ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนเกษตรฝึกหัด.....ที่ไม่อยากรอ...ของ อบศรี.......สะเกษ  (อ่าน 28458 ครั้ง)
ไก่โต้ง
staff
*

ลงมือทำ จำกว่าท่องตำรา

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 08:41:10 PM »

ได้เมล็ดมะละกอฮอลแลนด์จากตลาด

ลองเก็บเมล็ดพันธ์ ทดลองเพาะ   ไม่ลองไม่รู้   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การเพาะ มะละกอ  หลังจากได้ เมล็ดมาแล้ว ยังใหม่สด ไม่จำเป็นต้องตากให้แห้ง ถ้าไม่ต้องการเก็บ

การเพาะ  ใช้วิธี  แช่น้ำ  ล้างเมือกออก ใช้มือขยำเอา เมือกจะหลุดไปเอง
(เหตุที่ต้องล้างเมือกออก เพราะเมื่อเพาะและรดน้ำ มีความชื้น
เมือกจะเกิดราทำให้เมล็ดเน่าได้  นี่คือสาเหตุว่าทำไม เพาะมะละกอ ยากจัง)

แช่น้ำ  สามคืน  เปลี่ยนน้ำ  ทุกวัน 
ในการเปลื่ยนน้ำ  ถือโอกาส ล้างเมือกออกไปด้วย 

หลังจากนั้น  นำลงถุงเพาะได้เลย  หรือ ลงกะบะเพาะ ก็ตามสะดวก

แต่ลงถุงเพาะ  สะดวก ในตอน นำไปปลูก

เห็น เมล็ดมีเยอะ(งอกหมดไม่มีที่ปลูกแน่)
 แนะนำ เพาะให้เป็นต้น เล็กๆ แล้วขาย ต้นเลย  ตั้งราคาเองได้เลยยยย   (ขายลูกค้าซักรีดก่อนเลยยย)
ขายต้นอ่อน ได้เงินทันที แม้ไม่มาก  ขายผลต้องรอ อีกหลายเดือน (ได้ผลแค่ไหนก็ไม่รู้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 02:48:52 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

Saithong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 08:47:01 PM »

สวัสดีคะ มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ
ครูซอส
*

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:22:20 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dมารอดูซุ้มผัก กับสระปลาจ้า ได้ข่าวว่าเสร็จแล้ว
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:35:20 AM »

ไหว้ครู โหมโรงกันเรียบร้อย ได้เวลาที่ข้าน่อยเองจำต้องมาแอบดูผักแปลงนี้เสียหน่อย
ถือถ้วยป่นน้อย ๆ มาด้วยก็หลุดมือไปเสียแล้ว เหลือแต่ไหยาดองที่พร่องไปมากตามระยะทางที่ดุ่มเดินมา
แม่ใหญ่ผ-อบศรีเกษ ท่านช่างนุ่งเจียมห่มเจียมยิ่งนัก ปลูกกล้วยแค่ 4 ต้นยังไม่ยอมตัดใบเสียอีกแน่ะ 555
ผักน้อย ๆ บนแปลง ท่านจงถอนมาจิ้มป่นเสียบ้างเด้อ ไม่งั้นจะแกร็นไปเสียหมด
ใช้สูตรหนึ่งถอนหนึ่ง พอโตอีกหน่อยก็แทนค่าในสูตรเดิม ปล่อยให้ผักโตไปตามระยะเวลา
เด็ดเฉพาะกาบใบนอกมากิน ไม่ต้องถอนทั้งต้น ปล่อยให้แก่จนเก็บเมล็ดเองได้
ต่อไปจะได้ไม่ต้องซื้อเมล็ดผักมาปลูกแล้ว
ดีใจด้วยนะจ๊ะ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
sontaya4782
*

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:53:11 AM »

ยินดีด้วยครับ คุณพี่อบศรี  ผมก็หนุ่มขอนแก่นมาปักฐานอยู่ศรีสะเกษเกือบ 20 ปีแล้วครับ ทำอาชีพ ร้านเซอร์วิส โมบาย ขายซ่อมมือถือ  ถ.กวงเฮง
บ้านอยู่หลังวิทยาลัยพละ มีพืนที่เหลือก็เลี้ยงเป็ดเทศกับไก่ครับ พอได้ครายเครียด ในอนาคตอาจได้ไปกรีดยาง  เข้าเวปเกษตรได้ปีกว่าแล้วครับ เข้าทุกวัน  ยิงฟันยิ้ม
ooh1991
*

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:56:26 PM »

ได้เมล็ดมะละกอฮอลแลนด์จากตลาด

ลองเก็บเมล็ดพันธ์ ทดลองเพาะ   ไม่ลองไม่รู้   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การเพาะ มะละกอ  หลังจากได้ เมล็ดมาแล้ว ยังใหม่สด ไม่จำเป็นต้องตากให้แห้ง ถ้าไม่ต้องการเก็บ

