หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้แบบโรงเรือนเลี้ยงไก่เนื้อครับ ใครมีช่วยบอกทีครับ ขนาด16*120 อีแวป มาตรฐาน  (อ่าน 67755 ครั้ง)
นิตยา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:32:47 AM »

ขอบคุณครับคุณคาวบอยใด้รับแล้วครับ ต้องการไก่่ 25000 ตัวต่อหลังครับ แต่ขนาดต้องปรับนิดหน่อยอาจจะเหลือแค่16*100ครับ ต้องทำ 4 หลัง ก่อน ลองดูก่อนครับ แต่จะทำไห้ใด้ 11 หลังภายใน 2 ปีครับ มีคำแนะนำ บอกด้วยนะครับ
บอกตามตรงนะครับผมยังไม่เคยเจอเล้าไก่เนื้อที่กว้างขนาดนี้มาก่อนเลยครับ ขนาดมาตราฐานที่ใช้กันอยู่ที่
12*120 m ครับ เท่ากับ 1440 ตารางเมตร ปกติจะเลี้ยงที่ประมาณ 12 ตัวต่อตารางเมตร สำหรับเลี้ยงไก่เนื้อประมาณ 40 วัน
น.น.2.5 kg/ตัวก็จะเข้าไก่ได้ประมาณ 18000 ตัวต่อหลัง แต่ตามที่คุณ sayamsak บอกมาผมคิดอยู่ที่ประมาณ 15 ตัวต่อตารางเมตรความหนาแน่นประมาณนี้ก็เคยเจอแต่จะใช้เลี้ยงกับไก่ที่เลี้ยงอายุสั้นหน่อยประมาณ 35 วัน เป็นไก่ขนาดเล็ก ที่ผมกังวลเรื่องเล้ากว้างก็คือว่าอาจจะมีปัญหาในเรื่องการระบายอากาศได้ ซึ่งการระบายอากาศค่อนข้างสำคัญต่อการเลี้ยงไก่มากโดยเฉพาะไก่เนื่อครับ
แล้วจะสร้างเล้าเมื่อไหร่คุยกันได้นะครับ ผมอยากให้ทำเที่ยวเดียวใช้ได้เลยไปตลอดไม่ต้องแก้ไขอะไร ยินดีให้คำปรึกษาครับ

เคยเห็นเล้ากว้าง 16 เมตรค่ะ ความยาวก็แล้วแต่100-120 ก็มีค่ะ
ที่บ.ซัลแวลเล่ย์ก็มีค่ะ

ฝันให้ไกลไปให้ถึง

sayamsak
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 02:25:36 PM »

คุณ คาวบอยครับประมาณค่าก่อสร้างเท่าไหร่ครับ คร่าวๆก็ใด้ครับ
นิตยา
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 03:07:00 PM »

เจ้าของกระทู้คะ
จะเลี้ยงแบบประกันราคา หรือแบบจ้างเลี้ยงคะ
เลี้ยงกับบริษัทอะไรคะ
สนใจแบบประกันราคาไหมคะจับไก่46-48วันโดยประมาณ

sayamsak
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 03:12:56 PM »

เลี้ยงแบบประกันราคาครับ คุยกับ สหฟาร์มใว้ครับ แนะนำผมใด้นะครับ
นิตยา
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 11:23:37 AM »

สนใจประกันราคากับซันฟู้ดไหมคะ
โรงฟัก +โรงเชือด อยู่ อ.วังม่วง โรงอาหารอยู่ หนองแค สระบุรี
เล้าคุณอยู่ไหนคะระยะทางเป็นสิ่งสำคัญมากในการเลี้ยงไก่แบบประกันราคา(เพราะค่าขนส่งแพง)
ถ้าใกล้สนใจไหมจะให้ส่งเสริมติดต่อไปหาค่ะ กำลังต้องการลูกค้าเรื่อยๆค่ะ

ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 06:59:09 PM »

แนะนำให้คุยเพิ่มเติม หากเป็นไปได้
ขอขนส่งอาหารเอง   หมายถึงว่า บริษัทจะต้องจ้างเรา
ขนอาหารจากบริษัทมา ที่เล้าของเรา  ค่าจ้างก็พอได้ผ่อนรถ
sayamsak
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 01:16:38 AM »

คุณ nittaya บริษัทคุณเขาไห้แบบทำโรงเรือนเราใด้ไหมครับ 16*120 นะครับอยากใด้นะครับ
นิตยา
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 09:02:42 AM »

คุณ nittaya บริษัทคุณเขาไห้แบบทำโรงเรือนเราใด้ไหมครับ 16*120 นะครับอยากใด้นะครับ

ที่ซันฟู้ดไม่จำกัดเรื่องขนาดเล้าค่ะขนาดไหนก็ได้แต่องค์ประกอบต้องพร้อมสำหรับการเลี้ยง ถ้าสนใจคุยกับผู้จัดการไหมคะ
เขาจะประเมินได้ว่าจะหาแบบให้ได้หรือไม่ได้ค่ะ(คือว่าหาให้แล้วต้องมั่นใจว่าเขาจะเลี้ยงกับเราจริงๆอะคะ)

ส่วนเงื่อนไขเรื่องการขนส่งอาหารเองบริษัทก็เปิดให้เหมือนกัน เช่นในเส้นทางเดียวกับเรามีเล้าอื่นที่เลี้ยงบ.เดียวกันเราสามารถจัดกลุ่มสำหรับขนส่งอาหารให้คนในหลุ่มเราได้แต่รถเราต้องพร้อมค่ะ

chipchip
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 03:27:33 PM »

