หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีปลูกพริกโดยไม่ใช้สารเคมี  (อ่าน 33664 ครั้ง)
tum
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 12:47:23 PM »

ใครเคยปลูกพริกแบบไม่ใช้สารเคมีใครมีวิธีที่ใช้แบบธรรมชาติบ้างครับช่วยแนะนำด้วย
ขอคุณครับ
คนหนองคาย

Liked By: Backjack21
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2009, 07:01:00 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

คนดง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 02:24:06 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สวัสดีครับ  ที่บ้านครับ  ปลูกแบบไม่ใช้สารเคมีเลย  แต่ปลูกแค่พอกินในบ้านเท่านั้นนะครับ  รดน้ำอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม  เชื้อโรค แมลง    เพียบ  แต่ก็มีเก็บกินได้ตลอด  แต่ตอนนี้ ตายหมดแล้วครับ

นี้ตอนที่ ยังไม่ตาย

รักที่จะอยู่ป่า
Sanook_Sanook
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 06:56:38 PM »

ที่บ้านปลูกพริกขี้หนูหอมครับ ทนทานดี ก็ปล่อยตามธรรมชาติเป็นพริกธรรมชาติ รดน้ำใส่ปุ๋ยบ้าง ให้ผลดกมาก ก็ได้กินตลอดปี มีแมลงลงบ้างมีหงิกงอบ้างแต่ก็ปกติของมันเป็นธรรมชาติ มีอะไรเบียดเบียนบ้างก็เป็นธรรมดา หลังจากนั้นมันก็แตกยอดใหม่ให้ผลตามปกติ หากจะแนะนำจากประสบการณ์ การปลูกพริกปลอดสารไม่ยาก ขั้นแรก ต้องหาพันธุ์ที่ทนทานพอสมควร และต้องเข้าใจและปล่อยวางให้เป็นไปตามธรรมชาติของมัน อย่าคาดหวังว่าจะไม่มีโรค หากปลูกไว้ไม่เยอะมาไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ปลูกแบบเลียนแบบธรรมชาติน่ะครับ ไม่ปลูกเชิงเดี่ยว มีอีกพันธุ์ที่ปลูกไว้เป็นพริกขี้หนูป่า ปลูกอิงกันสวนป่า แล้วเลื้อยตามต้นไม้เลย พันธุ์นี้ทนทานแข็งแรง ปลูกครั้งเดียว อยู่ได้หลายปีเลย ต้น(หรือเครือไมู่รู้)ใหญ่มาก รสเผ็ดมาก หอม อร่อยไม่ค่อยฉุนเท่าไร ข้อเสีย ต้องสอยกินครับ
ruk
*

ขออุทิศชีวิตที่เหลือ เพื่อให้โลกมีสีเขียว

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 07:19:02 PM »

ที่สวนก็ปลูกพริกขี้หนูพันธ์ุุหัวเรือกับพริกขี้หนูสวนค่ะ ประมาณอย่างละ 100 ต้น ไม่เคยฉีดยาฆ่าแมลงเลยค่ะ แค่ถอนหญ้าให้แล้วก็ ใส่ปุ๋ยคอกอย่างเดียว ไม่มีแมลงเลยค่ะ ทั้งๆที่อยู่ใกล้มะเขือพวงทีมีแมลงกินยอดเกือบหมด แต่พริกไม่มีปัญหา แถมลูกดกๆๆๆมากค่ะ

ช่วงแรกใบหยิกๆ แต่ไม่ต้องไปสนใจมากนักรดน้ำอย่าให้ขาด หายห่วงค่ะลูกดกเก็บกินไม่ทัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2009, 12:25:23 PM โดย ruk » บันทึกการเข้า

ขอเพียงได้ลงมือทำ สักวันความฝันจะเป็นจริง
165 ซ.จักรพงษ์ 5 หมู่ 10  ต.ไม้เค็ด อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25230
Nop
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 11:21:49 AM »

พืชผัก ปลูกน้อยๆ มักไม่ค่อยมีปัญหา แต่พอปลูกเยอะๆ ทั้งโรคและแมลงมารุมทึ้ง ของคุณ Ruk นี่โชคดีปลูกเป็นร้อยไม่มีปัญหา ผมปลูกไม่กี่ต้น ฉีดสะเดาวัน เว้นวัน เพลี้ยยังลงเลย ตอนนี้ถอนทิ้งหมดแล้ว สงสัยสะเดาที่ผมใช้มันด้อยประสิทธิภาพ สวัสดีปีใหม่ครับ
vud
staff
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 09:27:30 PM »

