ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ไฟฟ้าจากโซล่าร์เซลที่สวนมั่งคะเอามาบอกเล่ากันค่ะ  (อ่าน 64885 ครั้ง)
boyboom
เกษตรกรมือใหม่
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:59:05 PM »

แนะนำระบบ HVDC (Hight Volttage Direct Current) ครับ พูดบ้านๆก็คือ ไฟฟ้ากระแสตรงแรงดันสูง

เพราะอุปกรณ์ไฟฟ้าเราตั้งแต่ประมาณ 10-20 ปีที่แล้ว สามารถใช้ไฟฟ้าทั้งกระแสตรงและกระแสสลับได้ทั้ง 2 ระบบ

กล่าวคือ เครื่องใช้ไฟฟ้าไม่ว่าจะเป็น โน๊ตบุ๊ค ทีวี กาต้มน้ำ สว่านไฟฟ้า ปั้มน้ำ ฯลฯ

หรือ หลอดนีออนที่เปลี่ยนเป็นบัลลาสอิเล็กทรอนิกส์แล้วก็ยังใช้ได้ แต่ค่าแรงดันไฟฟ้าที่ได้จากแผงโซล่าร์ต้องประมาณ 180 V ขึ้นไป

บางท่านอาจจะบอกว่า "อย่างนี้ต้องทุนสูงแน่เลย" ครับสูง แต่ไม่สูงอย่างที่ท่านคิด

พอดีผมรู้จักอาจารย์ท่านนึงที่เสียสละสั่งสอนวิชาเกี่ยวกับโซล่าร์เซลล์นี้ให้กับชาวบ้านตาดำๆอย่างเราๆได้มีความรู้

ท่านอาจารย์ นันท์  ภักดี ท่านติดต่อซื้อแผ่นกับบริษัทผลิตแผ่นโซล่าร์ในไทยได้ในราคาส่ง (แต่ผมจำไม่ได้ว่า บ.นั้นชื่ออะไร)

ทางบริษัทก็ยินดีถ้าเราต้องการจะสั่งซื้อแผ่นในปริมาณหลายๆแผ่นถ้าเรารวมตัวกันซื้อ (ท่านที่ขายแผ่นในเวปจะว่าผมป่าวเนี่ย)

อันนั้นไม่สำคัญเท่ากับว่า โซล่าร์ ไม่ใช่เรื่องยาก การปรับเปลี่ยนพลังงานโซล่าที่ได้มาให้ใช้กับ

อุปกรณ์ต่างๆที่เรามีอยู่ในบ้านมากกว่าที่ผมต้องการจะสื่อ มันเป็นเส้นผมบังภูเขา ยกตัวอย่างนะครับ

หลอดไฟฟ้าแสงสว่างที่เราใช้หลอด LED มันมีราคาสูงมาก ถึงแม้ว่าจะประหยัดก็จริง

แต่เราสามารถนำหลอดไฟนีออนที่เสีย(ย้ำนะครับว่าเสีย)มาใช้ใหม่ โดยใช้กับบัลลาสอิเล็กทรอนิกส์ ได้เลยครับ

ยังมีการปรับเปลี่ยน หรือจะเรียกให้ HI หน่อยก็คงจะอะแดป อีกหลายอย่างครับ เพราะได้รับความรู้มาจากอาจารย์นันท์

แบบงู งู ปลา ปลา จำได้มั่งไม่ได้มั่ง จะมาถ่ายทอดให้ครับ เช่นการเติมกรดในแบตเตอรี่เก่า แทนการล้างแบตฯ

การใช้หลอดตะเกียบแตกหรือเสียต่อกับหลอดนีออนเก่าให้ใช้ได้ ฯลฯ เหล่านี้ครับไว้มีเวลาจะมาเขียนวงจรให้ดู

.........คนไทยให้กันได้ครับ..........ฝรั่งยังภูมิใจในความเป็นไทยเลย ผู้ใหญ่มา (มาร์ติน วิลเลอร์)