ดูเรื่อง มาตรฐานฟาร์ม และคอมพาร์ทเมนต์ไว้ด้วยนะครับ ไม่ใช่สร้างๆ ถึงเวลา ไม่ผ่านมาตรฐาน จะเดือดร้อนนะครับ พอดีทำงานอยู่ส่วนนี้เลยมาแจ้งให้ทราบครับ
sayamsak
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 04:50:16 PM »

ขอบคุณครับ
นิตยา
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 04:57:52 PM »

เรื่องมาตรฐานฟาร์มต้องทำทุกเล้าจึงจะลงไก่ได้
ส่วนเรื่องคอมพาสเม้นต้องทำในเล้าที่เลี้ยงเพื่อการส่งออก มิเช่นนั้นจะส่งออกไม่ได้
 ส่วนฟาร์มที่เลี้ยงขายในพื้นที่ก็แค่มาตรฐานฟาร์มอย่างเดียวก็ได้ค่ะ

Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 06:19:06 PM »

ถ้าตามรูปที่เห็นตกเกือบๆสองล้านบาทครับ

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
chipchip
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:22:43 PM »

ขอข้อมูลมาตรฐานฟาร์มได้ที่ปศุสัตว์จังหวัดครับ
malee satsoung
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:12:43 AM »

คุณนิตยา สนใจแบบประกันราคาคะจับไก่ 46-48 วันไม่ทราบว่าการสร้างโรงเรือนทางบริษัทสร้างให้หรือว่าต้องสร้างเอง คุณนิตยาขอรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยคะเพราะตอนนี้กำลังศึกษาอยู่คะ มีที่อยู่สระแก้ว การสร้างโรงเรือน ขนาด 12x120 ต้องใช้เนื้อที่เท่าไหร่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยอยากทราบรายเอียดให้มากกว่านี้ ถ้าเลี้ยงที่สระแก้วไม่ทราบว่าบริษัทของคุณนิตยาจะส่งเสริมให้เลี้ยงใหม ขอข้อมูลในการลงทุนทั้งหมดเช่น การสร้างโรงเรือน จำนวนไก่ที่ลงและราคาค่าไก่ต่อครั้งที่ลง  ค่าอาหารไก่ต่อรุ่นที่เลี้ยง ใช้ทุนเราเองหรือของษริษัทลงให้ก่อน
นิตยา
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 02:00:28 PM »

ตอบคุณมาลีค่ะ
เรื่องประกันราคานะคะ
ลูกไก่ อาหาร อา วัคซีน บริษัทจัดหาและส่งให้ แล้วตั้งหนี้เป็นชื่อลูกค้าไว้
พอถึงเวลาจับไก่ บริษัทจะจัดส่งรถไปขนให้
และตั้งหนี้ค่าขนส่งชื่อลูกค้าไว้
เจ้าของเล้าหาทีมมาจับไก่และจ่ายค่าจับเอง
พอไก่เข้าโรงงาน บริษัทจะทำรับซื้อสินค้าคืนตามเราคาที่เซ็นต์สัญญาไว้
จากนั้นบริษัทจะคิดเงินให้ลูกค้า
เงินที่ได้จะถูกค่าใช้จ่ายที่กล่าวไว้คือ ลูกไก่ ยาวัคซีน อาหาร ค่าขนส่ง
เหลือเท่าไหร่จะโอนให้ลูกค้าค่ะรายได้หลังหักแล้วประมาณ10-16บาท/ตัว(แต่ลูกค้าต้องเอาไปหักค้าใช้จ่ายในฟาร์มเอง เช่นค่าน้ำค่าไฟค่าคนเลี้ยง)
แต่มีข้อเสียอีกอย่างคือ ถ้าภาวะปกติเลี้ยงไก่ดีได้กำไรเยอะก็ดีไป
ถ้าไก่ป่วยเป็นโรคเราคือผู้แบกรับภาระเองทั้งหมด (ถ้าขาดทุนก็ต้องเลี้ยงไก่ใช้หนี้หรือหาเงินมาชำระหรี้คืน)
และอีกอย่างคือต้องมีเงินประกันความเสี่ยงให้บริษัทก่อนบางส่วนประมาณ5-10บาท/ตัว(ตัวนี้แหละไว้ประกันถ้าลูกค้าขาดทุนก็ยังมีตัวนี้อยู่)

ข้อมูลการลงทุนสร้างเล้าลูกค้ารับผิดชอบเองทั้งหมดค่ะ เมื่อมีเล้าแล้ว ถึงจะเซ็นต์สัญญากับบริษัทได้(เกือบทุกบริษัทค่ะ)
แต่ถ้าเป็นลูกค้าเก่าที่เลี้ยงอยู่แล้ว และมีผลประกอบการดี มีบัญชีออมใจกับบริษัทประสงค์จะขยายเล้า แต่เงินค่าอุปกรณ์ในเล้าไม่พอ บริษัทจะหาให้
แล้วหักค่าใช้จากรายได้แต่ละรุ่น คือลูกค้ามาผ่อนชำระได้

ขนาดเล้า1200 ตรม.เลี้ยงไก่46-48วันมักจะลงหนาแน่นที่10ตัวต่อตรม.ค่ะ
ถ้าอายุน้อยลงกว่านี้ก็จะลงหนาแน่นมากขึ้นค่ะ
ตอนนี้ที่บริษัทเราไม่ได้ขยายเขตถึงสระแก้วค่ะ

malee satsoung
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 02:39:57 PM »

ขอบคุณคะคุณนิตยามากๆๆคะสำหรับข้อมูลดีๆ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์