5211# ระบบน้ำหยดทำเองแบบประหยัด หาอุปกรณ์ง่าย

(1/4) > >>

ลูกเต่า:
ระบบน้ำหยดเล็กๆๆ สำหรับชาวพอเพียง ทำง่ายๆ ครับ

ไอเดีย เหมือนระบบน้ำหยดทั่วไป แทนที่จะใช้สายน้ำเกลือ ซื่งหาซื้อยากแล้วมีราคาแพง มาใช้อุปกรณ์ที่ถูกกว่าครับ

อุปกรณ์
1. ขวดพลาสติกใช้แล้ว ขนาดแล้วแต่จะหาได้ ต้องการการจุของน้ำขนาดไหน (ผมอยากได้ขวด5ลิตรแต่ไม่มี เลยใช้ขวด 2 ลิตรครับ) เน้นครับ เราไม่ซื้อหา หาอุปกรณ์ที่มีอยู่แล้ว
2. สายยางอ๊อกซิเจนปลา
3. ตัวต่อ 3 ทาง จำนวนกี่ตัวตามจุดที่จะกำหนดให้น้ำหยด
4. วาล์วปรับความดัน จำนวนตามจุดที่กำหนดให้น้ำหยด
5. อุปกรณ์ทำขาตั้งแล้วแต่สะดวก

อุปกรณ์ทั้งหมด หาซื้อได้จากร้านขายอุปกรณ์เลี้ยงปลาครับ

การประกอบ

1. หาน๊อตมาเจาะรูที่ก้นขวดที่เตรียมไว้ กะให้รูพอดีกับข้อต่อที่ถอดออกมาจากวาล์วปรับความดัน(ตอนซื้อมา มีติดมาด้วยถอดเลยครับ) ผมใช้น๊อต เจาะแล้วค่อยๆ ขยายเอาครับจำไม่ได้ว่าน๊อตตัวสุดท้ายเบอร์อะไร

2. นำข้อต่อตรงมาเสียบเข้าไปในรูที่เจาะไว้ (อาจทากาวตราช้าง หรือซิลิโคลน ถ้ารูใหญ่เกินไป) ของที่ผมทำไม่ได้ทากาว เพราะเจาะรูอย่างใจเย็นค่อยๆขยาย ให้รูมันเล็กกว่าข้อต่อติดนึง แล้วยัดเข้าไปครับมันแน่น ทดสอบแล้วน้ำไม่รั่ว

3. ทดสอบวางขวดก่อนว่าจะให้อยู่ตรงไหน เพื่อกะระยะการตัดสายยาง ได้ไม่เปลืองหรือต้องต่อ ให้ที่วางขวดของเราสูงกว่าระดับน้ำที่จะหยดลงไปนะครับ จะแขวน จะตั้งบนอะไร ลองหากันดู

4. เมื่อกำหนดจุดวางขวดได้แล้ว ให้วัดระยะสายยาง ไปตามจุดที่ต้องการให้น้ำหยดต่างๆ (ของผม 1 ขวด 2 ลิตร ต่อ 4 จุดหยดครับ)

5. นำปลายสายเสียบกับข้อต่อที่ขวด ปลายอีกด้านต่อกับข้อต่อ 3 ทาง แล้ววัดระยะจุดน้ำหยดต่อไป ทำไปจนพอครับว่าต้องการกี่จุด ก็น้ำปลายสายมาต่อกับ3 ทางไปเรื่อยๆ ยกเว้นจุดสุดท้ายไม่ต้องต่อ3ทางนะครับ

6. ที่นี่ถึงอุปกรณ์สำคัญละ ตัววาล์วปรับความดัน ให้เอามาเสียบกับ 3 ทาง ด้านที่เหลืออยู่ เพื่อปรับระดับน้ำหยด เสียบให้ครบทุกอัน และที่ปลายสาย ด้วยนะครับ

7. เป็นการเสร็จสิ้น ทดสอบได้เลยครับ เอาน้ำใส่ขวดให้เต็ม แล้วปรับวาล์วความดัน เอาว่าเราต้องการให้น้ำหยดขนาดไหน ลองเช็คเวลาดูว่าอยู่ได้นานแค่ไหน อันนี้ต้องค่อยๆ ทำใจเย็นๆ นะครับ

ประกอบเสร็จแล้ว

ขาตั้งดูสวยไปหน่อย พอดีมันวางอยู่เฉยๆ เอามาใช้ซะ

ปรับความเร็วของการหยดของน้ำตรงนี้

เรียบร้อยแล้วครับ สำหรับระบบน้ำหยดทำเองแบบง่ายๆ หวังว่าคงมีประโยชน์ต่อชาวเกษตรพอเพียงนะครับ

ลูกเต่า:
จริงแล้วมีอีกไอเดียนึง ยังไม่ได้ลองทำ เพราะที่ติดปั๊มน้ำอยู่ ถ้าบ้านใช้น้ำปะปาโดยไม่ผ่านปั๊ม ลองเอาความคิดนี้ไปขยายนะครับ

ต่อต่อพีวีซี จากท่อน้ำบ้านเลยเครับ ปิดปลายทั้ง 2 ด้าน เจาะรู ให้น้ำหยด ติดวาล์วน้ำตัวเล็กๆๆ(อาจเป็นวาล์วลม ที่เป็นแสตนเลด)

บังคับการหยดของน้ำ

อาจนึกภาพไม่ออก คุณผู้ชายทั้งหลายลองคิดถึงน้ำหยดในที่ปัสวะชายตามปั๊มอะ แต่อันนั้นมันไหลแรงไป ใส่วาล์ว ปรับให้มันหยด น่าจะได้ผลครับ

เน้นนะครับ ว่าหาวาล์วที่ดีหน่อย ไม่แน่ใจเรื่องรับแรงดัน

somchai t:
ใช้ถุงน้ำเกลือที่ใช้หมดแล้วก็ได้นะครับ ตัดด่านบนไว้เติมน้ำ อย่างอื่นมีครบเลย ไปแขวนให้น้ำที่ๆต้องการ

(ควรจะรู้ที่มาของถุงน้ำเกลือด้วยนะครับ ระวังเข็มที่ติดมา ต้องห่อทิ้งระวะงอย่าให้ตำคนอื่น)

takeshi_lemon:
ขอบคุณสำหรับข้อมู่ลดีดีครับ 

alexdavid:
อ้างถึง

ขอบคุณสำหรับข้อมู่ลดีดีครับ

everybody hi, ..
i am ใหม่ในกระดานนี้ ..
ฉันพบว่าเป็นประโยชน์สำหรับฉันเพราะมีข้อมูลมากและ posts s แบ่งปัน .. thanks

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป