หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 53   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาอุปสรรค โรคและแมลงของการปลูกอินทผาลัม  (อ่าน 250593 ครั้ง)
gaikai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:53:24 PM »

วันนี้เปิดกระทู้ใหม่ก็ขอนำบางมุมบางคำตอบที่โพสไปมามารวบรวมไว้ในกระทู้นี้ครับ

maprang
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:43:37 PM »

น่าสนใจมากครับ ผมเพิ่งติดตามและสนใจเรื่องการปลูกอินทผลัม ...ขอบคุณที่มานำเสนอครับ

Liked By: Donhun, chaitanun
gaikai
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 05:50:21 AM »

ปลูกพันธ์อะไรดี ผมว่าเราปลูกตามที่เราชอบก่อนอันดับหนึ่งเลย ส่วนเรื่องถ้าจะทำธุรกิจทำเพื่อการค้าในอนาคตผมแนะนำพันธ์ที่ทานผลสดได้ครับ คนไทยไม่ชอบทานหวานมาก ปลูกเพื่อเป็นทางเลือกหนึ่งของผลไม้เมืองไทยครับ 
gaikai
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 05:56:59 AM »

อินทผาลัมเป็นพืชทนแล้งแต่ถ้าขาดน้ำก็ตายครับ ไม่ชอบที่น้ำแฉะและท่วมขัง ถ้าเป็นที่ราบต่ำแนะนำให้ยกร่องทำคันดินสูงครับ การให้น้ำประมาณ 5-7วันต่อครั้งหรือดูสภาพดินว่าแห้งไหมครับ
gaikai
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 06:00:46 AM »

อินทผลัม เป็นพืชตระกูลปาล์มชนิดหนึ่ง มีอยู่มากมายหลายสายพันธุ์ เป็นไม้ดั้งเดิมแถบตะวันออกกลางตอนเหนือ
 ของประเทศแอฟริกา มีทั้งต้นเดี่ยวและแตกหน่อ ลำต้นสูงประมาณ 30 เมตร ขนาดลำต้นประมาณ 30-50 ซม.
ช่อดอกจะออกจากโคนใบ มีใบติดอยู่บนต้นประมาณ 40-60 ก้าน ทางใบยาว 3-4 เมตร ใบเป็นแบบขนนก
gaikai
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 06:04:12 AM »

คุณค่าทางโภชนาการ

อิทผลัมมีสารอาหารที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกาย ได้แก่ สารแคลเซียม, ซัลเฟอร์, เหล็ก,
โปแตสเซี่ยม, ฟอสฟอรัส, แมงกานิส, แมกนีเซี่ยม และน้ำมันโวลาไตล์
 อุดมไปด้วยเส้นใย ( Fiber) ช่วยลดการท้องผูกย่อยง่าย
 ช่วยป้องกันมะเร็งในช่องท้อง
 บำรุงร่างกายแก้โรควิงเวียนศรีษะ
 แก้กระหาย และช่วยลดเสหะภายในลำคอ
 ภายในเวลาเพียงครึ่งชั่วโมงหลังจากที่รับประทานอินทผลัมเข้าไปร่างกายที่อ่อนเปลี้ยเพลียแรง
 ก็จะกลับมีกำลังดังเดิม ทั้งนี้เพราะว่า อัตราน้ำตาลในเลือดที่ต่ำทำให้ร่างกายที่รู้สึกหิวกระหาย
 เมื่อได้ดูดซึมเอาสารอาหารจากอินทผัมความรู้สึกหิวก็จะลดลง
gaikai
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 06:07:50 AM »

ชื่อวิทยาศาสตร์ : Phoenix dactylifera Linn.
ชื่อวงศ์            : Palmae
 ชื่อสามัญ         : Date Palm

ลักษณะทางพฤกษศาสตร์ เป็นปาล์มต้นเดี่ยว (มีแตกกอบ้าง)

ลำต้น

: ขนาด 30 – 50 เซนติเมตร สูงได้ถึง 30 เมตร

ใบ

: ใบแบบขนนกยาวแหลม   ช่อดอกออกโคนกาบใบ
gaikai
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 06:11:12 AM »

การปลูก  ขุดหลุมขนาด 50 x 50 ซม. รองก้นหลุมด้วยปุ๋ยคอกหรือปุ๋ยหมัก เวลาปลูกควรให้โคนต้นสูงพ้นพื้นดินประมาณฝ่ามือจะทำให้ต้นโตไว ระยะการปลูก 8 x 8 ม. หรือ 8 x 7 ม. จะได้ 25 หรือ 30 ต้นต่อไร่  อินทผลัมชอบแดดจัดๆครับ
gaikai
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 06:19:10 AM »

การใส่ปุ๋ย ผมจะใส่ปุ๋ยคอกจะให้ประมาณ 2 กก.ต่อต้น ปีละ 2 ครั้ง พร้อมกับการพรวนดินและกำจัดวัชพืชรอบๆต้นครับ ปุ๋ยเคมีผมให้สำหรับต้นที่ไม่ค่อยโตช่วยเสริมเขาหน่อยครับ
gaikai
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 08:28:47 AM »

