หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่องวัวนมนะครับ  (อ่าน 63077 ครั้ง)
GT2000
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:20:39 PM »

เห็นราคานมวัวไทยราคาขนาดนี้ อยากทำโรงงานผลิตชีสจังเลยค่ะ
สงสารเกษตรกร  แต่ดิฉันก็ไม่มีเงินมากพอเฮ่ออออออ ชีวิตเกษตรกร

kapom
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 05:50:26 PM »

วันนี้คุยกับอาจารย์เรื่องจะเลี้ยงวัวนม

เริ่มสัก 5 ตัว  แล้วก็คุยเรื่องอาหารต่างๆนาๆ

อาจารย์บอกว่ามันยากเพราะว่าเราไม่มีประสบการณ์เลย

เราได้แค่ฝึกงาน 2 เดือนกว่าๆ  ไหนจะเรื่องวัว  เรื่องอาหาร  เรื่องโรค  เงินหมุน   โกรธ

ให้ไปลองทำงานจริงๆสัก 6 เดือนหรือ 1 ปี  จับจุดให้ได้แล้วค่อยมาลงมือทำที่ฟาร์มเราเอง

เพราะว่าถ้าทำได้ง่ายใครๆเค้าก็ทำกันหมดแล้ว

ทำเอาเครียดเลย  พี่ๆคิดว่ายังไงดีคับ  เศร้า

ใจเราก็กะว่าค่อยๆเริ่มจากเล็กๆเรียนรู้ไปเรื่อยในทางปฏิบัติ

ขนาดชาวบ้านยังทำได้..ถ้าเราเริ่มเหมือนชาวบ้านแต่แค่เอาความรู้เข้ามาประยุกต์

เอ้อ...เครียด ลังเล

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 07:55:33 PM »

เห็นราคานมวัวไทยราคาขนาดนี้ อยากทำโรงงานผลิตชีสจังเลยค่ะ
สงสารเกษตรกร  แต่ดิฉันก็ไม่มีเงินมากพอเฮ่ออออออ ชีวิตเกษตรกร
ยิงฟันยิ้ม คุณ GT2000  ครับ ชีสทำง่ายมากๆครับ ลองหาดูตามยูทูปสิครับ ผมเห็นเค้าทำง่ายมากๆเลย

aunpiggy
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:09:41 PM »

เข้าใจว่าคุณ kapom  คงยังเป็นนักศึกษาอยู่  ผมเห็นด้วยครับกับอาจารย์คุณ  ที่คุณบอกว่า "ขนาดชาวบ้านยังทำได้"  ผมว่าคงไม่ถูกซักทีเดียว  เหมือนกับถ้าคุณไปถามว่า  "ใครขับรถเป็นบ้าง"  ผมว่าคุณคงได้คำตอบว่าเป็นมากกว่าไม่เป็น   แล้วสุดท้ายก็จะเกิดผลเสียหายอย่างที่เห็น  การเลี้ยงวัวคุณต้องหาความรู้และความชำนาญตลอดเวลา  จะเลี้ยงได้ไหม  ผมตอบได้เลย  ใครก็เลี้ยงได้  แต่เลี้ยงแล้วประสบความสำเร็จ  ผ่านปัญหานานับประการไปได้นั้น  ตอบได้อีกเหมือนกันครับว่า.....ยาก  แต่ทำได้ครับไม่ใช่แบบที่ชาวบ้านเลี้ยงแน่นอนครับ  เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่สนใจและกำลังหาความรู้ครับ ส่วนเรื่อง ราคานมดิบกับ FTA  ให้ลองศึกษาให้ละเอียดจะทราบครับว่า  อัตราภาษีนำเข้านมผงขณะนี้ไม่ได้สูงครับ  ไม่ต้องกล้วเรื่องนมผงทะลักเข้ามาครับ  สถานการณ์ขณะนี้ไม่ต่างจากในอนาคต  ถ้าสนใจเลี้ยงโคนม...ใสใจโคนมมากๆจะดีกว่าครับ

