หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่องวัวนมนะครับ  (อ่าน 61985 ครั้ง)
mindhead
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 10:55:59 PM »

ก. รางอาหารตรงกลาง ทั้งอาหารข้นและหยาบที่เดียวกันได้ไม่จำเป็นต้องลงทุนทำรางอาหารเพิ่ม
ข. วัวไม่เปื้อนหรือแฉะไม่ว่าฝนจะตกแรงแค่ไหน เว้นแต่น้ำท่วม
ค. ไม่เปลืองพื้นที่

ประเด็นหลักเลยคงเป็นเรื่องของพื้นที่ที่จำกัดจริงๆ ชอบตรงที่ไม่ต้องกลัวแฉะไม่ว่าฝนจะตกแรงแค่ไหน แต่ว่ารูปแบบลักษณะอาคารก็คงมีค่าใช้จ่ายสูงมากทีเดียว นี่แค่ตอนนี้ทำแบบหลังคาธรรมดาๆก็หมดไม่น้อยเลย

เรื่องแผ่นยางนี่ก็ยังอยากได้มากเลย ยังไงมีทุนเพิ่มคงจะลองใช้ดู ลองหาข้อมูลวิจัยในเน็ทที่เป็นแผ่นยางพาราก็น่าสนใจ คงช่วยให้วัวสบายเท้าและเข่าหน้าจริงๆ แต่เสียดายที่ราคาค่อนข้างสูง บวกกับไม่แน่ใจเท่าไหร่เกี่ยวกับอายุการใช้งานและการทำความสะอาด จะคุ้มค่ามั้ยกับการลงทุนถ้าทำให้ได้น้ำนมเพิ่มอีกนิดหน่อย แต่ในระยะยาวนี่น่าจะคุ้มนะครับ  ไว้คงต้องไปหาดูตัวอย่างจากฟาร์มที่ใช้อยู่ จำได้ว่าเคยอ่านในเน็ทเห็นมีรองเท้าวัวทำจากยางด้วย ประมาณว่าช่วยรักษากลีบเท้าวัว โดยเฉพาะวัวที่บาดเจ็บ

วิทวัส (Mindhaed)
36/22 ซอยรามอินทรา 127 แยก 1 แขวงมีนบุรี เขตมีนบรี กทม 10510

country_boy
*

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 08:36:01 PM »

รบกวนสอบถามครับ มีสมาชิก โคนม บุรีรัมย์ บ้างไหมครับ
คือว่าผมสนใจอยากเลี้ยง วัวนม ครับผมอยู่บุรีรัมย์ พอดีว่าเขตที่ผมอยู่ห่างจาก สหกรณ์พอสมควร ประมาณ 50 กม. (อยู่ ประโคนชัย ครับ)
ก็เลยเขามาขอคำปรึกษา ว่าเหมาะสมหรือไม่ครับ ที่จะเลี้ยง ผมทำงานที่โคราช อยากกลับไปอยู่บ้านแล้ว

gaset
*

« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 01:05:23 AM »

สอบถามทุกๆท่านผมอยู่ลพบุรีอยากซื้อนมวัวสดมาต้มให้ลูกชายกิน(อายุ 4 ขวบ)
ไม่ทราบว่าเด็กขนาดนี้สามารถกินได้หรือยังจะท้องเสียหรือเปล่า
และลพบุรีหรือแหล่งใกล้เคียงมีที่ไหนขายบ้างครับ
     ขอบคุณครับ
j-family
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:11:29 AM »

