หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่องวัวนมนะครับ  (อ่าน 61191 ครั้ง)
babyold
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:47:04 PM »

ต่อเติมเพิ่มครับ รู้สึกว่าจะหนาแน่นกันเกินไป

Liked By: ัyupin

veelopburi
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:40:59 PM »

สนใจหาซื้อวัว ที่กำลังรีดนม  หรือใกล้คลอดคับ    ไม่ทราบ แถวปากช่อง ราคาประมาณเท่าไหร่คับ 
นายทิว
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 11:08:40 PM »

ถ้าต้องการลงทุนทำโรงเรือนสำหรับเลี้ยงวัวนมประมาณ 5แม่ ต้องใช้เงินทุนประมาณเท่าใดครับ
 ยิงฟันยิ้ม
veelopburi
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 08:58:48 AM »

มีเวบมาแนะนำคับ  มีเนื้อหาที่เป็นประโยชน์ต่อการเลี้ยงโคนม ลองเข้าไปอ่านดูนะคับ
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=jae-hom47&date=11-01-2011&group=6&gblog=10
ลุงแอ๊ด ขอนแก่น
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 02:25:58 PM »

อยากได้ขี้วัวนมจัง จะเอามาทำปุ๋ยหมักใว้ใส่ต้นผักหวานป่า    ยิงฟันยิ้ม
ch-gug
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:06:35 PM »

มีข้อมูลจากมาแชร์ครับ
2.รายจ่าย
..................................บาท/เดือน.......................%
ค่าอาหาร......................70,350.........................54.00
ค่าเสื่อมพันธุ์..................16,667.........................12.80
ค่าเสื่อมโรงเรือน..............7,917..........................6.08
ค่าเสื่อมเครื่องรีดนม..........1,667.........................1.31
ค่าเสื่อมสาธารณูปโภค.......2,500.........................1.94
ค่าจ้างแรงงาน..................12,000........................9.19
ค่ายาสัตว์และค่าสัตว์แพทย์..3,750.........................2.90
ค่าใช้จ่ายอื่นๆ...................3,750.........................2.90
ค่าดอกเบี้ย.......................11,500.......................8.85

ขออนุญาติคุณแจ้ห่ม47 ด้วยนะครับ

นี่สำหรับวัวรีดนม 25 ตัวครับ จะเห็นได้ว่า เหลือกำไรสุทธิ 10.7%
คุณด่างเกยชัยและคุณพี่เจ้าของกระทู้ รบกวนช่วยวิจารณ์ตัวเลขที่เหมาะสมด้วยครับ เพื่อเป็นประโยชน์กับคนที่สนใจ
ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 22, 2011, 02:49:14 PM »

เป็นการคำนวณตามหลักวิชาการครับ
ในความเป็นจริงอาจมากกว่านี้หรือน้อยกว่านี้ครับ
kapom
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 07:50:32 PM »

ตอนนี้ผมก็กำลังคิดที่จะเลี้ยงวัวนมคับ

ไปถามสหกรณ์เค้าว่าเริ่มต้น5ตัวพร้อมรีด

แต่ผมก็สงสัยนะว่าถ้าพร้อมรีดใครที่ไหนจะขายวัวนมดีๆพร้อมรีดให้เรา ลังเล

ถ้าซื้อวัวท้องแรกท้อง7-8เดือนแล้วรอคลอดจะได้ไหม

รวมถึงเรื่องอาหารข้น  ระหว่างเราผสมเองกับซื้อถุงสำเร็จตามบริษัทอันไหนดีกว่ากันคับ

แล้วถ้าเราทำหญ้าหมักเก็บเอาไว้แล้วให้วัวกินในหญ้าแล้งตลอดมันจะมีผลเสียหรือไม่คับ

ผู้ที่มีประสบการณ์ช่วยมาแนะนำหน่อยคับ... เศร้า

ผมห่วงแต่เรื่องนี้นี่แหละคับ  เรื่องอื่นไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ ยิ้ม
ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:37:28 AM »

นั่นนะซิ
ถ้าผมมีวัวที่นมดีๆผมก็ไม่ขาย
ถ้าผมอยากได้วัวดี ผมก็ต้องหาซื้อวัวสาวท้องซึ่งถูกลงมาหน่อยแต่เปลืองเวลา
อาหารข้น
ผมอยู่แหล่งที่มีพืชผลทางการเกษตรหลากหลาย ผมก็หาซื้อมาผสมเอง แน่นอนกว่า
เพราะผมมีเวลาทำ เลี่ยงราคาได้ ช่วงไหนอะไรแพง อะไรถูก เทียบกับความต้องการโภชนะของวัว
หญ้าหมัก
กินได้ตลอดปีครับ
ลองไปค้นดูสูตรข้าวโพดของผม

