรือเปล่า เพราะหักมุมชีวิตแบบสุดสุด ด้วยอายุเลขสี่นำหน้าเกือบจะเป็นเลขห้าอยู่แล้ว เมื่อได้อบรมก็มีความคิดว่าไม่ยาก เราทำได้แน่ เกิดความฮึกเหิม ลงมือสร้างโรงรีด คอกพัก หาซื้อวัวท้องสาว มันเป็นอะไรที่ไม่ง่ายอย่างที่คิด และเป็นจังหวะที่ราคาวัวขึ้นแบบสุด ๆ 45,000 - 50,000 บาท ผมก็สู้ตั้งใจจะหาวัวเข้าฟาร์มครั้งแรกให้ได้สักสิบตัว แต่ด้วยราคาวัวที่สูง จำนวนวัวเลยลดลงเพราะทุนหมด ตอนนี้ผมมีเลี้ยงอยู่ 6 ตัว ได้รีดแล้วสองตัวเมื่อเดือน ก.พ.ที่ผ่านมานี่เอง ปัญหาเกิดเยอะมาก จากที่อบรมมาจะไปมีปัญหาให้เราแก้ แต่(การเลี้ยง)ชีวิตจริง มี ท้อเลยครับ อีกอย่างผมทำคนเดียวไม่มีใครช่วย ทุกอย่างทำเองหมด ตื่นนอนตีห้าเตรียมอุปกรณ์รีด แค่เอาสายลมสายนมใส่ที่ตัวหัวใจก็เล่นซะเจ็บมือ เพราะของใหม่มันเข้ายากมาก อิอิ จากนั้นก็เตรียมถังใส่น้ำยาคลอรีนสำหรับเช็ดเต้านม ยาจุ่มนม ถังใส่นม ถ้วยตรวจนม จากนั้นก็ไปเตรียมอาหารข้น นำมาใส่รางให้อาหาร เสร็จเรียบร้อยก็เชิญสาวสาวที่ไม่สด เข้าประจำที่ ด้วยวัวก็ใหม่ ผมก็ใหม่ ถึงวันนี้บางตัวยังจำช่องของตัวเองไม่ได้เลย กว่าจะเข้าเรียบร้อยเล่นซะเหนื่อยครับ วันไหนเข้าถูกจะรู้สึก Yes ตอนที่รีดครั้งแรกมันช่างต่างกับที่ไปอบรม เพราะคุณเธอไม่ได้อยู่นิ่งเหมือนที่ อสค.ขนาดผูกขาทั้งสองข้าง ยังโดนฤทธิ์เธอเตะมือชาเลย ตอนแรกนึกว่าหักซะแล้ว..รีดเสร็จก็ปล่อยเธอหล่อนทั้งหลายไปเดินอาบแดดเล็มหญ้าที่มีพื้นที่อยู่น้อยนิด เอาฟางไปให้เธอที่คอกพัก กลับหลังหันมาล้างถังรีด อุปกรณ์ทุกอย่าง ทำตามที่อบรมเป๊ะ ล้างเสร็จก็หันมาล้างคอกรีดที่มีทั้งฉี่และอื จากนั้นก็เข็นถังใส่นม ไปไว้ตรงจุดที่รถมารับ กลับมาต้องไปป้อนนมให้ลูกวัวที่เกิดใหม่..นี่แหละครับ สามเดือนที่ผ่านมา เจอทั้งวัวป่วย เล่นซะโรครุนแรงเลย(หมอบอก)ไข้เห็บ ตามมาด้วย เต้านมอักเสบ นี่ขนาดระมัดระวังอย่างดี ทำตามขั้นตอนทุกอย่างที่ไปอบรม ล้างเสร็จจุ่มด้วยน้ำยาคลอรีน ก่อนรีดก็จุ่มน้ำยาคลอรีน ยังเป็นเต้านมอักเสบได้..ยังเจออีกหลายอย่างครับบนหนทางการเลี้ยงโคนมข้างหน้า ท้อครับอย่างที่บอก เพราะไม่เคยคิดถึงปัญหาและไปอบรม ก็ไม่ได้สอนเรื่องการเจอปัญหา ไม่ได้โทษทางสถานที่อบรมนะครับ ของแบบนี้ต้องมาเจอด้วยตัวเองถูกแล้ว ยังไม่รวมถึงการหาซื้อวัวที่โดนพ่อค้าหลอก ผมก็โดนมาแล้ว ที่สาธยายมานี่ก็เพื่อจะเตือนผู้จะกระโดดลงมาทำอาชีพนี้ครับ ว่าไม่สวยหรูอย่างที่ผู้รู้ได้กระทู้บอกไว้หลายๆท่าน ท้อครับแต่...ไม่ถอย เมื่อเข้าที่เข้าทางผมมองเองว่าดีกว่าอาชีพอื่นๆ หลายขุม แถมมีเวลาเหลือให้เราได้ทำอะไรอีกตั้งเยอะ เพียงแต่ไปไหนต้องสามารถกลับมาให้ทันรีดนมให้ได้ ถึงตอนนี้ผมก็ยังต้องการคำแนะนำจากเพื่อนชาวโคนมทั้งหลายอยู่ อยากรู้ว่าเพื่อน ๆ เลี้ยงด้วยอาหารอะไรกัน ผมอยากได้ความรู้ตรงนี้มาก ช่วยชี้แนะด้วย อย่างน้อยถ้าผมบริหารเรื่องอาหารได้ก็จะประหยัดเรื่องราคาอาหารที่แพงมาก

