ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่องวัวนมนะครับ  (อ่าน 37037 ครั้ง)
babyold
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:16:53 PM »

ผมเลี้ยงวัวนมอยู่ปากช่องนะครับ เลี้ยงประมาณเกือบ 100 ตัวได้

เฉลี่ยแล้วตัวประมาณ 20-25 โล แต่จะเลี้ยงวัวเล็กไว้มาก วัวรีดนมมีประมาณ 30 ตัว

ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:27:55 PM »

ราคานมเป็นไงบ้างครับ คุ้มค่าอาหารมั้ย ได้ข่าวว่าวุ่นๆอยู่เหมือนกัน
กรรมของคนไทยครับที่มีนักการเมืองแบบนี้
ถ้าผมมีอำนาจทำได้นะ
ผมจะสั่งการให้ผู้ประกอบการค้านมทุกรายซื้อนมดิบจากเกษตรภายในประเทศเท่านั้น ใช้มาตรการทางภาษีอากรช่วยผู้ประกอบการ
ผมจะห้ามนำเข้าหางนมผงทุกชนิด ผมทราบมาว่า หางนมผงที่เรานำเข้ามาผสมน้ำผลไม้ขายเนี่ย บางประเทศมันเป็นอาหารสัตว์นะครับ
ถ้ามันไม่พอบริโภคก็เพิ่มการผลิต
เกษตรก็อยู่ได้ คนไทยก็ได้บริโภคอาหารที่มีคุณภาพ ได้สร้างงานสร้างอาชีพให้คนไทย
ดูเหมือน คุณเนวิน จะทราบเรื่องนี้ดี
เราช่างปฏิบัติตนตามข้อตกลงระหว่างประเทศดีเหลือเกิน เราชอบอ้างข้อตกลงการค้าเสรีในขณะที่ประเทศอื่นๆเขาก็ปากว่าตาขยิบ
ผมเองก็เคยเลี้ยงวัวนมมาก่อนครับแต่ก็ต้องเลิกไปเพราะเรื่องการตลาดนี่แหละ
ผมรู้จักมิสเตอร์ ซันเดอร์การ์ด ผอ. อสค.คนแรกของประเทศไทยเป็นอย่างดี ท่านเคยมาพักที่บ้านด้วยเมื่อมาเมืองไทยครั้งล่าสุดซึ่งนานมาแล้ว ประมาณ20ปีได้
ผมเคยอ่านรายงานทางวิชาการว่า คนเอเชียมักจะแพ้อาหารนม
แต่คนอินเดียซึ่งเป็นคนเอเชีย กลับบริโภคกันจนแทบจะเป็นอาหารประจำชาติ ทั้งนมวัว นมควาย นมแพะ
ชาวมองโกลกินนมม้า นมอูฐ
ประเทศไทยมักชอบที่จะทำอะไรที่ประเทศที่เขาพัฒนาแล้ว ไม่ทำกัน
เข้ามาเรื่อยๆนะครับ อยากรู้ความเคลื่อนไหวของวงการวัวนมซึ่งเป็นอาชีพของบรรพชนผม

Liked By: NKC, Sanya_Sr
babyold
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:05:21 PM »

ตอนนี้ราคาตกกิโลละ 15บาท แต่ต้องเป็นเกรด 1นะครับ เกรด2=14.70 เกรด3=14.50
ถามว่าคุ้มกับราคาอาหารมั้ย ตอบได้คำเดียวเลยครับว่าไม่ ฟาร์มใหญ่ๆ ก็พออยู่กันได้ครับ
แต่ฟาร์มเล็กๆ ล่ะ ต้องดิ้นรนกันต่อไป
ยังไงผมว่าชาวบ้านที่นี่ก็ต้องทำนะครับ เพราะนอกจากนี้แล้วก็ไม่มีกิจกรรมอื่นที่จะทำแล้ว แล้วที่อยู่ได้ก็เพราะเงินนม
ไม่จำเป็นต้องใช้เงินสด แต่ว่ามีเงินหมุนเวียนตลอดเวลา ให้อยู่ได้ไปเดือนๆ น่ะครับ

จริงๆ แล้วผมก็อยากให้มีทางแก้ไขที่ดีนะครับ สงสารชาวบ้านน่ะครับ บางทีก็ต้องกู้เงินนอกระบบมาใช้ในกิจการโคนม
ต้องเป็นหนี้นอกระบบกันไปที่จริงราคาน้ำนมดิบก่อนหน้านี้กิโลละ17 บาทนะครับ เกษตรกรก็พออยู่ได้ แต่พอราคาน้ำนมขึ้น
อาหารวัวก็ขั้นตาม ตอนนี้ก็ได้แต่หวังว่ารัฐจะมีทางแก้ไขที่ดีให้กับเกษตรกรน่ะครับ
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:11:58 PM »

ไม่ทราบ ว่า เกรดน้ำนม เขา วัด จาก อะไรครับ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 04:16:36 PM »

ไขมันนมครับ
ค่าไขมันในนมสูงจะได้การบวกราคาเพิ่ม เพราะมันสื่อถึงว้วถูกเลี้ยงมาดี แต่ถ้าเป็นวัวสายพันธุ์อินเดีย มันสูงตามสายของมันครับจะเลี้ยงตามมีตามเกิดยังไงก็ช่าง
เมื่อก่อนตรวจการปนเปื้อนของจุลินทรีย์ด้วยครับ

เดี๋ยวนี้ไม่รู้เขาตรวจอะไรบ้าง
สัตวบาลน้อย
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 06:37:04 PM »