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 04:27:47 PM »

มีความรู้เอามาบอกเล่าและแบ่งปันเพื่อนสมาชิกกันได้ค่ะเพราะมีอีกมากมายหลายคนที่สนใจพลังงานสะอาด พลังงานฟรี..เวป กพพ. ทีมงานก่อตั้งเวป เรามีจุดประสงค์การตั้งเวปเพื่อการแบ่งปันในทุกเรื่องๆของเกษตรและอื่นๆ....สำหรับบอร์ดขายที่เปิดให้สมาชิกได้นำสินค้ามาขายนั้น.....เราไม่เคยฟิกซ์ว่า..สินค้านี้มีแล้ว คนอื่นไม่ควรขาย...มันจะเป็นการจำกัดสิทธิ์ของผู้ที่มีสินค้าแบบเดียวกันแต่ถ้าเขาอยากขายถูกกว่าคนที่ขายอยู่แล้วล่ะ..หรือเขาจะขายแบบกำไรแค่ พอเพียงแบ่งปันล่ะ...เปิดให้มีการแข่งขันเสรีในตลาดสินค้าแห่งนี้ค่ะ..
การเก็บค่าขายก็เพื่อเอาเงินจากผู้มีรายได้ในเวป..มาจ่ายค่าเช่าโฮสในแต่ละปี..เพื่อที่ เวปอยู่ได้ ได้ทำประโยชน์แก่สังคมเกษตรออนไลน์ต่อไปค่ะ กลุ่มผู้ก่อตั้งเวปเราเป็นกลุ่มไม่หวังสิ่งตอบแทนใดค่ะ..

เพราะฉะนั้นถ้ามีความรู้ใดที่มีประโยชน์นำมาบอกกล่าวได้เต็มที่นะคะ โดยเฉพาะเรื่อง โซล่าร์เซลที่ยังเป็นที่รู้จักน้อยมาก..มาบอกเล่าได้เลยนะคะ คุณ boyboom...พี่ดวงพรจะรอติดตามนะคะ..เพื่อประโยชน์เกษตรกรเราต่อไปค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
witran
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 04:43:44 PM »

มาขอรอติดตามด้วยครับ
boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 05:15:43 PM »

วันที่ 18-19 สิงหาคม 2555 เวลา 8.30 - 20.00 ที่คณะวิทยาศาสตร์เทคโนโลยี มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์รังสิต พบกับงานรวมพลังงานทดแทน การสูบน้ำขนาดใหญ่จากพลังงานแสงแดด บ้านพลังงานแสงแดด กังหันลม กังหันน้ำ ตะบันน้ำ เตาชีวมวล ถ่าน ไบโอแก๊ส ในรูปแบบที่ทำเองได้ และใช้ได้จริง เกษตรอินทรีย์ การกู้ภัย สุขภาพทางเลือก การล้างพิษตับ โดย อาจารย์แม่ขวัญดิน จากศรีษะอโศก และเครือข่ายปราชญ์เกษตรทั่วประเทศ ไม่เสียค่าใช้จ่าย ไม่ต้องลงทะเบียน เข้างานได้เลย
สามรถสนับสนุนกิจกรรมได้โดย การนำน้ำมันพืชใช้แ้ล้ว พลาสติกสะอาดที่ใช้แ้ล้ว เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ใช้แล้วทุกรุ่นทุกสภาพ หรือสนับสนุนการจัดทำสื่อบันทึกรายการงาน การจัดทำเอกสาร

อ้างอิง  https://www.facebook.com/Dakkini ครับ

ความรู้มีทุกที่ถ้าเราขวนขวาย ผมก็อยากไปครับงานนี้ แต่ไม่รู้ว่าจะลางานไปได้รึป่าว

พอดีได้คุยกับ อ.นันท์ ว่างานนี้งานใหญ่ มีทุกอย่าง ทั้งพลังงานทดแทน (ไบโอ โซล่า์เซลล์ พลังงานลม ทุกอย่าง)