น้องชายเราเป็นหมอวัวค่ะ จบโดยตรงจากเดนมาร์ก และประสบการณ์ ผสมเทียม และรักษา 10 กว่าปีที่ฟาร์มโชคชัย ใครมีปัญหาเกี่ยวกับวัวนม หรือ น้ำเชื้อ ปรึกษากับน้องชายได้ค่ะ ชื่อหมอ เก่ง 085-026-5497 เค้าไม่แพงอย่างที่คิดค่ะ ตอนนี้เค้ากับลังตัดสินใจว่าจะไปประจำมาเลเซีย (ให้เดือนละ 200,000 บาท) ก็ไม่อยากให้ไปเพราะสงสารลูกค้าแถว สีคิ้ว สูงเนิน ปากช่อง เพราะน้องคิดราคายุติธรรม ยิ่งผสมเทียมรับรองติดตัวเมีย 100 เปอร์เซ็น เค้าผ่าตัดเก่งมาก ๆ เห็นมากับตา
nuy00
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:44:17 PM »

รายงานตัวครับ.. ชอบวัวนมครับ ยิ่งเลี้ยงยิ่งรัก จนไม่เป็นไรขอให้วัวอิ่มครับ
veelopburi
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:14:20 PM »

รายงานตัวครับ.. ชอบวัวนมครับ ยิ่งเลี้ยงยิ่งรัก จนไม่เป็นไรขอให้วัวอิ่มครับ

หวัดดีคับ  ไม่ทราบว่าเลี้ยงอยู่แถวไหนคับผม   
ผมอยู่ลพบุรี  เก่งคับ   เจ๋ง เจ๋ง
liveclick
*

<กลุ่มมิตรภาพ 201>

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:40:36 PM »

เห็นใครๆเขาเลี้ยง   ก็มีรถใหม่ขับกันเยอะนะ   มีแต่คนมีเงินนะเนี่ยที่เลี้ยง  แต่ไม่มีเวลาไปไหนแค่นั้นเอง

เมื่อก่อนแถวบ้าน มวกเหล็ก(บ้านแฟน)
พ่อ ตา แม่ยายเขาก็เลี้ยง แต่ตอนนี้แกเลิกไปแล้ว  อายุเยอะทำกันไม่ไหว 
เนี่ยก็คิดว่าจะไปอยู่ที่นั่น จะลองเริ่มเลี้ยงดู  ก็เห็นคนอื่นๆ มีวัวรีดได้ 2-3 ตัว เขาก็ยังทำกันเลย
nuy00
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 08:16:07 PM »

หวัดดีคับ  ไม่ทราบว่าเลี้ยงอยู่แถวไหนคับผม   
ผมอยู่ลพบุรี  เก่งคับ   เจ๋ง เจ๋ง
อยู่แถวมวกเหล็กครับ หนุ่ยครับ...ยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณเก่งเลี้ยงเยอะมั้ยครับ
nuy00
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 09:10:32 PM »

เห็นใครๆเขาเลี้ยง   ก็มีรถใหม่ขับกันเยอะนะ   มีแต่คนมีเงินนะเนี่ยที่เลี้ยง  แต่ไม่มีเวลาไปไหนแค่นั้นเอง

เมื่อก่อนแถวบ้าน มวกเหล็ก(บ้านแฟน)
พ่อ ตา แม่ยายเขาก็เลี้ยง แต่ตอนนี้แกเลิกไปแล้ว  อายุเยอะทำกันไม่ไหว 
เนี่ยก็คิดว่าจะไปอยู่ที่นั่น จะลองเริ่มเลี้ยงดู  ก็เห็นคนอื่นๆ มีวัวรีดได้ 2-3 ตัว เขาก็ยังทำกันเลย
ขึ้นอยู่กับการจัดการครับ ที่บ้านผมกลางวันว่างทั้งวันครับ(08.00-18.00)ตอนนี้ยังหาอะไรทำไม่ค่อยจะได้
veelopburi
*

« ตอบ #105 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 10:07:14 PM »

อยู่แถวมวกเหล็กครับ หนุ่ยครับ...ยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณเก่งเลี้ยงเยอะมั้ยครับ

ผมอยู่ลำสนธิ  ติดกับเทพสถิตคับ  เคยไปมวกเหล็กบ่อยๆ ปีที่แล้วไปหาซื้อวัวมา     

ไม่เยอะหรอกคับ  ส่วนใหญ่เป็นของที่บ้าน  ของผม มีสิบกว่าตัวคับ 
nuy00
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 11:18:42 PM »

