หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่องวัวนมนะครับ  (อ่าน 61988 ครั้ง)
pakinees
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 01:37:22 PM »

ขอถามเรื่องการเลี้ยงวัวนม ที่อาจจะไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้นี้ด้วยค่ะ คือ อยากเลี้ยงไว้แค่บริโภคในครอบครัวเท่านั้น เหมือนเราเลี้ยงไก่ไข่ไว้กินเองน่ะค่ะ มีโอกาสเป็นไปได้หรือไม่ สาเหตคือ ลูกชาย 6 ขวบ รักสัตว์มาก และทางเราก็ให้เขาดื่มนมเป็นประจำ ตอนนี้สั่งนมจากแดรี่โฮม เพราะเห็นว่าเป็นนมที่มาจากการเลี้ยงแบบปลอดสารเคมี กำลังจะทำสวนเกษตรค่ะ มีที่ทำนาได้ด้วยประมาณ 3 ไร่ ขอความเห็นและคำแนะนำด้วยนะคะ

ch-gug
*

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 06:31:49 PM »

ขอตอบแบบไม่มีประสบการณ์นะครับ 
   ทำได้ครับ เรื่องการเลี้ยงดู หากเป็นวัวที่เลือดไม่สูงมาก ก็สามารถเลี้ยงได้ไม่ต่างจากวัวเนื่อเท่าไหร่ครับ ปล่อยแปลงหญ้ามีอาหารเสริมบ้างหรืออาจจะปลูกข้าวโพดให้กินเสริมก็ได้ครับหรืออาจจะเลี้ยงพันธุ์อื่นที่ไม่ใช่โฮลสไตน์ก็ได้ครับ

แต่จะติดเรื่องของเวลา เพราะวัวนมต้องรีดนมเช้า-เย็น ไม่รีดไม่ได้ แล้วเรารีดแค่ตัวเดียว ผมว่าไม่คุ้มครับ
natnat
*

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 01:49:02 PM »

ขอถามเรื่องการเลี้ยงวัวนม ที่อาจจะไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้นี้ด้วยค่ะ คือ อยากเลี้ยงไว้แค่บริโภคในครอบครัวเท่านั้น เหมือนเราเลี้ยงไก่ไข่ไว้กินเองน่ะค่ะ มีโอกาสเป็นไปได้หรือไม่ สาเหตคือ ลูกชาย 6 ขวบ รักสัตว์มาก และทางเราก็ให้เขาดื่มนมเป็นประจำ ตอนนี้สั่งนมจากแดรี่โฮม เพราะเห็นว่าเป็นนมที่มาจากการเลี้ยงแบบปลอดสารเคมี กำลังจะทำสวนเกษตรค่ะ มีที่ทำนาได้ด้วยประมาณ 3 ไร่ ขอความเห็นและคำแนะนำด้วยนะคะ
ต้องหาตลาดรองรับด้วย  เพราะวัว1ตัว(เลี้ยงแบบเกษตรอินทรีย์..เน้นหญ้าเป็นอาหารหลัก)อย่างน้อยน่าจะได้นมวันล่ะ8-12กิโล..ต่อวัน  บริโภคในครอบครัวไม่หมดแน่ๆ
pakinees
*

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 01:08:23 PM »

ขอบคุณทั้งสองท่านค่ะ เดี๋ยวคงต้องทบทวนกันอีกที
lch
*

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 05:40:17 PM »

ขอสอบถามผู้รู้ครับ พอดีเพื่อนผมต้องการถังแช่นมครับ ที่ไหนมีให้เช่า หรือขายบ้างครับ
คือเขาไม่สะดวกที่จะไปส่งทุกวันนะครับ
piyasak
*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:56:13 PM »

จำเป็นต้องมีแปลงหญ้าหรือเปล่าครับ ที่ดินมีน้อยครับผม เศร้า
ฟาร์มงัวยิ้ม
*

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:07:17 PM »