พี่ด่างเกยชัย ที่นครสวรรค์ ที่ อ. อะไรรับซื้อ นมบ้าง  ใช้ที่ อ.ตากฟ้าไหมครับ พยุหะ  มีไหมผมไม่แน่ใจ
babyold
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:55:04 PM »

ทุกวันนี้ผมไม่รู้วัดด้วยอะไรนะครับ เพราะเหมือนว่าทุกวันเกษตรกรจะถูกเอาเปรียบมากกว่า คือพวกพ่อค้าคนกลาง(ศูนย์รับน้ำนมดิบ) อย่างที่ผมเจออยู่นะครับ บางทีราคาน้ำนมขึ้นก็ตัดเกรดเราลดลง ทั้งที่ฟามร์มผมได้เกรด 1 ตลอด บางทีให้ทางศูนย์มาตรวจในฟาร์มก็ไม่มีปัญหาอะไร บางฟาร์มน้ำนมดิบเยอะหน่อยก็ตัดเกรด จากที่ผมสอบถามเกษตรกรย่านที่ผมอยู่ก็มักจะมีลักษณะเช่นเดียวกันหมด บางทีผมก็อยากให้มีมาตรฐานมากกว่านี้นะครับ ทั้งฟาร์มและศูนย์รับน้ำนมดิบ

Liked By: Sanya_Sr
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:16:14 PM »

ตากฟ้าครับ
ที่พยุหะเป็นเมืองหลวงของแพะ555
สัตวบาลน้อย
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:55:07 PM »

พี่ด่างเกยชัย ทำฟาร์มอะไรบ้างครับ  มีโอกาสจะไปเยียมชม  ขอความรู้
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 06:51:32 PM »

ทำไม ศูนย์รับซื้อน้ำนมดิบ ไม่ได้ขึ้นตรงกับสหกรณ์หรือครับ?

อันที่จริง  ผู้เลี้ยงโคนมก็เป็นสมาชิกสหกรณ์
หากไม่แน่ใจเรื่องการเอาเปรียบ/ขั้นตอนการซื้อขาย
เวลาประชุมสหกรณ์หรือเลือกกรรมการสหกรณ์
ก็พยายามส่งตัวแทนเข้าร่วมเป็นกรรมการด้วย
ก็อาจเป็นหนทางแก้ปัญหาในระดับหนึ่ง

avc4000
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 08:26:23 PM »

วัวนมก็สนใจ เลยขออนุญาตมาทิ้งความข้อความไว้ เพื่อติดตามความเคลื่อนไหวนะครับ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
babyold
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:00:38 PM »

เรื่องของเรื่องคือไม่ได้เป็นสมาชิกสหกรณ์น่ะสิครับ (ที่ไม่ได้เป็นเพราะมีเหตุผลบางอย่างครับ) จริงๆ แล้วตรวจสอบได้ก็เท่านั้นนะ ผมว่าไม่มีที่ไหนหลอกที่เค้าไม่กินกันน่ะ ตามที่ผมได้ยินจากปากเกษตรกร แต่ผมก็ไม่เข้าในนะว่าทำไมไม่มีใครสามารถทำอะไรได้เลยหรอ แล้วเกษรตกรก็หันมาส่งน้ำนมดิบกับทางเอกชน เพราะเอกชนปล่อยเงินกู้ง่าย เวลาขาดเหลืออะไรก็จะสามารถเบิกฉุกเฉินได้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 01:20:42 PM »

เรียนคุณสัตวบาลน้อย
                     ครอบครัวผม เลี้ยงวัวนมมาแต่บรรพบุรุษครับ  ผมเองเคยมีคอกแพะอยู่ก็หลักร้อยตัวเหมือนกัน ปัจจุบันไม่มีแล้วครับ มีปัญหากันเรื่องส่วนและสิทธิ์ในที่ดินก็จำต้องขายแพะไป ทำฟาร์มไก่ไทยแบบเพื่อการค้าไก่เนื่อไม้เน้นไก่ชนก็มาถูกหวัดนกสลายฝัน
ตอนนี้ที่วางแผนไว้ก็คือ ทำไก่ไข่ครับแบบแค่พอขายในตลาดท้องถิ่น แล้วก็จะเลี้ยงแพะ แต่ตอนนี้ทุนรอนเริ่มร่อยหรอจึงต้องพยายามรวบรวมอีกรอบเพื่อสานฝัน
เรียนคุณดำ เช้าหยุด
                  สหกรณ์หรือไม่ ค่าเท่ากันครับ ไม่มีองค์กรใดในประเทศไทยที่ไม่มีการทุจริต
                  กรรมการสหกรณ์ทุกวันนี้ คือนักการเมืองชนิดหนึ่ง และมีนักการเมืองระดับสูงกว่ายืนเป็นเงาทะมึนรอยู่ด้านหลัง
                  การเลือกตั้งกรรมการฯหลายๆแห่งเริ่มมีการซื้อเสียงกันแล้ว ทำไงได้คนขายเสียงมันโง่เองนิ๊   
                  ถ้าสมาชิกทุกคน แข็ง  จริงๆ มันก็โอเคครับ

Liked By: Sanya_Sr
babyold
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:34:44 PM »

บริเวณฟาร์มครับ

Liked By: ัyupin, Sanya_Sr
babyold
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:39:55 PM »

ต่อครับ

Liked By: ัyupin
babyold
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:41:37 PM »

อีกครับ

Liked By: ัyupin, Sanya_Sr
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์