Liked By: kukkaisom
sunkennel
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 10:31:06 AM »

สวัสดี รบกวน ถาม ราคา วัวตัวเมียอย่านม สายดี ราคาประมาณเท่าพอมีแบ่ง ขายบ้างป่าว ครับ
คุคุริน
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 06:49:54 PM »

อ้างถึง
มีข้อมูลจากมาแชร์ครับ
2.รายจ่าย
..................................บาท/เดือน.......................%
ค่าอาหาร......................70,350.........................54.00
ค่าเสื่อมพันธุ์..................16,667.........................12.80
ค่าเสื่อมโรงเรือน..............7,917..........................6.08
ค่าเสื่อมเครื่องรีดนม..........1,667.........................1.31
ค่าเสื่อมสาธารณูปโภค.......2,500.........................1.94
ค่าจ้างแรงงาน..................12,000........................9.19
ค่ายาสัตว์และค่าสัตว์แพทย์..3,750.........................2.90
ค่าใช้จ่ายอื่นๆ...................3,750.........................2.90
ค่าดอกเบี้ย.......................11,500.......................8.85

ค่าอาหาร รวมทั้งหยาบและข้นหรือเปล่าครับ
aunpiggy
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:25:01 PM »

ขอแชร์ความคิดด้วยคนครับ  ผมเป็นคนหนึ่งที่เลี้ยงโคนมครับ  อยู่มวกเหล็กอาจมีความเห็นต่างจากท่านอื่นนิดหน่อยครับ  เรื่องแรกกรรมของเกษตรกรที่มีแต่คนคอยจะเอาเปรียบจากงานและผลผลิตที่เราๆท่านๆทำได้  อันนี้คงต้องช่วยๆกันไปตามเรื่องตามราวครับ  แต่ขอให้ทุกท่านที่มีผลผลิตจงภูมิใจและมั่นใจครับ  ที่แน่ๆเราทำได้คนที่ทำไม่ได้มีแต่จะขี่ช้างเอาเปรียบจากของที่คนอื่นทำครับ  คนในประเทศและทุกคนในโลกอยู่ได้เพราะเกษตรกรครับ  เป็นกำลังใจให้ทุกคน  ส่วนท่านที่กำลังเริ่มคิดที่เลี้ยงโคนมอันดับแรกครับ  รักและพร้อมที่จะแก้ปัญหาทุกอย่างครับ(เรียนรู้ตลอดเวลา)  เหมือนกับอาชีพทางการเกษตรอื่นๆต้องหาความรู้ตลอดเวลา  ไม่ใช่เช้ารีดนมกลางวันพักผ่อนบ่ายรีดนมเย็นพักผ่อน  การเริ่มต้นต้องทำใจกับโคที่ซื้อเข้ามาโอกาสเป็นโคที่เราต้องการและคาดหวังไว้มีน้อย  ให้แน่ใจได้เลยครับว่าไม่มีใครขายโคดีของทางฟาร์มให้เราแน่(แต่เราก็ต้องยอม)เราจะได้เพียงโคที่เจ้าของรักไม่มากตามลำดับ  เราต้องใช้เวลาค่อยๆพัฒนาพันธุ์โคที่เราชอบและรักเช่น  ซื้อมาท้องสาวโชคดีได้ลูกสาว  ต่อมาลูกสาวท้องโดยเราเลือกพ่อที่ดีแก้ปัญหาทางพันธุกรรมต่างแล้ว  ต่อมาโชคดีอีกครั้งได้ลูกสาวอีก  นั่นและโคที่เป็นของท่านจริงๆโอโฮรักจังเลย(ต้องใช้เวลาและโชคช่วยครับ)  ในเรื่องที่เกษตรกรจะอยู่ได้มีกำไรสำคัญที่สุด  การจัดการฝูงโคครับ  จัดการที่ผมหมายถึงคือ  คุณจะต้องคาดการณ์รายรับรายจ่ายให้ได้จากโคที่คุณมีอยู่  เนื่องจากจังหวะเวลาของโคมีผลต่อรายได้  ให้คิดว่าโคเหมือนเครื่องจักร จะต้องมีเวลาที่ทำงานหนัก  ทำงานระดับกลาง  ทำงานเบา  และสุดท้ายพักการทำงานชั่วคราว  ซึ่งโคอาจแบ่งได้ดังนี้ครับ  ช่วงให้นมมาก  ช่วงกลางการให้นม ช่วงปลายการให้นม  และช่วงโคพักรีดนมครับ.....พักสักครู่ครับ

Liked By: NKC, Sanya_Sr
aunpiggy
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 10:00:00 PM »