จำเป็นต้องมีแปลงหญ้าหรือเปล่าครับ ที่ดินมีน้อยครับผม เศร้า

ผมว่าจำเป็นมาก เพราะวัวกินหญ้าเป็นหลัก แนะนำให้ปลูกแบบตัดให้กินไม่ใช่แทะเล็ม ฟันธงแนะนำปลูกเนเปียใต้หวันหรือปากช่อง1(ตัวเดียวกันแต่คนละชื่อ)ดีที่สุดเพราะว่าตัวอื่นปลูกมาหมดแล้วในบรรดาหญ้ามีปลูกกันในเมืองไทยสู้ตัวนี้ไม่ได้ครับ ลองดูตามลิงค์ครับแล้วจะ Ohoooooooooooooooooooooo
http://www.thaibrahman.org/board/index.php?topic=2425.15
khontabong
*

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:25:04 AM »

อยากถามว่าขี้วัวขายไงครับ...อยากซื้อไปทำการตลาดครับอยากได้ประมาณซัก10/20ตัน(อยู่พิมาย)                                           somthangdi@yahoo.com
MAN24
*

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 03:00:07 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ ยิงฟันยิ้ม
บ้านอยู่ปากช่องเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม  จะมาเอาความรู้ไปให้พ่อ แม่ ได้ศึกษาบ้างครับ

ไม่ค่อยมีความรู้หรอกครับ แม้ว่าที่บ้านก็มีวัวนมอยู่ประมาณ 35 ตัว เลี้ยงตามวิถีเดิม  ๆ คิดว่าอยากให้พ่อแม่เลิกเลี้ยงครับ (สองตายาย) เพราะเห็นว่าต้องเอาใจใส่ และต้องมีเวลาให้ตลอดเลย ไม่มีวันไหนที่หยุดได้ สงสารคนแก่ครับ แต่ห้ามไม่ได้ คั้นจะบอกหรือแนะวิธีแบบบูรณาการ แก่ก้ไม่ค่อยจะฟ้ง บอกว่าเลี้ยงมาแบบนี้ ว่าผมไม่เคยเลี้ยงจะรู้อะไร เฮ่อ เหนีอยใจกับคนแก่

ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ข้อมูลดี ๆ ครับ

Liked By: Sanya_Sr

ลูกชาวไร่... มีความสุขทุกครั้งเมื่อกลับไปบ้านนอก
veelopburi
*

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 04:07:24 PM »

วัวที่บ้านดูดนมตัวเอง   เอาเหล็กอ๊อกใส่ตรงช่วงคอแล้วเพื่อไม่ให้เค้าหันมาดูดนมได้    สงสารเค้าเหมือนกัน
 มีวิธีหรือใส่อุปกรณ์แบบอื่นๆๆไหม๊คราบบบ

แก้ไข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2011, 09:47:45 PM โดย veelopburi » บันทึกการเข้า
Theway
*

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2011, 03:37:00 PM »

ผมยังเป็นนักศึกษาครับ แล้วไม่มีเคยมีความรู้เรื่องโคนมมาก่อน ผมเป็นคนชอบอยู่กะบ้านตัวเองและชอบธรรมชาติมาก สนใจทำฟาร์มโคนม และผมเองก็ไม่คิดว่าครั้งแรกจะประสบผลสำเร็จหรอกนะครับ การหาข้อมูลในเว็ปไำซต์นั่นผมก็ไม่รู้ว่าจะไ้ด้ความรู้มากน้อยเพียงใด(แต่ก็ได้ครับ) ผมอยากทราบว่า มีใครจะแนะนำงบประมาณสำหรับทำฟาร์มโคนม แรกเริ่ม แบบละเอียดมั้ยครับ และถ้าเป็นไปได้จะีมีท่านใดเปิดฟาร์มเพื่อให้ความรู้เป็นวิทยาธารแก่เด็กรุ่นใหม่ ๆ อย่างผมหรือไม่ เท่าที่อ่านมาในกระทู้นี้ ก็มีผู้สนใจไม่น้อยนะครับ ขอความกรุณาด้วยครับ อ้อ นอกจากจะไม่มีความรู้แล้ว ผมไม่ได้เรียนสายที่เกี่ยวกับสัตวศาสตร์หรืิออะไรทั้งสิ้นเลยครับ ถ้าพี่ ๆ ในกระทู้มีอะไรแนะนำเด็กน้อยคนนี้หรือผู้อยากรู้ ก็ขอความกรุณาด้วยเถอะครับ ร้องไห้
piyasak
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 04:25:45 PM »