สุขภาพ การทำเกษตรต่างๆ อ.นันท์ ได้ทาบทามปราชญ์ชาวบ้านไว้หหลายคน ต้องติดตามหน้าเฟส อ.นันท์ ครับ

ส่วนตัวผมเอง ถ้ามีเวลามีโอกาศได้ถ่ายทอด ผมทำครับ ไม่ต้องกลัวครับพี่ดวงพร พอดีช่วงนี้ยุ่งๆเรื่องจะเป็นหนี้

อยากมีบ้านเป็นของตัวเอง อยากทำเกษตรอยู่กับบ้านครับ อยากทำนาปลูกผักปลูกข้าวไว้กินเอง ปีนี้ก็ 34 ละพี่

อยากดูการเติบโตของลูก ไม่อยากให้เขาเป็นภาระของสังคน(ถ้าเขาเป็นคนไม่ดี) คิดถึงสมัยก่อนที่ปู่ ย่า ตายาย

คอยสั่งสอนเรา วิถีชีวิตเก่าๆที่ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ ความรู้ที่มีมันอธิบายเป็น "การพิมม์ลำบากครับ"

ถ้าวาดรูปมันจึงจะเห็นภาพ เดี๋ยวจะลองดูนะครับ.... ยิงฟันยิ้ม

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
twotown
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:15:39 PM »

...อยากทราบว่าแผงโซลาเซลล์
 อายุการใช้งานประมาณกี่ปีครับ ยิ้มเท่ห์
seri
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:30:19 PM »

แนะนำระบบ HVDC (Hight Volttage Direct Current) ครับ พูดบ้านๆก็คือ ไฟฟ้ากระแสตรงแรงดันสูง

เพราะอุปกรณ์ไฟฟ้าเราตั้งแต่ประมาณ 10-20 ปีที่แล้ว สามารถใช้ไฟฟ้าทั้งกระแสตรงและกระแสสลับได้ทั้ง 2 ระบบ

กล่าวคือ เครื่องใช้ไฟฟ้าไม่ว่าจะเป็น โน๊ตบุ๊ค ทีวี กาต้มน้ำ สว่านไฟฟ้า ปั้มน้ำ ฯลฯ

หรือ หลอดนีออนที่เปลี่ยนเป็นบัลลาสอิเล็กทรอนิกส์แล้วก็ยังใช้ได้ แต่ค่าแรงดันไฟฟ้าที่ได้จากแผงโซล่าร์ต้องประมาณ 180 V ขึ้นไป

บางท่านอาจจะบอกว่า "อย่างนี้ต้องทุนสูงแน่เลย" ครับสูง แต่ไม่สูงอย่างที่ท่านคิด

พอดีผมรู้จักอาจารย์ท่านนึงที่เสียสละสั่งสอนวิชาเกี่ยวกับโซล่าร์เซลล์นี้ให้กับชาวบ้านตาดำๆอย่างเราๆได้มีความรู้

ท่านอาจารย์ นันท์  ภักดี ท่านติดต่อซื้อแผ่นกับบริษัทผลิตแผ่นโซล่าร์ในไทยได้ในราคาส่ง (แต่ผมจำไม่ได้ว่า บ.นั้นชื่ออะไร)

ทางบริษัทก็ยินดีถ้าเราต้องการจะสั่งซื้อแผ่นในปริมาณหลายๆแผ่นถ้าเรารวมตัวกันซื้อ (ท่านที่ขายแผ่นในเวปจะว่าผมป่าวเนี่ย)

อันนั้นไม่สำคัญเท่ากับว่า โซล่าร์ ไม่ใช่เรื่องยาก การปรับเปลี่ยนพลังงานโซล่าที่ได้มาให้ใช้กับ

อุปกรณ์ต่างๆที่เรามีอยู่ในบ้านมากกว่าที่ผมต้องการจะสื่อ มันเป็นเส้นผมบังภูเขา ยกตัวอย่างนะครับ

