หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดปลูกมะม่วงงามเมืองย่าบ้างครับ  (อ่าน 23418 ครั้ง)
sompoch
seller
*

คิดดี พูดดี ทำดี ย่อมมีสุข

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:25:09 PM »

แบบA กับแบบB มีระบบการทำงานเหมือนกันคือ ใช้ยางรัดถุงห่อ มีส่วนต่างกันเล็กน้อยเท่านั้น คือ
แบบA กระบอกห่อยึดติดกับด้ามตรงๆ ไม่สามารถปรับกระบอกห่อได้ ผู้ใช้ต้องอยู่ด้านล่างผลไม้ จึงจะห่อได้
แบบB ด้ามห่อมีข้องอ 90 องศา 2 ตัว สามารถปรับกระบอกขึ้น-ลง หรือ ปรับซ้ายขวาได้ รอบตัว 360 องศา
ฉะนั้น แบบB จึงใช้ได้ดีกว่า เพราะผู้ใช้จะยืนอยู่จุดไหนก็ตาม สามารถปรับกระบอกห่อพอดีกับผลไม้ที่จะห่อได้

ถุงคาร์บอน กับถุงฟิล์มห่อมะม่วง ต่างกันคือ
ถุงคาร์บอน เป็นถุงกระดาษ ด้านนอกอาจเป็นสีน้ำตาลหรือสีอื่นๆ ส่วนด้านในของถุงจะเคลือบคาร์บอนเป็นสีดำ
เป็นถุงที่ผลิตเพื่อห่อมะม่วงส่งตลาดนอก เพราะผิวจะสวยงามมาก แต่รสจะไม่ดีนัก เพราะแสงแดดผ่านเข้าไปปรุงอาหารไม่ได้
แต่ผู้บริโภคตลาดนอกเขาจะไม่รู้ เพราะไม่ได้ทานมะม่วงปกติธรรมชาติในเมืองไทยของเรา
ถุงคาร์บอน ใช้กับเครื่องห่อ"มือวิเศษ" ไม่ได้ เพราะเป็นถุงกระดาษแข็งๆ
ถุงฟิล์มห่อมะม่วง เป็นถุงที่ศูนย์เทคโนโลยีโลหะและวิทยาศาสตร์แห่งชาติ MTEC ได้ทำการวิจัยโดย ดร.จิตต์พร เครือเนตร
วิจัยแล้วว่าดี ผิวมะม่วงสวยงาม และรสดีเป็นธรรมชาติ เพราะแสงผ่านเข้าไปปรุงอาหารได้ปกติ
ข้อสำคัญ เป็นถุงพลาสติก ไม่แข็ง จึงสามารถใช้ได้กับเครื่องห่อ "มือวิเศษ" อย่างง่ายๆ สูงเพียงใดก็ไม่เป็นปัญหา
ผมเองได้ไปเยี่ยมสวนมะม่วงงามเมืองย่า สองอาทิตย์ก่อนหน้า เพิ่งพบว่าทางสวนใช้ถุงดังกล่าว แต่ยังไม่ได้รายละเอียด
เพราะไม่เจอคุณกิจติกร เจ้าของสวน
วันอังคารที่ 8 มีนาคม 2554 ผมจะแวะเข้าสวนงามเมืองย่าอีก คิดว่าคงได้รายละเอียดมากยิ่งขึ้น

ลุงสมโภชน์ 0812827267

การเป็นคนดี มีน้ำใจ ให้และสอนกันไม่ได้

meowzilla
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 12:10:48 AM »

คุณ meowzillaช่วงนี้ต้องรีบบำรุงต้นนะครับใส่ปุ๋ยรดน้ำปีนี้จะได้กินหลายๆลูกนะครับ

วันนี้เอาปุ๋ยน้ำไปรดแล้วค่ะ เดี๋ยวถ้าเริ่มแทงช่อ ติดลูกจะถ่ายรูปมาให้ดู
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 17, 2011, 09:08:38 PM »

ที่สวนผมได้เริ่มปลูกมะม่วงงามเมืองย่าวันที่  12  มีนาคมนี้  108  ต้นระยะ  3*3  เมตร  ซื้อพันธุ์มาเอง  ไม่ได้เข้าร่วมโครงการ   เมื่อเริ่มติดผลจะขายเองที่หน้าสวน ถ้าขายที่หน้าสวนดี  จะเริ่มติดตาเพิ่มจำนวนเองโดยไม่ได้ซื้อมาเพิ่ม    ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
KAMOLLUK
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 07:54:03 AM »