คุณ Theway อยู่ส่วนไหนของปากช่องครับ เผื่อมีอะไรแลกเปลี่ยนกันครับ
วันคับผม
*

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 07:35:54 PM »

วัวที่บ้านดูดนมตัวเอง   เอาเหล็กอ๊อกใส่ตรงช่วงคอแล้วเพื่อไม่ให้เค้าหันมาดูดนมได้    สงสารเค้าเหมือนกัน
 มีวิธีหรือใส่อุปกรณ์แบบอื่นๆๆไหม๊คราบบบ

แก้ไข

ถามที่ร้านขายอุปกรณ์รีดนมนะครับ มันจะเรียกว่าที่ล็อคจมูกกันดูดนม สีเหลืองๆ ถ้ามีเวลาจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ  ยิงฟันยิ้ม
วันคับผม
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 08:04:13 PM »

ลองเอาภาพนี้ไปพิจรณาดูนะครับ เผื่อท่านใดที่สนใจอยากจะลองดัดแปลงแบบโรงเรือน เป็นระบบไพป์ไลน์ วัวยืนอยู่กับที่กิน นอน รีด ที่เดียวกัน

ที่นอนจะรองพื้นด้วยยางรองพื้นเพื่อความนุ่มสะบายของวัวเราครับ แล้วโรยด้วยวัสดุรองพื้นอีกครั้ง(หากเปื้อนเวลาขับถ่ายบางครั้ง)

บนหลังวัวจะมีไฟฟ้าอ่อนๆ ไว้ควบคุมไม่ให้ขับถ่ายตรงที่นอน เวลานั้นเขาจะถอยหลังแล้วจึงค่อยขับถ่ายครับเพราะพฤติกรรมของวัวจะโก่งหลังก่อนค่อยขับถ่าย เมื่อเขาโก่งหลังตอนขับถ่าย หลังจะไปเตะกับไฟฟ้า จึงต้องถอยอัตโนมัติ มาถ่ายตรงตะแกรงเหล็กข้างหลัง

รางอาหารอยู่ตรงกลาง รถวิ่งผ่านได้ ให้ได้ทั้งอาหารข้นและอาหารหยาบ

การจัดการของเสียที่นี่จะลงใต้พื้นโรงเรือน เพราะเป็นสองชั้น ชั้นบนวัว ชั้นล่างของเสีย(เอาไปประยุกต์นะครับ)

ผมคิดว่าเป็นระบบที่ดีที่สุดทั้งเรื่องงบ และการจัดการ และสุขภาพสัตว์(คอกไม่แฉะซึ่งเป็นต้นเหตุของเต้านมอักเสบ) ผมอยากมีคนที่คิดจะดัดแปลงเหมือนผมน่ะครับ แต่มาช่วยกันวิเคราห์ดีมั้ยครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2011, 08:09:05 PM โดย วันคับผม » บันทึกการเข้า
วันคับผม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 08:19:00 PM »

การทำให้โคสูญเสียงพลังงานน้อยที่สุด ทำให้เราได้น้ำนมเพิ่มมากขึ้น บากกับสภาพอากาศบ้านเราที่ร้อนอบอ้าว เราอาจเพิ่มระบบสเปรย์พัดลมเพื่อลดอุณหภูมิในโรงเรือนได้ด้วย หรือมีทุนหน่อยก็ติดอีแวปก็ได้ครับเพราะอุณหภูมิลดลงวัวจะให้นมเพิ่มครับ ลองเอาไปคิดดูแล้วมาวิเคราะห์กันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
veelopburi
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2011, 08:38:04 PM »

แก้ไข

ถามที่ร้านขายอุปกรณ์รีดนมนะครับ มันจะเรียกว่าที่ล็อคจมูกกันดูดนม สีเหลืองๆ ถ้ามีเวลาจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณคับผม  ใช่อันที่เป็นห่วง หนาม  ใช่ป่าวคับ  ผมเคยเห็นเหมือนกัน 
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์