Liked By: Sanya_Sr
tanaluk1999
*

สงกรานต์

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 10:28:08 AM »

อยากเป็นขี้ข้าวัวก็เลี้ยงเลยครับ

คุคุริน
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 07:09:09 PM »

อ้างถึง
อยากเป็นขี้ข้าวัวก็เลี้ยงเลยครับ
ขี้ข้าวัวหรือสหกรณ์ครับ ขอความรู้หน่อย  รูดซิบปาก รูดซิบปาก
aunpiggy
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 07:18:40 PM »

ขอโทษน้ะครับ....แสดงว่าที่บ้านท่านไม่เลี้ยง  หมู หมา กา ไก่เลยหรือครับ(กลัวเป็นขี้ข้า)  คนเลี้ยงต้องมีความรักเป็นทุนเดิมครับและผมก็เข้าใจว่า  ผู้ที่เข้ามาอ่าน  มาแสดงความคิดเห็นในกระดาน  ปศุสัตว์นี้ก็มีความรักสัตว์ไม่มากก็น้อยครับ...ไม่ใช่ว่าจะต้องเป็นขี้ข้าอย่างที่ท่านแสดงความเห็น...ผมว่าแสดงความเห็นแบบนี้ไม่สร้างสรรเลยครับ...ขอโทษอีกครั้งครับหากคำตอบนี้จะทำให้ไม่สบายใจ
tanaluk1999
*

สงกรานต์

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:36:33 AM »

เหอะๆพวกคุณไม่เชื่อผมไม่เป็นไร ผมเคยเลี้ยงมาแล้ว ลองเลี้ยงเลย แล้วอย่ามาพูดทีหลัง ว่าผมไม่เตือนอยากเป็น หนี้ หลักล้านตื่นเช้า อาบนํ้า วัวให้หญ้าให้อาหารรีดนม ไปส่งโรงนม กินข้าว ตัดหญ้่าทั้งวัน เย็นอาบนํ้า รีดนม ให้หญ้าให้อาหาร ไปส่งโรงนม กว่าจะได้กินข้าว ก็คํ่า  ต้องรีดทุกวัน ไม่รีดไม่ได้ เดี๋ยวเต้านมอักเสบอีก ถ้าเต้าอักเสบ ขายนมไม่ได้จนกว่าจะหาย ทำซั้าๆแบบนี้ทุกวันๆ และปัญหาอีกเยอะแยะ ไหนต้องลุ้นว่าลูกที่เกิดมาจะเป็นตัวผู้กับตัวเมียอีกไม่มีเวลาเป็นส่วนตัว ที่ว่าสัตว์หมู หมากาไก่ อย่าทีคุณว่า หมามีนมให้รีดขายรึ ถ้าใครกินนมหมา ก็คงเป็นต้องเลี้ยงแบบเดียวกันกับวัว ถ้าคุณรักวัวกว่ารักลูกคุณ เชิญ เลี้ยงเลยๆๆ ถ้าสนใจปรึกษาการเลี้ยงจากผมได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 11:02:35 AM โดย tanaluk1999 » บันทึกการเข้า
aunpiggy
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:55:20 PM »