สวัสดี ค่ะ คุณลุง  สมโภชน์
อนาคต ต้องอุดหนุน คุณลงแน่นอน ค่ะ สำหรับ มือวิเศษ เพราะ
nares_pmel
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:30:13 PM »

ผมปลูกติดสวน อ.กิตติกร ครับ ใครมาเที่ยวสวนเมืองย่า ก็อย่าลืมเดินไปเทียวสวนผมบ้างนะครับ ปลูกได้ 2 ปีกว่าแล้วครับ
ตอนนี้กำลังติดลูกแต่ไม่มากเท่าไรครับ...

Liked By: chay0015
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 08:37:33 AM โดย nares_pmel » บันทึกการเข้า
klongphai
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 07:57:15 PM »

สวัสดีครับคุณ nares_pmel ติดต้นละประมาณกี่ลูกครับ
nares_pmel
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 08:15:48 PM »

สวัสดีครับคุณ nares_pmel ติดต้นละประมาณกี่ลูกครับ
สวัสดีครับคุณ klongphai มะม่วงมีติดบ้างและไม่ติดบ้างวันนี้ไปสวนติดน้อยแถมยังมีหล่นด้วยครับ...คงเฉลี่ยแล้วต้นละลูกสองลูกคงได้ครับ
nares_pmel
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 01:31:56 PM »

สวัสดี ค่ะ คุณลุง  สมโภชน์
อนาคต ต้องอุดหนุน คุณลงแน่นอน ค่ะ สำหรับ มือวิเศษ เพราะ
มะม่วงพี่ KAMOLLUK ห่อหรือยังครับ
KAMOLLUK
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 07:59:06 AM »

สวัสดี  ค่ะ คุณ nares_pmel
คุณ klongphai ด้วย
มะม่วงที่สวน ยัง ไม่ได้ห่อ เลย ค่ะ  กะ จะไปดู ช่วงสงกรานต์ นี่ แหละ ตอนนี้ โดนฝนเข้าไป ไม่ติดดอก อีก เลย
กลับมียอด อ่อนเต็มไปหมด แม้ ยอดน่าจะ จิ้ม น้ำพริกได้ นะ เพราะ อ่อน น่ากิน ดี จัง
ทาง อ.กิจติกร แนะนำให้ เอา น้ำที่เลี้ยงปลาดุก มารด หรือ พวกเศษปลา มาหมัก แล้ว ราด มันจะออกนอกฤดู
กะจะลอง ทำดู เพราะที่บ้าน มี สระน้ำ อยู่แล้ว คงต้องเลี้ยง ปลาดุก อีกแน่ เลย  ท่าทาง ที่สวน คงจะครบวงจร
ก็คราวนี้ แน่ เลย ค่อยๆ ทำไป นะค่ะ
nares_pmel
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:00:21 PM »

สวัสดี  ค่ะ คุณ nares_pmel
คุณ klongphai ด้วย
มะม่วงที่สวน ยัง ไม่ได้ห่อ เลย ค่ะ  กะ จะไปดู ช่วงสงกรานต์ นี่ แหละ ตอนนี้ โดนฝนเข้าไป ไม่ติดดอก อีก เลย
กลับมียอด อ่อนเต็มไปหมด แม้ ยอดน่าจะ จิ้ม น้ำพริกได้ นะ เพราะ อ่อน น่ากิน ดี จัง
ทาง อ.กิจติกร แนะนำให้ เอา น้ำที่เลี้ยงปลาดุก มารด หรือ พวกเศษปลา มาหมัก แล้ว ราด มันจะออกนอกฤดู
กะจะลอง ทำดู เพราะที่บ้าน มี สระน้ำ อยู่แล้ว คงต้องเลี้ยง ปลาดุก อีกแน่ เลย  ท่าทาง ที่สวน คงจะครบวงจร
ก็คราวนี้ แน่ เลย ค่อยๆ ทำไป นะค่ะ
แล้วที่สวนพี่ KAMOLLUK มีผลติดเยอะมั้ยครับ....ที่สวนผมไม่ค่อยติดเท่าไร...แถมติดแล้วล่วงด้วย...
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:34:50 PM »

ที่สวนยังโตไม่เท่าไหร่เลย  ยังไม่มีลูกครับ  คงต้องอีก   5 เดือนไม่รู้จะติดลูกหรือเปล่า

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์