การเพาะ  ใช้วิธี  แช่น้ำ  ล้างเมือกออก ใช้มือขยำเอา เมือกจะหลุดไปเอง
(เหตุที่ต้องล้างเมือกออก เพาะเมื่อเพาะและรดน้ำ มีความชื้น
เมือกจะเกิดราทำให้เมล็ดเน่าได้  นี่คือสาเหตุว่าทำไมเพาะมะละกอ ยากจัง)

แช่น้ำ  สามคืน  เปลี่ยนน้ำ  ทุกวัน 
ในการเปลื่ยนน้ำ  ถือโอกาส ล้างเมือกออกไปด้วย 

หลังจากนั้น  นำลงถุงเพาะได้เลย  หรือ ลงกะบะเพาะ ก็ตามสะดวก

แต่ลงถุงเพาะ  สะดวก ในตอน นำไปปลูก

เห็น เมล็ดมีเยอะ(งอกหมดไม่มีที่ปลูกแน่)
 แนะนำ เพาะให้เป็นต้น เล็กๆ แล้วขาย ต้นเลย  ตั้งราคาเองได้เลยยยย 
ขายต้นอ่อน ได้เงินทันที แม้ไม่มาก  ขายผลต้องรอ อีกหลายเดือน (ได้ผลแค่ไหนก็ไม่รู้)

ขอบคุณพี่ไก่โต้งมากๆ เลยค่ะ...สำหรับคำแนะนำ

ชื่อสวนนี่เหมาะแล้วกับคำว่าฝึกหัด....เพราะข้าผู้น้อย เอามาเพาะ

มันไม่ขึ้นซักกะต้น...ให้ห่อเหี่ยวหัวใจเป็นยิ่งนัก ... ร้องไห้ ร้องไห้

ไม่เป็นไร...ลองใหม่..จนกว่าจะได้....กราบคารวะงามๆ  1 จอกค่ะ...

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์...คำแนะนำนี่จะปฏิบัติตามโดยเคร่งครัดค่ะ.... ยิ้ม

Liked By: yudhapol, nok7959, rrwork
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:49:03 PM »

เอารูปมะละกอที่สวนมาฝากค่ะพี่อบ...

ดูดิดู...มะละกอเล็บมือนาง... เล็กจริง ๆ ... : )

น่าจะเป็นพันธุ์ครั่งค่ะ... : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
ooh1991
*

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:52:24 PM »

ไหว้ครู โหมโรงกันเรียบร้อย ได้เวลาที่ข้าน่อยเองจำต้องมาแอบดูผักแปลงนี้เสียหน่อย
ถือถ้วยป่นน้อย ๆ มาด้วยก็หลุดมือไปเสียแล้ว เหลือแต่ไหยาดองที่พร่องไปมากตามระยะทางที่ดุ่มเดินมา
แม่ใหญ่ผ-อบศรีเกษ ท่านช่างนุ่งเจียมห่มเจียมยิ่งนัก ปลูกกล้วยแค่ 4 ต้นยังไม่ยอมตัดใบเสียอีกแน่ะ 555
ผักน้อย ๆ บนแปลง ท่านจงถอนมาจิ้มป่นเสียบ้างเด้อ ไม่งั้นจะแกร็นไปเสียหมด
ใช้สูตรหนึ่งถอนหนึ่ง พอโตอีกหน่อยก็แทนค่าในสูตรเดิม ปล่อยให้ผักโตไปตามระยะเวลา
เด็ดเฉพาะกาบใบนอกมากิน ไม่ต้องถอนทั้งต้น ปล่อยให้แก่จนเก็บเมล็ดเองได้
ต่อไปจะได้ไม่ต้องซื้อเมล็ดผักมาปลูกแล้ว
ดีใจด้วยนะจ๊ะ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

โอ...ข้าผู้น้อยต้องขอคุกเข่า...ให้กับท่านทิดโส

เหตุเพราะข้าผู้น้อยนั้น...ยังด้อยยิ่งนักซึ่งประสบการณ์

คงต้องขอรบกวนท่านจอมยุทธ์ผู้รู้..ช่วยชี้แนะ....

ส่วนเจ้าผักนั้น ข้าน้อยหลกเลยยยยยยยย

กินเหมิดต้น   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณที่แวะมา....ข้าผู้น้อยขอคารวะ.

ท่านผู้อาวุโส....1 จอก   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์..

Liked By: yudhapol, nitidol, rrwork
ooh1991
*

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:55:09 PM »

เอารูปมะละกอที่สวนมาฝากค่ะพี่อบ...

ดูดิดู...มะละกอเล็บมือนาง... เล็กจริง ๆ ... : )

น่าจะเป็นพันธุ์ครั่งค่ะ... : )

เห็นแค่เล็บมือนางยังขนาดนี้....