เหอะๆพวกคุณไม่เชื่อผมไม่เป็นไร ผมเคยเลี้ยงมาแล้ว ลองเลี้ยงเลย แล้วอย่ามาพูดทีหลัง ว่าผมไม่เตือนอยากเป็น หนี้ หลักล้านตื่นเช้า อาบนํ้า วัวให้หญ้าให้อาหารรีดนม ไปส่งโรงนม กินข้าว ตัดหญ้่าทั้งวัน เย็นอาบนํ้า รีดนม ให้หญ้าให้อาหาร ไปส่งโรงนม กว่าจะได้กินข้าว ก็คํ่า  ต้องรีดทุกวัน ไม่รีดไม่ได้ เดี๋ยวเต้านมอักเสบอีก ถ้าเต้าอักเสบ ขายนมไม่ได้จนกว่าจะหาย ทำซั้าๆแบบนี้ทุกวันๆ และปัญหาอีกเยอะแยะ ไหนต้องลุ้นว่าลูกที่เกิดมาจะเป็นตัวผู้กับตัวเมียอีกไม่มีเวลาเป็นส่วนตัว ที่ว่าสัตว์หมู หมากาไก่ อย่าทีคุณว่า หมามีนมให้รีดขายรึ ถ้าใครกินนมหมา ก็คงเป็นต้องเลี้ยงแบบเดียวกันกับวัว ถ้าคุณรักวัวกว่ารักลูกคุณ เชิญ เลี้ยงเลยๆๆ ถ้าสนใจปรึกษาการเลี้ยงจากผมได้
เข้าใจแล้วครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำเตือน  แสดงว่าเรื่องที่ท่านทำทุกอย่างยังไงก็หนีไม่พ้นเรื่อง........เงินแล้วก็เงิน...ถ้าทำแล้วขาดทุน  ทำแล้วไม่คุ้มไม่ทำ ....เลี้ยงสัตว์ยังไงก็ต้องใช้....ใจครับ  ไม่มากก็น้อย

กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 05:43:46 AM »

ความคิดส่วนตัวนะครับ
 ใครใจรัก ก็ทำเถอะครับ
 ทุกๆอย่างมันมีความเสี่ยงหมด มีทั้งคนที่ "สำเร็จ" และ "ล้มเหลว"
ถ้าเป็นผม ผมจะต้องทำทุกอย่าง เพื่อเป็นคนในกลุ่มที่ ทำ "สำเร็จ" ให้ได้
 สมมุติว่า ถึงแม้สุดท้าย ผมอาจจะ "ล้มเหลว" แต่ผมก็จะได้เรียนรู้มัน
มันไม่สูญเปล่าไปซะหมดหรอกครับ

กรุณาตอบกระทู้เชิงสร้างสรรค์ด้วยครับ เพราะอ่านแล้ว ผมไม่แปลกใจเลย ที่คุณอยู่ในกลุ่มคนที่ล้มเหลว   

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 11:02:00 PM »