Liked By: avc4000, Warin21, Sanya_Sr
NKC
*

« ตอบ #125 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:36:51 AM »

สวัสดีครับพี่kan2030ผมว่าหลักๆการเลี้ยงสัตว์มันอยู่ที่การจัดการครับถ้าเราทำเป็นระบบจะไม่เหนื่อยมาก :)ไม่ทราบว่าพี่เลี้ยงอยู่ที่ไหนครับสำหรับเรื่องอาหารข้นผมจะใช้ในพื้นที่เป็นแบบผงเพราะเราจะเห็นวัตถุดิบที่ผสมมาได้อย่างชัดเจนราคาจะถูกกว่าแบบอัดเม็ดส่วนเรื่องการเตรียมอาหารข้นตอนเช้าผมจะตักไว้ให้ในรางตั้งแต่ประมาณ6โมงเย็น-1ทุ่มเช้ามาก็ไม่ต้องตักเพราะถ้าวัวมันได้เห็นอาหารอยู่ในรางมันจะเข้าซองรีดโดยที่เราไม่เหนื่อยส่วนเรื่องเต้านมอักเสบมาจากหลายปัญหาเช่นอาบน้ำวัวก่อนรีดนม หรือไม่ก็รีดเสร็จวัวลงนอนเพราะรูนมจะเปิดเป็นเวลาประมาณ30นาทีหลังรีดต้องให้วัวยืนหรือเดินห้ามนอน :)ส่วนเรื่องวัวที่พี่ซื้อวัวเข้ามาตัวละ45000-50000บาทถือว่าแพงมากถ้าใจเย็นๆแล้วค่อยดูไปจะได้ตัวละผมว่าอย่างแพงก็ไม่น่าเกิน40000บาทการอบรมไม่ว่าที่ไหนมันเป็นแค่แนวทางครับส่วนชีวิตจริงมันอีกอย่างต้องแก้ไขเองไม่มีในตำรา :)วัวสาวส่วนมากที่เข้ารีดครั้งแรกนั้นจะเตะแต่ถ้ารีดไปซัก1-2เดือนพี่ลองไม่ต้องมัดขาดูว่ามันจะเตะมั้ยถ้าไม่เตะก็ไม่ต้องมัดแต่ถ้าเตะแสดงว่ามันเป็นนิสัยถ้าไม่จากแม่วัวก็ต้องจากพ่อของวัวตัวนี้ซึ่งถ่ายทอดกันทางพันธุกรรมเวลานั่งรีดห้ามให้ขาแหย่เข้าไปใต้ท้องวัวเพราะถ้าวัวบางตัวเตะแล้วเรามัดขาวัวมันอาจจะล้มตัวลงนอนทับขาเราได้ผมเองเคยรีดนมวัวก็ไม่ได้มัดขาแต่อย่างใดยกเว้นตัวที่เตะเพราะถ้าเรามัดวัวมันจะเคยชินกับการมัดถ้าไม่มัดมันก็เตะเราก็เหนื่อยเพิ่มทุกอย่างมันอยู่ที่การจัดการครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
NKC
*

« ตอบ #126 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:18:35 AM »

มีอีกเรื่องหนึ่งที่ผมอยากจะแนะนำเผื่อเป็นทางเลือกครับพี่kan2030 :)เห็นพี่ว่าตอนนี้มีวัวรีดอยู่6ตัวบางทีเรื่องปากท้องสำคัญวัวขนาด6แม่รีดผมว่าไม่พอเลี้ยงตัวและครอบครัวได้ถ้าได้ก็ลำบากมากผมอยากจะแนะนำพี่ให้ผสมวัวเนื้อชาร์โรเล่ส์กับวัวนมทุกตัวที่พี่มีฟังดูมันอาจจะบ้าบอสักหน่อยแต่อย่างที่ทราบการเป็นเกษตรกรเราต้องปรับตัวให้อยู่ได้ไม่งั้นแย่แน่ๆไม่มีใครช่วยเราได้สภาวะทุกวันนี้วัวเนื้อขาดตลาดราคาดีมากถ้าเราผสมชาร์โรเล่ส์เข้าไปแล้วลูกออกมาเป็นตัวผู้เราเลี้ยงไว้ซักหย่านมราคาก็ประมาณ20000-25000บาทหรือไม่พี่ก็เลี้ยงไปสัก1ปีราคาก็จะถีบขึ้นไปอีกการตัดสินใจขายแล้วแต่จังหวะถ้าได้ราคาดีช่วงไหนก็ขายช่วงนั้นขายไปแล้วพี่ก็เพิ่มเงินอีกสักหน่อยใจเย็นๆพี่ก็ไปซื้อวัวนมสาวท้องแรกเข้ามาเลี้ยงราคาผมว่าน่าจะประมาณ30000-35000บาทพี่ไม่ต้องมาเลี้ยงลูกวัวนมตัวเมียให้งบมันบานปลายกว่าจะโตกว่าจะผสมได้ร่วม2ปีผิดกับลูกวัวนมตัวผู้ที่ออกมาอย่างสูงตอนนี้ก็ประมาณ1000บาทแต่ถ้าได้ลูกวัวตัวเมียเป็นครึ่งเนื้อครึ่งนมพี่ก็ยังสามารถรีดนมได้เหมือนวัวนมทุกอย่างชาร์โรเล่ส์เป็นวัวเนื้อยุโรปที่มีสีทองออกมาจะเป็นตัวผู้หรือเมียแทบไม่มีลายวัวนมให้เห็นเป็นที่ต้องการของตลาดทั้งตลาดบนและตลาดล่างผมไม่ได้มีความรู้มากมายนะครับแค่อยากเสนอหลายๆด้านเพื่อปากท้องและความอยู่รอดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Sanya_Sr
avc4000
*

« ตอบ #127 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:45:16 PM »