ไม่อยากคิดเลยว่า  ตัวนาง่จะขนาดไหน   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แล้วมันอร่อยมั้ยคะน้องนก...กินผลดิบ  หรือผลสุก

Liked By: yudhapol, rrwork, MeeSook
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:57:41 PM »

ทานดิบค่ะ...สำหรับทำส้มตำโดยเฉพาะค่ะพี่อบ...(ลูกยาว...จับถนัดเวลาขูดค่ะ)  ยิงฟันยิ้ม

แต่เค้ายังเล็กมาก...แถมไม่ค่อยดกค่ะ...อาจเป็นเพราะนกดูแลเค้าไม่ดีน่ะค่ะ

ถ้าดูแลดี จะดกกว่านี้แน่ ๆ เลยค่ะ...  : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
ooh1991
*

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 03:15:41 PM »

....ส่วนหนึ่ง  อยากให้ลูกๆ ได้ใช้ชีวิตกับธรรมชาติ

ได้รู้จักคุณค่าของต้นไม้ ใบหญ้า...นอกเหนือจากหน้าจอคอมพิวเตอร์

ลูกชายชอบกินมะม่วง  อยากกินก็ปลูกค่ะลูก

ขุดหลุมเองนะ.....ดินมันแข็ง  ต้องทำงัยล่ะครับ

คิดเอง....

....ส่วนหญิงเล็กหัวฟู  เธอชอบเป็นแม่ศรีเรือน  เก็บกวาด

ก็มอบหมายให้เธอทำ....ในสิ่งที่เธอชอบ....ทำได้เรียบร้อยดีกว่าแม่ค่ะ

แม่ซกมก..... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ถนัดงานที่ต้องใช้แรง.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.......ฉายาของคุณแม่เธอ..

...สวย.....ถึก.....บึกบึน...ค่ะ. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 04:10:24 PM โดย ooh1991 » บันทึกการเข้า
ooh1991
*

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 03:19:00 PM »

ยินดีด้วยครับ คุณพี่อบศรี  ผมก็หนุ่มขอนแก่นมาปักฐานอยู่ศรีสะเกษเกือบ 20 ปีแล้วครับ ทำอาชีพ ร้านเซอร์วิส โมบาย ขายซ่อมมือถือ  ถ.กวงเฮง
บ้านอยู่หลังวิทยาลัยพละ มีพืนที่เหลือก็เลี้ยงเป็ดเทศกับไก่ครับ พอได้ครายเครียด ในอนาคตอาจได้ไปกรีดยาง  เข้าเวปเกษตรได้ปีกว่าแล้วครับ เข้าทุกวัน  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีค่ะน้องหนุ่มขอนแก่น ร้านนี้พี่ผ่านบ่อยๆ ค่ะ

ไว้เดี๋ยวไปแวะทักทายนะคะ....แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันค่ะ

พี่เองก็ยังเพิ่งเริ่มหัดเดิน

หนทางยังอีกยาวไกลค่ะ...แต่ไม่รู้สึกกลัว

เพราะที่นี่เรามีเพื่อนค่ะ...... ยิ้ม

Liked By: rosera, rrwork
ooh1991
*

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 03:34:33 PM »

....จากเหตุผลข้างต้น...ทำให้ตัดสินใจเปิดร้านขายต้นไม้ตามความฝัน

จากเงินเก็บก้อนเล็กๆ  ที่คิดว่าคงจะพอ....แต่เมื่อได้ลงมือทำจริงๆ

ถึงได้รู้ว่าสิ่งที่เราคิดไว้....เมื่อใดที่ได้ลงมือทำ...นั่นล่ะคือของจริง

...ทำอย่างไรดี....ค่อยๆ หาทางไป....แต่เมื่อได้ตัดสินใจแล้ว.....จะเจอปัญหาอุปสรรค

ก็ต้องผ่านมันไปให้ได้.....และที่สำคัญมันคือความสุข...

....จากหยาดเหงื่อ...และแรงกายของเราเอง

....
ooh1991
*

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 03:40:22 PM »

....เปิดตัวมกราคม  2554..ผ่านมา 1 ฝน

...ได้บทเรียนจากสายน้ำ...ไปไม่น้อย...

...ด้วยที่เป็นที่ต่ำมาก  ...น้ำไหลมารวมหมด

...ไม่มีงบถมดิน...เลยต้องแก้ปัญหาไปตาม

...กำลังกาย....และกำลังทรัพย์...

...ฝนที่  สองกำลังรักกันสนิทแนบแน่น..

จนอึดอัด.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
rosera
*

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 03:59:42 PM »

ว้าว พีี่อบศรีคร้าบบ น้องไลมาเยี่ยมสวนเกษตรฝึกหัดค่ะ
มีบ้านไม่บอกกันบ้าง น้องจะได้มีที่ให้ซนเพิ่มอีกที่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขอให้น้องฝนลดความรักที่มีให้จนไม่เสียหายนะคะ  จุมพิต จุมพิต

Liked By: ooh1991, rrwork
ooh1991
*

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 04:08:56 PM »

....หาต้นไม้มาลงที่ร้าน....

(ใส่ชุดเกินหน้าเกินตา...คนสวนไปป่าวววววว)   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มือใหม่....หัดทำ..

...ค่อยเรียนรู้ไป...

...ไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิด

...แต่คนที่เก่งก่อนเรามี...

...ใช้ปากให้เป้นประโยชน์... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.

....การทำธุรกิจ...ไม่ใช่แค่....มีเงิน...แล้วทำได้

...เขาบอกมันเป็น...ศาสตร์....และศิลป์.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 18   ขึ้นบน
  พิมพ์