หลอดไฟฟ้าแสงสว่างที่เราใช้หลอด LED มันมีราคาสูงมาก ถึงแม้ว่าจะประหยัดก็จริง

แต่เราสามารถนำหลอดไฟนีออนที่เสีย(ย้ำนะครับว่าเสีย)มาใช้ใหม่ โดยใช้กับบัลลาสอิเล็กทรอนิกส์ ได้เลยครับ

ยังมีการปรับเปลี่ยน หรือจะเรียกให้ HI หน่อยก็คงจะอะแดป อีกหลายอย่างครับ เพราะได้รับความรู้มาจากอาจารย์นันท์

แบบงู งู ปลา ปลา จำได้มั่งไม่ได้มั่ง จะมาถ่ายทอดให้ครับ เช่นการเติมกรดในแบตเตอรี่เก่า แทนการล้างแบตฯ

การใช้หลอดตะเกียบแตกหรือเสียต่อกับหลอดนีออนเก่าให้ใช้ได้ ฯลฯ เหล่านี้ครับไว้มีเวลาจะมาเขียนวงจรให้ดู

.........คนไทยให้กันได้ครับ..........ฝรั่งยังภูมิใจในความเป็นไทยเลย ผู้ใหญ่มา (มาร์ติน วิลเลอร์)
ระบบนี้ดีครับการสูญเสียน้อย  แต่ ..........ต้องใช้แบตเตอรี่เยอะครับ 180 volts ก็ต้องใช้แบต 180/12=15 ตัว
ทีนี้ราคาแบตเตอรี่จะเป็นปัญหาแทนครับ

Liked By: netmatrix
seri
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 08:50:13 PM »

...อยากทราบว่าแผงโซลาเซลล์
 อายุการใช้งานประมาณกี่ปีครับ ยิ้มเท่ห์
เท่าที่ศึกษามานะครับโซล่าเซลล์มีสองชนิดคือแบบแผ่นสีฟ้าๆ หรือลายๆเหลือบๆชื่อทางการคือชนิดคริสตอลไลน์และแบบสีดำๆ เป็นแผ่นฟิล์ม เรียกแบบอะมอฟัส เขาว่าแบบคริสตอลไลน์ ได้ 25 ปี แบบอะมอฟัส 5 ปี แต่ผมก็ยังไม่เคยเห็นมันเสียเองแบบหมดอายุไม่มีไฟออกมาซักที มีแต่แผ่นกระจกแตกแล้วสายต่อภายในขาด มันถึงเสีย อาจารย์นัน ก็สอนวิธีซ่อมอยู่ครับ โซล่าเซลล์กลัวหนังสะติ๊กครับ
ลูกหนังสะติ๊กหล่นใส่แตกครับ

Liked By: tom_freed, arhoy
Kittitoy
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 09:32:00 PM »

สวัสดีครับ
ขอความรู้เกียวกับโซล่าเซลครับ แผงโซล่าที่สวนผมพี่งย้ายมาจากสวนของพ่อผม
เป็นของรัฐบาลให้ใช้สำหรับบ้านสวนที่ไม่มีไฟฟ้า
เมื่อ ๖-๗ ปีก่อนครับ ผมไม่รู้ว่ากี่วัตต์ครับ พื่งเปลียนแบตเตอรี่ใหม่ 
ถ้าผมจะใช้กับปั้มน้ำชักจะได้ไหม จะต้องเพิ่มแผงอีกหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

Uploaded with ImageShack.us

Manjunk
เรียนรู้และเตรียมพร้อมกับการเป็น...
*

เพียงชายคนนี้ไม่ใช่ผู้วิเศษ...