ผมอยู่ลำสนธิ  ติดกับเทพสถิตคับ  เคยไปมวกเหล็กบ่อยๆ ปีที่แล้วไปหาซื้อวัวมา    

ไม่เยอะหรอกคับ  ส่วนใหญ่เป็นของที่บ้าน  ของผม มีสิบกว่าตัวคับ 
อยากหาความรู้ เพื่อจะเอามาพัฒนาฟาร์ม วัวที่บ้านผมกินฟางนมลดไปหลายโลแก้ไม่ตกเลยครับ 
Jakrin
*

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:00:13 PM »

ปัจจุบันทำงานประจำครับ แต่เบื่อมากเลย
กำลังศึกษษเพื่อเลี้ยงโคนมอยู่เช่นกัน
สถานที่ที่จะเลี้ยงคืออยู่ที่ ร้อยเอ็ด ครับ
ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

jakrink@gmail.com
tinagorn
*

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 12:01:10 PM »

ปัจจุบันเลี้ยงวัวเนื้อ อนาคตอยากเลี้ยงโคนมเหมือนกันครับ แต่ติดอยู่ที่วัวสองย่างมันเลี้ยงรวมกันไม่ได้  ยิ้ม ยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:12:19 PM »

ปัจจุบันเลี้ยงวัวเนื้อ อนาคตอยากเลี้ยงโคนมเหมือนกันครับ แต่ติดอยู่ที่วัวสองย่างมันเลี้ยงรวมกันไม่ได้  ยิ้ม ยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ทำไมไม่ได้ครับ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:19:44 PM »

ทำไมไม่ได้ครับ
นั่นสิครับ ทำไมเลี้ยงด้วยกันไม่ได้หรือเลี้ยงไม่ไหว มันอยู่ที่การจัดการครับ แต่ถ้าจะเลี้ยงวัวเนื้อด้วยวัวนมด้วย
ก็หนักหนาเอาการอยู่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
apirat.tamraram
*

« ตอบ #111 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 01:12:47 PM »

เหอะๆพวกคุณไม่เชื่อผมไม่เป็นไร ผมเคยเลี้ยงมาแล้ว ลองเลี้ยงเลย แล้วอย่ามาพูดทีหลัง ว่าผมไม่เตือนอยากเป็น หนี้ หลักล้านตื่นเช้า อาบนํ้า วัวให้หญ้าให้อาหารรีดนม ไปส่งโรงนม กินข้าว ตัดหญ้่าทั้งวัน เย็นอาบนํ้า รีดนม ให้หญ้าให้อาหาร ไปส่งโรงนม กว่าจะได้กินข้าว ก็คํ่า  ต้องรีดทุกวัน ไม่รีดไม่ได้ เดี๋ยวเต้านมอักเสบอีก ถ้าเต้าอักเสบ ขายนมไม่ได้จนกว่าจะหาย ทำซั้าๆแบบนี้ทุกวันๆ และปัญหาอีกเยอะแยะ ไหนต้องลุ้นว่าลูกที่เกิดมาจะเป็นตัวผู้กับตัวเมียอีกไม่มีเวลาเป็นส่วนตัว ที่ว่าสัตว์หมู หมากาไก่ อย่าทีคุณว่า หมามีนมให้รีดขายรึ ถ้าใครกินนมหมา ก็คงเป็นต้องเลี้ยงแบบเดียวกันกับวัว ถ้าคุณรักวัวกว่ารักลูกคุณ เชิญ เลี้ยงเลยๆๆ ถ้าสนใจปรึกษาการเลี้ยงจากผมได้
ถ้าไม่ดีจริงในหลวงไม่พระราชทานลงมาเป็นอาชีพให้เกษตรกรหรอกครับ

Liked By: tid_anihus
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์