หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องระบบน้ำสวนลำไยด้วยครับ  (อ่าน 1485 ครั้ง)
บ้านไร่นาพิณ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:06:29 PM »

ผมวางแผนจะทำสวนลำไย ตั้งใจจะเริ่มต้นก่อนซัก 200 ต้น
แต่ปัญหาคือ ที่นา ไม่มีไฟฟ้าใช้ ไม่มีน้ำบาดาล
มีสระน้ำอยู่ใกล้ 4 ลูก

ผมตั้งใจว่าจะทำแทงค์ท่อซีเมนต์เอาไว้เพื่อจ่ายน้ำ โดยที่ใช้เครื่องสูบน้ำขนาดเล็ก ดึงน้ำจากสระขึ้นไปที่แทงค์
จากนั้นค่อยใช้น้ำในแทงค์จ่ายให้กับต้นลำไย เมื่อน้ำใกล้จะหมด ค่อสูบน้ำจากสระเข้าไปที่แทงค์ใหม่

แต่ปัญหาคือ ผมยังนึกไม่ออกว่าตอนจ่ายน้ำจะวางระบบไหนดี ที่จะไม่ต้องใช้ปั๊มตลอดเวลาที่ให้น้ำ
แต่ใช้น้ำจากแทงค์แทน จนผมคิดว่าจะลงทุนซื้อหัวก๊อกน้ำ ราคาถูกๆ มาใช้ต่อกับท่อ PE ต้นละก๊อกเลย
200 ต้น 200 ก๊อก แต่ปัญหาคือจากต้นสายถึงปลายสายแรงดัน  ผมจะแก้โดยปรับแรงดันที่หัวก๊อกเอา
ให้บาลานซ์กัน

ไม่ทราบว่าแนวคิดและวิธีนี้เคยมีท่านไหนทำมาก่อนไหมครับ

78 ม.13 บ้านโคกกลาง ต.สีชมพู อ.สีชมพู จ.ขอนแก่น 40220
Tel.089-5691754

kaset_lamphun
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:14:34 AM »

มารอคำตอบด้วยคนค่ะ จะส่งน้ำผ่านท่อ PE เช่นกัน แต่ไม่แน่ใจว่าท่อต้องใช้ปั๊มน้ำเท่าไหร่อย่างไร
nitz
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 04:47:28 PM »

ลำไยต้องการน้ำครับ เยอะด้วยโดยเฉพาะช่วงที่ติดลูกเเล้วเเละกำลังจะโต  200 ต้นนี่ถ้าน้ำไม่พอ มีสิทธิใด้ลูกหินครับ ( เเข็ง เนื้อน้อย)

ถ้าต้นไม่แข็งเเรงพอ เเล้วให้น้ำไม่ถึง ตัวเเม่มีสิทธิยืนต้นตาย เพราะตัวลูกดูดโน้ำเลี้ยงหมดในกริณีไว้ลูกดก ถ็าจะเล่นลำไย เเนะนำให้ดูเเลเรื่องปริมาณน้ำที่มีใช้ให้ดีครับ ที่สวนผม มีสปริงเกอร์ 3 หัวต่อต้น เเต่ตอนติดลูก ต้องช่วยกันกับคนสวน ลากสายแป๊บน้ำ 2 นิ้ว เเล้วปล่อยน้ำช้วยเลยครับ  ตกใจ
jing_joe
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 02:36:00 PM »

สวัสดีครับ พึ่งกลับจากการปรับปรุงระบบน้ำสวนลำไยมาพอดี ของผมให้แบบเป็นแถว(แถวละ 30 ต้น สปริงเกิล2หัว/ต้น) ใช้ปั้มน้ำไฟฟ้า2แรง(ดูด2นิ้ว  ส่ง2นิ้ว) ให้แถวละประมาณ 45นาที-1ชั่วโมง วงน้ำที่ออกมาจากหัวสปริงเกิลพอดีทรงพุ่ม แถมใส่ตัวให้ปุ๋ย(ชนิดน้ำหรือน้ำหมักชีวภาพ) โดยส่งผ่านระบบการให้หน้ำของสวน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:52:40 PM โดย jing_joe » บันทึกการเข้า
winai78
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 05:58:18 PM »

ขอแนะนำคับถ้ามีงบหาเครืองยนต์ดีเซล8-9แรงเก่าๆมาดึงน้ำประหยัดน้ำมันคับจ่ายที่ละ30ต้นสบายคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์