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:12:25 PM »

รถคันนี้ก็ใช้พลังงานแสงอาทิตย์ขับเคลื่อนครับ... หมดแดดที่ไหนก็นอนที่นั่นครับ  ยิงฟันยิ้ม

พูดเล่นน่ะครับ...
พอดีไปรับแผงโซล่าเซลล์ กับเครื่องชาร์จแบตมาจาก อบต เดิมทีแถวนั้นเมื่อก่อนยังไม่มีไฟฟ้า แต่ตอนนี้มีใช้กันทุกบ้านแล้วครับ ผมก็เลยขอเอามาใช้ซะเลย ตอนนี้ก็ใช้กับหลอดไฟ โคมไฟ เปิดไล่ยุง ที่คอกวัว, ไฟห้องน้ำเวลากลางคืน แล้วก็ใช้กับเครื่องปล่อยกระแสไฟ DC ตามเส้นลวด ป้องกันวัวออกนอกคอกน่ะครับ แผงนี้ไม่แน่ใจ 12VDC/80W หรือเปล่า ใช้กับแบตเตอร์รี่รถยนต์ 75 แอมป์ น่ะครับ แจ่มดีครับ ว่าจะตามหายึดมาอีก 3 แผง ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 10:15:28 PM โดย Manjunk » บันทึกการเข้า

เจ๋ง :: เกษตรพอเพียง...กับนายแมนจัง ::  รักที่สุดคือในหลวง...หวงที่สุดคือแผ่นดิน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=32019.0
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:26:53 PM »

สวัสดีครับ
ขอความรู้เกียวกับโซล่าเซลครับ แผงโซล่าที่สวนผมพี่งย้ายมาจากสวนของพ่อผม
เป็นของรัฐบาลให้ใช้สำหรับบ้านสวนที่ไม่มีไฟฟ้า
เมื่อ ๖-๗ ปีก่อนครับ ผมไม่รู้ว่ากี่วัตต์ครับ พื่งเปลียนแบตเตอรี่ใหม่ 
ถ้าผมจะใช้กับปั้มน้ำชักจะได้ไหม จะต้องเพิ่มแผงอีกหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ของโครงการไฟฟ้าชนบทชุดเก่า เป็นแผงแบบโพลี ขนาด 120 Watts ครับ จ่ายกระแสได้ประมาณ 7 A. ครับ ดูจากรูปที่ติดตั้งแบตฯแสดงว่าตัวControl เสียไปแล้วใช่ไหมครับจึงเอามาต่อกับแบตฯโดยตรง ถ้าใช้งานโหลดทุกวันก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าต่อทิ้งไว้โดยไม่ค่อยใช้งานแบตฯจะร้อนจนน้ำกลั่นแห้งและเสียได้นะครับ ควรเพิ่วสวิทช์ตัดวงจรจากแผงเข้าแบตฯด้วยกรณีไม่อยู่หลายวัน
หรือหาซื้อตัว Control ชาร์จติดตั้งไว้ก็จะดีกว่าครับตัวละประมาณ 850-1,000 บาท

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:32:18 PM »

รถคันนี้ก็ใช้พลังงานแสงอาทิตย์ขับเคลื่อนครับ... หมดแดดที่ไหนก็นอนที่นั่นครับ  ยิงฟันยิ้ม

พูดเล่นน่ะครับ...
พอดีไปรับแผงโซล่าเซลล์ กับเครื่องชาร์จแบตมาจาก อบต เดิมทีแถวนั้นเมื่อก่อนยังไม่มีไฟฟ้า แต่ตอนนี้มีใช้กันทุกบ้านแล้วครับ ผมก็เลยขอเอามาใช้ซะเลย ตอนนี้ก็ใช้กับหลอดไฟ โคมไฟ เปิดไล่ยุง ที่คอกวัว, ไฟห้องน้ำเวลากลางคืน แล้วก็ใช้กับเครื่องปล่อยกระแสไฟ DC ตามเส้นลวด ป้องกันวัวออกนอกคอกน่ะครับ แผงนี้ไม่แน่ใจ 12VDC/80W หรือเปล่า ใช้กับแบตเตอร์รี่รถยนต์ 75 แอมป์ น่ะครับ แจ่มดีครับ ว่าจะตามหายึดมาอีก 3 แผง ยิ้ม

นี่เป็นสเป็คของแผง อบต. 120 Watts 7 A. ที่กล่าวถึงครับ หาไปหาที่เขาเลิกใช้ได้มาก็ดีครับของฟรี ตอนนี้ผมก็ไปยืมมาใช้ที่ฟาร์มอยู่ 4 แผงครับ(ต้องใช้คำว่ายืมเพราะเป็นของหลวงห้ามซื้อขาย)  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
Manjunk
เรียนรู้และเตรียมพร้อมกับการเป็น...
*

เพียงชายคนนี้ไม่ใช่ผู้วิเศษ...

