หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดินอ.หันคาชัยนาท ปลูกยางได้ไหมครับ  (อ่าน 2564 ครั้ง)
Tongv
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 07:38:00 AM »

ที่ดินที่อ.หันคาจ.ชัยนาท เหมาะที่จะปลูกยางไม๊ ที่แถวนั้นเห็นปลูกมันกันอยู่ จะปลูกยางแซมด้วยมัน จะไหวไม๊ครับ ไม่แน่ใจมีคนได้ปลูกไว้แล้วบ้างไหม

@od
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 07:24:17 PM »

พอจะมีใครทราบใหมว่าที่ชัยนาทราคาเท่าไร่ อยากได้สัก  2-3 ไร่นะครับ (ปลูกผักทำสวนตามเรื่อง เน้นทำกินครับ)
tek
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:45:36 PM »

ที่ไหนก็ปลุกได้ในประเทศไทยแต่ต้องเว้นพื้นที่ไว้ขุดสระน้ำไว้ส่วนหนึ่งครับอันนี้สำคัญมาก
บางที่ปลุกจนเต็มพอแล้งจัดไม่น้ำรดต้นยางก็ตายมากเสียหายครับ
nitit_tipnee
*

ไม่หวัง แต่ไม่หยุด

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:33:47 PM »

ไม่ทราบว่าจขท.เคยไปหันคามาหรือยัง ถ้ายัง ผมจะขอบอกว่า อ.หันคามีที่ที่อุดมสมบูรณ์ และที่ที่แล้งมากคือดินเป็นดินทราย ปลูกได้เฉพาะมันสำปะหลังและยูคา ไม่เหมาะที่จะปลูกยางครับ ส่วนที่อุดมสมบูรณ์ยังไม่เห็นมีใครปลูกยางนะครับ เห็นแต่ทำนากันปีละ 3-4 ครั้ง
RJF
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 05:13:31 PM »

ยังนึกเสียดายอยู่เหมือนกันนะ ปีที่แล้ว เห็นติดแบงค์ธนชาติ
ถ้าจำไม่ผิด เกือบเก้าสิบกว่าไร่ แค่ล้านหก ตกไร่ละไม่ถึงสองหมื่น
กะว่าทำนาก็เอา ลองสักตั้ง แต่ที่ผืนนั้นอาจจะเป็นดินทราย น่าจะปลูกมันปลูกข้าวโพดได้
เพื่อนบ้านก็บอกว่า อย่าเอาเล้ยย ดินทรายแถวนั้น
แต่ผมว่ายังไงก็ปรับปรุงได้ ให้รถดูส้วมมาเททิ้งแล้วไถกลบเลย  ยิงฟันยิ้ม รับรองเห็นผล ปลูกพืชไถกลบหลายๆ รอบ
ณ ตอนนี้หลุดไปแล้ว และคิดว่าคงหาราคานี้ไม่ได้แล้ว
KUNYAI
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 02:11:26 PM »

พี่ที่ทำงานบ้านอยู่บางระจัน สิงห์บุรี ไปซื้อไว้ 50 ไร่ ปลูกยางพารา จ้างคนแถวๆนั้นดูแล รอยางโตก็ปลูกข้าวโพดอาหารสัตว์ ได้กำไรหลายบาท เห็นว่าจะซื้อเพิ่มอีกนะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์