ขอพูดหน่อยแล้วกันครับและจะไม่ต่อความยาวสาวความยืดอีกแล้วครับตั้งแต่ผมเลี้ยงวัวนมมาไม่เคยเป็นหนี้เลยครับ นอกจากตอนแรกไม่มีทุนตัวเองต้องไปกู้ ธกส.มาแต่ตอนนี้ใช้หมดไปนานแล้วไม่มีหนี้เลยครอบครับผมสร้างเนื้อตัวมาจากวัวนมจากคนไม่มีอะไรเลย ตอนนี้มีบ้าน มีที่ดิน มีรถขับ โดยมาจากเงินค่านมที่เลี้ยงผมและครอบครับทุกวัน ที่คุณว่าต้องตัดหญ้าทั้งวันผมว่าคุณไม่มีระบบจัดการที่ดีมากกว่า ไม่ตุนอาหารไว้ส่วนตัวผมจะทำการตุนอาหารแห้ง หมักเก็บไว้ในโกดักเก็บอาหารกินได้เป็นปีๆ ไม่มีหมด ทุกวันนี้ค่านมรวมค่าใช้จ่ายทั้งหมดแล้วผมหักออกมาแล้วเหลือครึ่งต่อครึ่ง แค่นี้ผมก็ภูมิใจแล้วไม่อดตายดีกว่าไม่มีงานทำอย่างน้อยผมก็สำนึกอยู่ว่า วัวนมทำให้ชีวิตผมมีวันนี้ไงผมก็จะเลี้ยงเขาไปจนตายแหละครับ ที่ฟาร์มผมทำแค่ครอบครัวไม่มีลูกจ้างวัวก็มีไม่มากแต่ผมใช้เครื่องจักรเข้ามาช่วย ทำให้ไม่ต้องเหนื่อยมากทำงานไว เก็บตุนอาหารไว้ได้ตลอดทั้งปี ที่บ้านผมอาชีพหลักที่นี้ ทำไร่ข้าวโพด และก็นา พอเกี่ยวข้าวผมก็เอารถไปอัดฟางกับเปลือกข้าวโพดแห้งเก็บไว้ แค่นี้ก็ไม่ต้องเหนื่อยทุกวันหรอกครับยอมเหนื่อยแค่ไม่กี่วันก็ตุนอาหารไว้ได้แล้วครับ อีกอย่างหนึ่งอาชีพการเลี้ยงโคนมเป็นอาชีพพระราชทาน ผมก็ภูมิใจที่มีนายหลวงเป็นคนคิดริเริ่มก่อตั้งในแถบเอเชียใกล้ๆ บ้านเราประเทศไทยเป็นประเทศที่มีการพัฒนาเรื่องโคนมดีกว่าประเทศอื่นๆ และทำมาก่อนเราน่าจะภูมิใจมากกว่านะครับ ขนาดมาเลียเซียยังมาอบรมที่บ้านเราเลยเรื่องการเลี้ยงโคนมในปีที่ผ่านมา เพื่อจะได้ไปเลี้ยงที่บ้านเขาซึ่งรัฐบาลเขากำลังจะเริ่มสนับสนุนการเลี้ยงโคนม และอีกหลายๆ ประเทศในแถบบ้านเราด้วย ตามความคิดของผมนะครับเรื่องอาหารการกินของโคนมนี้ค่อยข้างจะหายากมากถ้าไม่คิดที่จะเก็บและตุนอาหารไว้ ก็ต้องเหนื่อยมากแน่ครับ ผมวันไหนถ้าไม่ได้ไปอัดหญ้าฟาง หรือตัดหญ้าก็จะอยู่เฉยๆ ตอนกลางวันไม่ได้ทำอะไรเลยครับ ไม่เห็นเหมือนที่บอกไว้เลยว่าไม่มีเวลาพัก ที่ที่ว่านมไม่รีดไม่ได้นมมันอักเสบก็แน่หละซิครับ อันนี้คงต้องเป็นความรับผิดชอบของเราอยู่แล้วต้องทำอยู่แล้วจะปล่อยปะได้ไงครับ ที่บ้านผมราคานม เกรด 1 แค่ 15.80 ตัง เองครับ รับซื้อต่ำสุด 15.00 บาท ผมก็อยู่ได้และทุกวันนี้ผมก็พาครอบครัวไปเที่ยวได้เหมือนปกติ มันอยู่ที่การจัดการของเราเองครับและการแบ่งเวลา ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ข้อความนี้ต้องทำให้ไม่สบายใจสำหรับทุกๆ ท่านครับผมไม่อยากต่อแล้วครับจบแล้วครับอันนี้ก็แล้วแต่ดุลพินิจของคนอื่นๆหละครับที่คิดจะเลี้ยงใหม่นะครับ
ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ ยังมีอีกหลายคน ที่ใจรัก และตั้งใจจริง ที่อยากจะทำ อย่าพึ่งหมดกำลังใจในการแบ่งปันนะครับ

