หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้เรื่องที่ดิน  (อ่าน 1203 ครั้ง)
nongnew
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 08:11:57 PM »

อยากทราบว่าที่ดินที่ติดจำนองซึ่งเป็นชื่อร่วมถ้าเกิดว่าเราอยากขายเราจะต้องทำอย่างไรบ้างพอมีใครแนะนำได้บ้างค่ะ

kaoplu
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 08:18:16 PM »

เคยซื้อมาเป็นแบบที่ว่าเลย ติดจำนองก่อนขายก็ต้องไถ่ถอนก่อน แล้วเอาฉโนดไปโอนที่ที่ดินที่สำคัญหากเป็นชื่อร่วมคนนั้นก็ต้องยินยอมพร้อมใจขายด้วยวันโอนที่ที่ดินผู้มีชื่อหลังโฉนดต้องไปเซ็นต์เอกสารการซื้อขาย หลักการเป็นประมาณนี้
หากไม่มีเงินไถ่ถอนก็ให้ผู้ซื้อออกให้ก่อนแล้วทำเป็นหนังสือกู้ยืมเงินไว้ พอไถ่ถอนเสร็จก็ไปโอน ชำระเงินส่วนที่เหลือที่ที่ดิน
stradaracing
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:33:13 PM »

ตามข้างบนเลยครับ

-ถ้าเกิดเราอยากขายคนเดียวอีกคนหนึ่งซึ่งเป็นเจ้าของร่วมไม่อยากขาย ก็ไม่สามารถกระทำได้นะครับ
-แต่ถ้าเจ้าของร่วมทั้ง2อยากขายก็ให้ไปไถ่ถอนจำนองก่อน จึงจะสามารถนำที่ดินออกขายได้ครับ
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:47:44 PM »

ถ้าหมายถึงแบบว่าฉโนด 20 ไร่ เราถือกรรมสิทธิ์คนละเท่าไร เราขายเฉพาะสิทธิ์ของเราได้ครับ
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:58:04 PM »

ถ้าหมายถึงแบบว่าฉโนด 20 ไร่ เราถือกรรมสิทธิ์คนละเท่าไร เราขายเฉพาะสิทธิ์ของเราได้ครับ

ที่ดิน20ไร่ จ่ายเงินคนละเท่าไหร่ 2คนเท่านั้นที่ทราบ สิทธิ์ขาดได้คนละเท่าไหร่ต้องตกลงกันก่อน
จะขายเฉพาะส่วนของเราได้ก็ต่อเมื่อโอนสิทธิ์แล้วหลังจากไถ่ถอนและเปลี่ยนแปลงชื่อแล้วเท่านั้นคะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์