ต่อครับ....จากที่คุณมีโคตามระยะการให้ผลผลิตต่างๆ  ดังนั้นผลผลิตของคุณจะลดลงเรื่อยๆหลังจากที่คุณได้ผลผลิตเต็มที่มาแล้ว(อันนี้เป็นรายได้ครับ)  และจะลดลงจนกระทั่งไม่ได้ผลผลิตเลย  แต่ค่าใช้จ่ายต่างๆของคุณยังอยู่ครับหลักๆคืออาหารขั้นและอาหารหยาบ(รายจ่ายที่บางท่านได้สอบถามและกังวลอยู่)  ส่วนจะมากน้อยเท่าไรท่านลองหาข้อมูลต่างๆดูครับ  ที่แน่ๆช่วงปลายการให้นมอัตราการเพิ่มอาหารส่งผลต่อปริมาณนมที่เพิ่มขึ้นไม่มาก(ไม่ว่าท่านจะให้อาหารมากเท่าไรท่านก็จะได้นมไม่มาก)ไม่เหมือนช่วงแรกๆของการให้นม  สำหรับราคาอาหารข้นและราคารับซื้อน้ำนมดิบนั้นในความคิดของผมมีผลครับแต่ไม่มากเท่าการจัดการฝูงดังที่กล่าวแล้วครับ  ท่านที่เลี้ยงโคนมอยู่แล้วจะทราบดีครับว่าท่านจะต้องมีโคทุกระยะอยู่ในมือลองคิดเล่นๆดูน้ะครับเช่น  ครั้งแรกท่านซื้อวัวท้องสาว 5 ตัว คลอดลูกและให้ผลผลิตในระยะเวลาใกล้เคียงกัน  ตอนนี้ท่านก็รับทรัพย์ไปเต็มๆครับ  ต่อมาท่านรีดนมไปเรื่อยๆสัก 3-4เดือน ผลผลิตก็ยังได้อยู่แต่จะน้อยลงแม้ว่าท่านจะให้อาหารเท่าเดิม  ก็ยังถือว่ารับทรัพย์อยู่ครับ  แต่พอท่านรีดนมไปเรื่อยๆสัก 5-6-7-8-9-..ผลผลิตจะลดลงจนกระทั่งท่านไม่ได้นม  แต่ท่านก็ยังต้องให้อาหารโคอยู่ครับถึงตอนนี้อาหารข้นราคากิโลละ 1 บาท 2 บาท 3 บาท  ก็ช่วยท่านไม่ได้ครับ  ดังนั้นท่านจะต้องจัดการฝูงโคของท่านให้เหมาะสมที่สุดสำหรับการลงทุนที่ท่านรับได้ครับ  บางท่านอาจต้องการรายได้ไม่มากแต่สม่ำเสมอท่านก็ต้องมีโคทุกระยะคละกันไป  แต่บางท่านไม่สนใจเนื่องจากมีทุนท่านก็ใช้ความสะดวกไม่ต้องดูแลโคระยะต่างๆ(ดูแลไม่เหมือนกันครับ)  ให้โคทุกตัวอยู่ในระยะการให้นมเดียวกันเลย  ก็เป็นไปได้ตามแต่ละท่านครับ  ส่วนรายละเอียดต่างๆท่านหาได้จากที่ต่างๆครับ 

Liked By: MJ
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 07:55:46 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ สนใจเรื่องวัวนมครับ กำลังศึกษา รบกวนแนะนำด้วยครับ  ยิ้ม
ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ

pissa_kd
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 10:19:19 PM »

ที่ทราบมา FTA ทำให้นมผงราคาถูกจากนิวซีแลนด์ทะลักเข้าไทยส่งผลต่อราคาน้ำนมดิบ ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่?
ถ้าจริงก็ต้องเป็นหน้าที่ของรัฐบาลที่ต้องช่วยเหลือเกษตรกรชาววัวนมที่เสียหายจาก FTA
ส่วนการแก้ปัญหาระยะยาวต้องมองทั้งระบบ ตั้งแต่การจัดการผลิต เทคโนโลยี การขนส่ง การแปรรูป การตลาด
เชื่อว่าถ้าตั้งใจจริง ไม่มีการทุจริตต้องทำได้แน่
ลำพังแค่โครงการนมโรงเรียนก็มีความต้องการมหาศาลแล้ว
ที่สำคัญอาชีพนี้เป็นอาชีพพระราชทานจากพระเจ้าอยู่หัวของเรา
เอาใจช่วยทุกท่าน ที่สำคัญอย่าลืมหลัการเศรษฐกิจพอเพียง

Liked By: Sanya_Sr
teenooo1
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:10:55 PM »

กราฟชีวิต
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ฮาๆๆ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์