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
aunpiggy
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 08:46:20 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ  หลังกลับไปใคร่ครวจคำตอบที่ผมเคยแสดงความคิดเห็นไป  ที่ผ่านมาต้องขออภัยครับที่ผมอาจแสดงความคิดเห็นที่ต่างไปจากบางท่าน  ซึ่งจริงๆแล้วท่านที่แสดงความคิดเห็นทุกท่านก็คงมีความปราถนาดีกับผู้ที่เข้ามาอ่าน  และคงเป็นการไม่ให้เกียรติสำหรับผู้ที่ตั้งกระทู้  และท่านเจ้าของเวบไซต์  หากมีการใช้คำพูดในลักษณะที่ใช้อารมณ์  หรือไม่พอใจกับการแสดงความคิดเห็นของสมาชิกท่านอื่น  เพื่อให้ตรงจุดประสงค์และเป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกที่สนใจ  ผมขอให้ข้อมูลสำหรับท่านที่ต้องการเริ่มต้นอาชีพการเลี้ยงโคนม  อันดับแรกและเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการประกอบอาชีพไม่ว่าจะเป็นอาชีพการเลี้ยงโคนม  หรืออาชีพใดๆก็ตาม  ก็คือ  ความรักในอาชีพครับ  ถ้าอาชีพที่คุณจะทำเป็นการเลี้ยงโคนม  คุณจะต้องรักในโคนม  ปัญหาต่างๆที่มีบางท่านแสดงความคิดเห็นไว้  อาจเป็นปัญหาใหญ่สำหรับท่านนั้น  แต่ต้องไม่ใช่ปัญหาของผู้ที่ต้องการประสบความสำเร็จในอาชีพการเลี้ยงโคนมครับ  อย่าลืมว่าทุกอาชีพมีทั้งผู้ที่ประสบความสำเร็จและผู้ที่ล้มเหลว  หากท่านมีความรักในอาชีพที่ท่านทำอยู่  ขนาดที่ท่านลำบากเลือดตาแทบกระเด็นท่านยังยิ้ม...และสู้ฟันฝ่ามันไปจนได้  ท่านผู้อ่านเท่านั้นที่จะตัดสินใจได้ว่าปัญหาต่างๆเป็นปัญหาของท่านหรือไม่  เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ(ผมรักอาชีพการเลี้ยงโคนมมากที่สุด....กล้าพูดเต็มปากว่าผมเป็น...เกษตรกร....)

คุคุริน
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 06:56:57 PM »

อ้างถึง
ขอแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ  หลังกลับไปใคร่ครวจคำตอบที่ผมเคยแสดงความคิดเห็นไป  ที่ผ่านมาต้องขออภัยครับที่ผมอาจแสดงความคิดเห็นที่ต่างไปจากบางท่าน  ซึ่งจริงๆแล้วท่านที่แสดงความคิดเห็นทุกท่านก็คงมีความปราถนาดีกับผู้ที่เข้ามาอ่าน  และคงเป็นการไม่ให้เกียรติสำหรับผู้ที่ตั้งกระทู้  และท่านเจ้าของเวบไซต์  หากมีการใช้คำพูดในลักษณะที่ใช้อารมณ์  หรือไม่พอใจกับการแสดงความคิดเห็นของสมาชิกท่านอื่น  เพื่อให้ตรงจุดประสงค์และเป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกที่สนใจ  ผมขอให้ข้อมูลสำหรับท่านที่ต้องการเริ่มต้นอาชีพการเลี้ยงโคนม  อันดับแรกและเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการประกอบอาชีพไม่ว่าจะเป็นอาชีพการเลี้ยงโคนม  หรืออาชีพใดๆก็ตาม  ก็คือ  ความรักในอาชีพครับ  ถ้าอาชีพที่คุณจะทำเป็นการเลี้ยงโคนม  คุณจะต้องรักในโคนม  ปัญหาต่างๆที่มีบางท่านแสดงความคิดเห็นไว้  อาจเป็นปัญหาใหญ่สำหรับท่านนั้น  แต่ต้องไม่ใช่ปัญหาของผู้ที่ต้องการประสบความสำเร็จในอาชีพการเลี้ยงโคนมครับ  อย่าลืมว่าทุกอาชีพมีทั้งผู้ที่ประสบความสำเร็จและผู้ที่ล้มเหลว  หากท่านมีความรักในอาชีพที่ท่านทำอยู่  ขนาดที่ท่านลำบากเลือดตาแทบกระเด็นท่านยังยิ้ม...และสู้ฟันฝ่ามันไปจนได้  ท่านผู้อ่านเท่านั้นที่จะตัดสินใจได้ว่าปัญหาต่างๆเป็นปัญหาของท่านหรือไม่  เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ(ผมรักอาชีพการเลี้ยงโคนมมากที่สุด....กล้าพูดเต็มปากว่าผมเป็น...เกษตรกร....)
อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง โกรธ
veelopburi
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:51:09 PM »