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 10:39:12 PM »

ขอบคุณครับพี่นพ
ตามพี่เลยครับ ขอยืมมาใช้น่ะครับ ของหลวงตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้
ขอบคุณครับ... ยิ้มเท่ห์

เจ๋ง :: เกษตรพอเพียง...กับนายแมนจัง ::  รักที่สุดคือในหลวง...หวงที่สุดคือแผ่นดิน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=32019.0
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:03:56 PM »

ถ้าจะใช้เป็นระบบ HVDC (Hight Volttage Direct Current) แนะนำให้ใช้แผงแบบอะมอรฟัส
แบบที่ท่านอาจารย์นัน เคยเอามาแนะนำครับเพราะแต่ละแผงจะจ่ายแรงดันออกมา 60 Vdc แต่กระแส
จะต่ำหน่อยแค่แผงละ 1 A.
ถ้ามีเป็น 10 แผงก็ดีครับ เอามาต่อเป็นวงจรอนุกรม 4 แผงจะได้แรงดัน 240 Vdc กระแส 1 A.
แต่ถ้ามีหลายชุดมาขนานกันก็จะได้กระแสหลายแอมป์ ตามชุดที่จะเอามาขนานกันครับ

มีตัวอย่างเป็น Video ของท่านอาจารย์นัน มาให้ดูครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:10:11 PM »

ระบบนี้ดีครับการสูญเสียน้อย  แต่ ..........ต้องใช้แบตเตอรี่เยอะครับ 180 volts ก็ต้องใช้แบต 180/12=15 ตัว
ทีนี้ราคาแบตเตอรี่จะเป็นปัญหาแทนครับ
ระบบที่พูดถึงไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ครับ จะต่อไฟตรงจากแผงโซ่ล่าเซลไปยังอุปกรณ์เลยเราจะใช้ไฟตอนกลางวันที่มีแดด กับอุปกรณ์เช่น สว่านหรือหินเจีย ฯลฯ หรืออุปกรณ์ไฟฟ้าที่ใช้ไฟได้ตั่งแต่ 110 V-220 V ครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 11:16:25 PM »

ท่านสมาชิกที่สนใจระบบ โซล่าเซล เอาไว้ใช้ในสวนในไร่ ก่อนตัดสินใจซื้อ PM มาคุยกับผมได้นะครับผมพอจะมีความรู้อยู่บ้างนิดหน่อยยินดีให้คำปรึกษาฟรีครับไม่มีขายของ เพราะผมไม่มีอะไรจะขาย นอกจากความรู้ที่พอจะให้ปรึกษาได้ (จะมีขายก็แต่ก๋วยเตี๋ยวอย่างเดียว และต้องขึ้นมากินที่จังหวัดแพร่ด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ) ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 01:05:55 AM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
boyboom
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 07:56:05 AM »

ขอบคุณ  คุณณพครับ ที่มาให้ความกระจ่าง

อย่างที่คุณณพบอก ระบบ HVDC จะใช้เน้นใช้ไฟตรงๆจากแผงโซล่าร์ในตอนกลางวัน

ในการใช้งานต่างๆรวมถึงปั้มน้ำก็ตามที ถ้ามีโอกาศไปเยี่ยมพี่เปีย คงมีโอกาศได้ไปทานก๋วยเตี๋ยวครับ

วันนี้จะลองไปค้นแล็คเชอร์ที่ไปเรียนกับ อ.นันท์ มาดูครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์