หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดปลูกมะม่วงงามเมืองย่าบ้างครับ  (อ่าน 23419 ครั้ง)
klongphai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 05:42:41 PM »

ขอบคุณพี่KRAISRIมากนะครับที่ให้ความรู้เเละเล่าประสบการณ์ที่ผ่านมาให้กับผมได้รับฟัง   ผมมีความรู้สึกดีมากๆเมื่อเข้ามาในเว็บนี้ ทั้งที่ไม่รู้จักกันมาก่อนพี่น้องก็ไม่ใช่แต่กลับให้ความช่วยเหลือซึ่งกันเเละกันขอบคุณคนไทยที่เรารักกัน

terdsak72
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:46:52 AM »

เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ  คร่าวๆ ก็ยังดี  สมาชิกหลายคน สนใจ มะม่วงพันธุ์นี้เหมือนกัน
KAMOLLUK
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:59:11 AM »

คุณ klongphai
 พี่ ถ่ายรูป มา ด้วย ละ วิธี การห่อ นะ เดี๋ยวจะลงให้ ดู นะ ที่ ไร่ อ.กิจติกร ออกดอก ทุกต้น เลย คาดว่า หลังสงกรานต์ จะไป อีก ที จะไป  เก็บ ลูก มา  รับประทาน  เดี๋ยวนี้ เค้าใช้ เครื่องมือ ห่อ ง่ายมา อุปกรณ์ ที่ห่อ ก็ ทำเองโดยฝีมือ คนไทย นี่แหละ  ไม่ทราบว่า คุณ klongphai  อยู่ ใกล้ ลำนารายณ์ ป่าว จะแวะมาดู ที่ไร่ ก็ได้ นะ ปกติ พี่ทำงานอยู่ที่ นวนคร วันหยุดถึงจะกลับ บ้าน
klongphai
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 01:29:04 PM »

สวนที่จะปลูกอยู่อ.สีคิ้วโคราชครับตอนนี้ผมทำงานอยู่ที่ปทุมวันครับไว้ผมหาเวลาว่างได้ก่อนจะขอไปชมสวนพี่กานต์นะครับ  รอดูรูปอยู่นะครับพี่กานต์
KAMOLLUK
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:51:06 AM »

มีเพื่อนสมาชิก เค้าปลูกอยู่ที่ มะเกลือกเก่า นะ ห่างจากวัด สรพงษ์ หน่อยหนึ่ง เค้าปลูกแล้ว ประมาณ 1 ปี กว่าๆ ปีนี้ ก็ ออกดอกติดลูกแล้วละ ที่เค้ามี 2 ไร่ กว่าๆ ม้ัง เค้าจะขาย แล้วจะย้ายไปอยู่ที่ เชียงใหม่ จะไปปลูกที่เชียงใหม่ อีก ถ้าสนใจ ยังงัย เมล์ มาหา พี่ กานต์ ได้ นะ จะสอบถามราคาให้ จ๊ะ
patchareewan
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 10:32:55 AM »

ยิ้ม  ยิ้ม ซื้อจากโคราช จากไร่ คุณกิติกร มะม่วงนั่งรถจากปักธงชัยมาลงหมอชิต
แล้วมาทดลองปลูกที่บ้านอยู่สุพรรณ มี 2 ต้นปลูกมาเกือบๆ 3 ปี รอดตายจากคนงานทำเหล็กหล่นทับ 1 ต้น

ต้นที่สองปลูกใกล้คอกแพะ มีขี้แพะเป็นปุ๋ยธรรมชาติ ตอนนี้กำลังออกช่อ
(ก็โดนแพะกินใบไปซะหลายๆรอบแล้ว) ได้โทรติดต่อขอคำแนะนำจาก อ.กิติกรท่านแนะนำดีมากๆ
วันหลังจะส่งรูปมาให้ดูค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
klongphai
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 07:43:48 PM »

พี่กานต์ครับผมส่งอีเมล์ไป3ครั้งเเล้วละครับพี่กานต์ได้รับบ้างหรือป่าวครับ ผมก็ส่งอีเมล์ไม่ค่อยเป็นเลยให้ลูกชายช่วยส่งให้พี่กานต์ส่งอีเมล์มาผมก็ไม่ได้รับ รบกวนพี่กานต์ช่วยทิ้งเบอร์ไว้ให้หน่อยได้ไหมครับผมจะได้ขอคำปรึกษาเรื่องมะม่วงด้วย 
meowzilla
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:46:38 PM »

ติดตามดูกระทู้มานาน ไม่ได้ร่วมแจมซะที ที่บ้านมี 3 ต้นค่ะปีที่แล้วได้กิน 1 ลูก ไม่ค่อยได้ดูแลมันเลย ว่าแล้วเดี๋ยวแวะไปดูเสียหน่อยว่าติดช่อรึเปล่า
klongphai
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 07:52:50 AM »