ผมไม่มีต้นกล้าพันธ์ขายหรอกครับ ลองๆหากระดานซื้อขายดูครับ ตลาดรองรับผลผลิตมีไหม เรื่องนี้ตอบยากครับต้องดูว่าผลผลิตเราได้แบบไหนมีคุณภาพรึเปล่า สู้ต่างประเทศได้ไหม ราคาขายแพงไปรึเปล่า ผู้บริโภคในประเทศไทยเรามีทางเลือกมากครับผลไม้มีมากมายให้เลือกทานเพราะฉะนั้นเราต้องเผื่อใจไว้บ้างครับ
gaikai
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 08:39:11 AM »

จะคุ้มค่าต่อการลงทุนไหม ผมว่าเรื่องนี้พูดยากครับ เอาเป็นว่าใครพร้อมจะลงทุนก็ทำไป ใครทุนน้อยที่น้อยเราก็ปลูกแบบบริโภคภายในครัวเรือน ไม่แนะนำให้กู้เงินมาลงทุนเพราะอะไรยังไม่ชัดเจน ค่อยๆทำค่อยๆปลูกผมว่าน่าจะดี แนวคิดของผมจะรอลงทุนเมื่อมีผลผลิตที่ดีออกสู่ท้องตลาดแล้ว เราได้ชิมรสชาดและได้ดูเห็นจริงว่าปลูกแล้วดีจริงๆ ช้าแต่ชัวร์ผมว่าดีกว่านะครับ
gaikai
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 08:48:59 AM »

หน้าฝนตกชุกผมไม่แนะนำให้ปลูกลงดินนะครับ ดินเปียกแฉะเกินไประบบรากยังเดินไม่ดีมีโอกาสเน่าและเป็นเชื้อราทำให้ต้นชะงักการเจริญเติบโต การปลูกผมตัดถุงออกด้านล่างด้านเดียว(ตูดถุง) ส่วนด้านข้างๆฝังไปเลยครับจะย่อยเปื่อยไปเอง การที่ไม่ไปลอกเอาถุงออกหมดก็เพราะกลัวไปกระทบระบบรากครับ
gaikai
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 08:53:35 AM »

เรื่องโชว์รูปกำลังศึกษาครับ ลงไม่ค่อยเป็น ต้องฝากรูปซึ่งสมัครสมาชิกแล้วแต่ยังต้องเรียนรู้อีกครับ ผมลองลดขนาดรูปแล้วโพสชนาด 50k ก็ยังโพสไม่ได้ ใครเก่งๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

Liked By: chaitanun
gaikai
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 04:11:43 PM »

ผมไม่ได้เก่งกาจมากความรู้อะไรหรอกครับ พอจะมีประสบการณ์บ้างก็นำมาถ่ายทอดเป็นวิทยาทาน ไม่มีผลประโยชน์อะไรกับใครทำแล้วสบายใจก็ทำได้เรื่อยๆเบื่อก็หยุดครับ อย่าเรียกอาจารย์เลยครับเรียกพี่เรียกน้องเป็นเพื่อนกันดีกว่า มีอะไรเราพูดคุยกันได้  อาชีพหลักของผมรับราชการครับแต่รายได้หลักของผมได้จากอาชีพทำนาทำสวนครับ 
gaikai
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 04:21:51 PM »

โรคเพลี้ยที่เกิดกับใบอินทผาลัมทำให้ใบแห้งใบเหลือง ผมใช้กัมมะถันฉีดพ่นครับ กัมมะถันทองกิโลละประมาณ 90บาทฉีดซ้ำทุก 5 วัน 2-3ครั้งก็หายครับ ปัญหาเรื่องด้วงและแมลงใต้ดินใช้ยาฟูราดานครับ ผมใส่ทุก 6 เดือนครับ อินทผาลัมโรคและแมลงน้อยครับ ปลูกใหม่ๆต้นยังอ่อนหนูชอบนะครับต้องถางหญ้าโคนต้นให้โล่ง
gaikai
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 04:36:41 PM »

การดูตัวผู้ตัวเมียผมดูไม่เป็นครับดูยาก เราจะรู้ก็ต่อเมื่อเขาออกดอกแล้วโดยตัวผู้จะออกดอกก่อนต้นตัวเมียประมาณ 1ปี แต่ปีนี้ผมได้ความรู้จากเพื่อนที่เป็นนักวิชาการการเกษตรเขาแนะนำให้ซุ่มคัดเลือกต้นกล้าครับ ใช้หลักการการคัดเลือกต้นกล้าปาล์มน้ำมันครับ วิธีการคัดเลือกคือหลังจากเพาะกล้าแล้ว 1.ต้นกล้ามีใบแหลม 2 ใบ เลือกต้นที่โตๆออกเลือกต้นที่ใบหงิกงอใบไม่สมบูรณ์ออกเพราะน่าจะเป็นตัวผู้  2.ตอนมีใบปาล์มทำเช่นเดียวกัน ผมลองคัดดูจะคัดออกประมาณร้อยละ 30  ที่เหลือได้ลุ้นต้นตัวเมียต่อไปครับ กว่าจะพิสูจน์ได้ก็รออีก 3 ปีครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 53   ขึ้นบน
  พิมพ์