สวัสดีชาวโคนมทุกท่านครับ ผมอีกหนึ่งที่เปลี่ยนอาชีพมาเลี้ยงโคนม ลาออกจากทหาร  ก่อนจะเลี้ยงก็ได้ไปอบรมที่ อสค. เพื่อที่จะได้รู้ว่าตัวเราจะสามารถทำได้หรือเปล่า เพราะหักมุมชีวิตแบบสุดสุด ด้วยอายุเลขสี่นำหน้าเกือบจะเป็นเลขห้าอยู่แล้ว เมื่อได้อบรมก็มีความคิดว่าไม่ยาก เราทำได้แน่ เกิดความฮึกเหิม ลงมือสร้างโรงรีด คอกพัก หาซื้อวัวท้องสาว มันเป็นอะไรที่ไม่ง่ายอย่างที่คิด และเป็นจังหวะที่ราคาวัวขึ้นแบบสุด ๆ 45,000 - 50,000 บาท ผมก็สู้ตั้งใจจะหาวัวเข้าฟาร์มครั้งแรกให้ได้สักสิบตัว แต่ด้วยราคาวัวที่สูง จำนวนวัวเลยลดลงเพราะทุนหมด ตอนนี้ผมมีเลี้ยงอยู่ 6 ตัว ได้รีดแล้วสองตัวเมื่อเดือน ก.พ.ที่ผ่านมานี่เอง ปัญหาเกิดเยอะมาก จากที่อบรมมาจะไปมีปัญหาให้เราแก้ แต่(การเลี้ยง)ชีวิตจริง มี ท้อเลยครับ อีกอย่างผมทำคนเดียวไม่มีใครช่วย ทุกอย่างทำเองหมด ตื่นนอนตีห้าเตรียมอุปกรณ์รีด แค่เอาสายลมสายนมใส่ที่ตัวหัวใจก็เล่นซะเจ็บมือ เพราะของใหม่มันเข้ายากมาก อิอิ จากนั้นก็เตรียมถังใส่น้ำยาคลอรีนสำหรับเช็ดเต้านม ยาจุ่มนม ถังใส่นม ถ้วยตรวจนม จากนั้นก็ไปเตรียมอาหารข้น นำมาใส่รางให้อาหาร เสร็จเรียบร้อยก็เชิญสาวสาวที่ไม่สด เข้าประจำที่ ด้วยวัวก็ใหม่ ผมก็ใหม่ ถึงวันนี้บางตัวยังจำช่องของตัวเองไม่ได้เลย กว่าจะเข้าเรียบร้อยเล่นซะเหนื่อยครับ วันไหนเข้าถูกจะรู้สึก Yes ตอนที่รีดครั้งแรกมันช่างต่างกับที่ไปอบรม เพราะคุณเธอไม่ได้อยู่นิ่งเหมือนที่ อสค.ขนาดผูกขาทั้งสองข้าง ยังโดนฤทธิ์เธอเตะมือชาเลย ตอนแรกนึกว่าหักซะแล้ว..รีดเสร็จก็ปล่อยเธอหล่อนทั้งหลายไปเดินอาบแดดเล็มหญ้าที่มีพื้นที่อยู่น้อยนิด เอาฟางไปให้เธนอที่คอกพัก กลับหลังหันมาล้างถังรีด อุปกรณ์ทุกอย่าง ทำตามที่อบรมเป๊ะ ล้างเสร็จก็หันมาล้างคอกรีดที่มีทั้งฉี่และอื จากนั้นก็เข็นถังใส่นม ไปไว้ตรงจุดที่รถมารับ กลับมาต้องไปป้อนนมให้ลูกวัวที่เกิดใหม่..นี่แหละครับ สามเดือนที่ผ่านมา เจอทั้งวัวป่วย เล่นซะโรครุนแรงเลย(หมอบอก)ไข้เห็บ ตามมาด้วย เต้านมอักเสบ นี่ขนาดระมัดระวังอย่างดี ทำตามขั้นตอนทุกอย่างที่ไปอบรม ล้างเสร็จจุ่มด้วยน้ำยาคลอรีน ก่อนรีดก็จุ่มน้ำยาคลอรีน ยังเป็นเต้านมอักเสบได้..ยังเจออีกหลายอย่างครับบนหนทางการเลี้ยงโคนมข้างหน้า ท้อครับอย่างที่บอก เพราะไม่เคยคิดถึงปัญหาและไปอบรม ก็ไม่ได้สอนเรื่องการเจอปัญหา ไม่ได้โทษทางสถานที่อบรมนะครับ ของแบบนี้ต้องมาเจอด้วยตัวเองถูกแล้ว ยังไม่รวมถึงการหาซื้อวัวที่โดนพ่อค้าหลอก ผมก็โดนมาแล้ว ที่สาธยายมานี่ก็เพื่อจะเตือนผู้จะกระโดดลงมาทำอาชีพนี้ครับ ว่าไม่สวยหรูอย่างที่ผู้รู้ได้กระทู้บอกไว้หลายๆท่าน ท้อครับแต่...ไม่ถอย เมื่อเข้าที่เข้าทางผมมองเองว่าดีกว่าอาชีพอื่นๆ หลายขุม แถมมีเวลาเหลือให้เราได้ทำอะไรอีกตั้งเยอะ เพียงแต่ไปไหนต้องสามารถกลับมาให้ทันรีดนมให้ได้ ถึงตอนนี้ผมก็ยังต้องการคำแนะนำจากเพื่อนชาวโคนมทั้งหลายอยู่ อยากรู้ว่าเพื่อน ๆ เลี้ยงด้วยอาหารอะไรกัน ผมอยากได้ความรู้ตรงนี้มาก ช่วยชี้แนะด้วย อย่างน้อยถ้าผมบริหารเรื่องอาหารได้ก็จะประหยัดเรื่องราคาอาหารที่แพงมาก
ฟาร์มอยู่ที่ไหนครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์