คุณ meowzillaช่วงนี้ต้องรีบบำรุงต้นนะครับใส่ปุ๋ยรดน้ำปีนี้จะได้กินหลายๆลูกนะครับ
KAMOLLUK
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 12:51:22 PM »

เอ้า ดูรูป ห่อ มะม่วง ก่อน นะ อุปกรณ์ ฝีมือ คนไทยทำ พิมพ e-mail  ของ คุณ klongphai มา ก็ได้ จะ พี่จะส่ง ไปให้
klongphai
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 08:30:55 PM »

อีเมล์ของผมนะครับพี่กานต์     chokchai-30@hotmail.com
sompoch
seller
*

คิดดี พูดดี ทำดี ย่อมมีสุข

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:00:57 PM »

รูปการห่อมะม่วงที่คุณกมลลักษณ์ ลงใหดูนั่นคือ "มือวิเศษ เครื่องมือช่วยห่อและเก็บผลไม้ ระบบบ 2 IN 1
ของลุงเอง เมื่อ 12 ก.พ.54 คุณกิจติกรซื้อลุงไป 5 ชุด ขณะนี้ลุงนำไปฝากสวนงามเมืองย่าช่วยจำหน่ายด้วย
เพื่อบริการพวกเราในราคาปกติ (ดูรายละเอียดในคลังบทความ หรือตลาดกลางพอเพียง) ที่ลุงมาโพสต่อ
ก็เพื่อจะบอกพวกเราว่า คุณกิจติกรใช้ถุงห่อที่ศูนย์เทคโนโลยีโลหะและวัสดุ MTEC คือถุงฟิล์มห่อมะม่วง
ซึ่ง ดร.จิตต์พร เครือเนตร ทำการวิจัยไว้แล้ว
สามารถห่อมะม่วงกันแมลงได้ดีกว่าถุงคาร์บอน (รสดี สีสวยกว่า)
เป็นถุงห่อที่ใช้ได้ดีกับเครื่องมือของลุง หากใช้ถุงนี้ สวนที่ปลูกเพื่อการค้าทั่วไป สามารถใช้ มือวิเศษ ได้เลย
ผลไม้จะสูง 7-8 เมตร ก็ไม่เป็นปัญหาในการใช้งาน เพราะต่อเชือกต่อด้ามใช้งานได้ง่ายๆ
ลุงสมโภชน์ 0812827267

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 01:12:00 PM โดย sompoch » บันทึกการเข้า

การเป็นคนดี มีน้ำใจ ให้และสอนกันไม่ได้
purich2011
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 01:04:30 PM »

อยากทราบรายละเอียดจัง ฮืม??  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 11:23:17 PM »

รูปการห่อมะม่วงที่คุณกมลลักษณ์ ลงใหดูนั่นคือ "มือวิเศษ เครื่องมือช่วยห่อและเก็บผลไม้ ระบบบ 2 IN 1
ของลุงเอง เมื่อ 12 ก.พ.54 คุณกิจติกรซื้อลุงไป 5 ชุด ขณะนี้ลุงนำไปฝากสวนงามเมืองย่าช่วยจำหน่ายด้วย
เพื่อบริการพวกเราในราคาปกติ (ดูรายละเอียดในคลังบทความ หรือตลาดกลางพอเพียง) ที่ลุงมาโพสต่อ
ก็เพื่อจะบอกพวกเราว่า คุณกิจติกรใช้ถุงห่อที่ศูนย์เทคโนโลยีโลหะและวัสดุ MTEC คือถุงฟิล์มห่อมะม่วง
ซึ่ง ดร.จิตต์พร เครือเนตร ทำการวิจัยไว้แล้ว
สามารถห่อมะม่วงกันแมลงได้ดีกว่าถุงคาร์บอน (รสดี สีสวยกว่า)
เป็นถุงห่อที่ใช้ได้ดีกับเครื่องมือของลุง หากใช้ถุงนี้ สวนที่ปลูกเพื่อการค้าทั่วไป สามารถใช้ มือวิเศษ ได้เลย
ผลไม้จะสูง 7-8 เมตร ก็ไม่เป็นปัญหาในการใช้งาน เพราะต่อเชือกต่อด้ามใช้งานได้ง่ายๆ
ลุงสมโภชน์ 0812827267

ฝีมือคนไทยเยี่ยมจริงครับ อายจัง อายจัง อายจัง

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
KAMOLLUK
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 07:50:35 AM »

คุณ ลุง ค่ะ แต่ละแบบ มันต่าง กัน ยัง งัย ค่ะ
klongphai
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:02:27 AM »

ถุงคาร์บอนกับถุงฟิล์มห่อมะม่วงราคาต่างกันไหมครับอะไรถูกอะไรแพงกว่ากันครับรบกวนคุณลุงขอข้อมูลหน่อยนะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์