อ้างถึง
ขอแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ  หลังกลับไปใคร่ครวจคำตอบที่ผมเคยแสดงความคิดเห็นไป  ที่ผ่านมาต้องขออภัยครับที่ผมอาจแสดงความคิดเห็นที่ต่างไปจากบางท่าน  ซึ่งจริงๆแล้วท่านที่แสดงความคิดเห็นทุกท่านก็คงมีความปราถนาดีกับผู้ที่เข้ามาอ่าน  และคงเป็นการไม่ให้เกียรติสำหรับผู้ที่ตั้งกระทู้  และท่านเจ้าของเวบไซต์  หากมีการใช้คำพูดในลักษณะที่ใช้อารมณ์  หรือไม่พอใจกับการแสดงความคิดเห็นของสมาชิกท่านอื่น  เพื่อให้ตรงจุดประสงค์และเป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกที่สนใจ  ผมขอให้ข้อมูลสำหรับท่านที่ต้องการเริ่มต้นอาชีพการเลี้ยงโคนม  อันดับแรกและเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการประกอบอาชีพไม่ว่าจะเป็นอาชีพการเลี้ยงโคนม  หรืออาชีพใดๆก็ตาม  ก็คือ  ความรักในอาชีพครับ  ถ้าอาชีพที่คุณจะทำเป็นการเลี้ยงโคนม  คุณจะต้องรักในโคนม  ปัญหาต่างๆที่มีบางท่านแสดงความคิดเห็นไว้  อาจเป็นปัญหาใหญ่สำหรับท่านนั้น  แต่ต้องไม่ใช่ปัญหาของผู้ที่ต้องการประสบความสำเร็จในอาชีพการเลี้ยงโคนมครับ  อย่าลืมว่าทุกอาชีพมีทั้งผู้ที่ประสบความสำเร็จและผู้ที่ล้มเหลว  หากท่านมีความรักในอาชีพที่ท่านทำอยู่  ขนาดที่ท่านลำบากเลือดตาแทบกระเด็นท่านยังยิ้ม...และสู้ฟันฝ่ามันไปจนได้  ท่านผู้อ่านเท่านั้นที่จะตัดสินใจได้ว่าปัญหาต่างๆเป็นปัญหาของท่านหรือไม่  เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ(ผมรักอาชีพการเลี้ยงโคนมมากที่สุด....กล้าพูดเต็มปากว่าผมเป็น...เกษตรกร....)
อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง โกรธ
เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ ผมชอบประโยคนี้จัง (ผมรักอาชีพการเลี้ยงโคนมมากที่สุด.)
แบงค์-
*

สวนผสม

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:22:18 PM »

สนใจเลี้ยงวัวนมครับ เข้ามาเก็บข้อมูล  อายจัง
aunpiggy
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:32:59 PM »

เป็นกำลังใจให้สำหรับผู้ที่สนใจอาชีพการเลี้ยงโคนมทุกท่านครับ  ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้ระยะเวลานานในการทำความเข้าใจกับครอบครัว  ทั้งคุณพ่อคุณแม่และพี่น้อง  แต่ฝันจะเป็นจริงไม่ได้ถ้าไม่ได้ทำ  ใช้เวลากับการทำงานด้านอื่นๆมาก็มาก  แต่....ยังไงก็ไม่ใช่เราครับ  ผมเลี้ยงโคนมได้ไม่เกิน 2 ปี  แต่เก็บข้อมูลไม่ตำกว่า 10 ปีครับ(ยืนยัน)  ดังนั้นคำว่า....เกษตรกร...  จึงเป็นคำที่ทำให้ผมภูมิใจมากที่สุด  เพราะมันได้มายากที่สุดในชีวิต  จะเป็นเกษตรกรที่ดีและเก่งได้ต้องใช้ความรู้และความพยายามคู่กันครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์