การปลูกพืชโดยไม่ใช้สารเคมีนั้นต้องเริ่มต้นด้วยการปรับปรุงดินให้ดีมีความร่วนซุยโดยการขุดไถพรวนใส่ปุ๋ยคอกปุ๋ยหมัก  ปุ๋ย  พืชสด  จำนวนมากๆจนดินมีความอุดมสมบูรณ์สูง  เพราะดินที่มีความอุดมสมบูรณืทำให้มีธาตุอาหารพืชในปริมาณมาก  มีจุลินทรีย์ที่เป็นประโยขนฺต่อพืชมาก  มีการระบายน้ำระบายอากาศที่ดี   เหมาะกับการเจริญเติบโตของพืช   ดังนั้นเมื่อเราปลูกพืชอะไรลงไปก็จะเจริญเติบโตแข็งแรงมีความต้านทานโรคและแมลงได้ดี  ในการปลูกพืชแบบผสมผสานหลากหลายชนิดก็มีส่วนช่วยในการป้องกันโรคแมลงทำลายได้ดี  เพราะมีทั้งพืชที่แมลงชอบและไม่ชอบขึ้นปะปนกัน พวกพืชไล่แมลงก็ปลูกพืชที่แมลงชอบก็ปลูก  มีพืชสูงๆต่ำๆ  หลายระดับ  และเทคนิคปลูกพริกที่ต้านทานโรคแมลงของผมคือ  เก็บเม็ดพริกสุกทีละเป็นกิโล  หว่านหรือฝังในดินทั้งเมล็ดให้มันงอกเอง  โดยธรรมชาติ  แบบพริกขี้นก  ผลคือธรรมชาติจะคัดเลือกต้นที่แข็งแรงงอกโตได้ดี  บางทีหว่านหรือฝังไปเป็นกิโล  งอกเป็นต้นได้ไม่กี่สิบต้นเท่านั้น  แต่มันแข็งแรง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=88.45 ลองเข้าไปดูนะครับ
surachet
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 10:28:49 PM »

ที่บ้านก็ปลุกแต่ไม่ใช่สารเคมีในการบำรุงรักษา แต่จะใช่ปุ๋ยน้ำชีวภาพที่ส่วนผสมของสมุนไพรธรรมชาติไล่แมลง ทำให้ได้ผลผลิตเพิ่มขึ้นมากๆ และปลอดภัยต่อผู้ใช้และบริโภคด้วย สนใจติดต่อ surachet_ku@hotmail.com ยิ้ม
ไผ่หวาน
seller
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 08:10:18 PM »

ปรับปรุงดินอย่างที่คุณวุฒิบอกครับ  แต่ก่อนปลูกให้ลองกันหลุมด้วยปุ๋ยหมักผสมเชื้อไตรโครเดอม่า  เมื่อปลูกพริกไปได้สักระยะหนึ่งก็ทำเชื้อไตรโครเดอม่าสดละลายน้ำรดที่โคนพริกทุกๆ 7  วันครับ  และฉีดพ่นทางใบทุกๆ 7 วันจะทำให้พริกไม่เป็นโรค 

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
 อ.เด่นชัย จ. แพร่  โทร.083-266-3096
udom101
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 07:55:18 PM »

ความรู้ทั้งนั้นเลยครับขอบคุณมากครับ

ผมมีเทคนิคดีๆมาฝาก ซึ่งผมก็กำลังจะปลูก ไม่ซิปลูกไปแล้ว

ตอนเราทำแปลงปลูกพริกแล้วเราหยอนเมล็ดลงแปลง
เทคนิคคือ เหยีบดินให้แน่นๆ แน่นมากๆ เอาแน่นๆเลยครับ โตทุกต้นและแข็งแรงทุกต้นเวลาแยกไปปลูกต้นกล้าจะดีและไม่ตาย
ส่วนแปลงที่ไม่ได้เหยีบจะโตเหมื่อนกันแต่ไม่ค่อยแข็งแรงครับส่วนมากตาย

สำคัญมากคือเหยีบแน่นๆกดแน่นๆผมนี้กระโดดเหยียบเลยครับ ได้ผล100%
ผมยังสงสัยอยู่เลยทำไม่ต้องแน่นๆด้วย งง ใครพอจะอธิบายได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2009, 11:00:31 PM โดย udom909 » บันทึกการเข้า

**** คิดอย่างยั่งยืน ****
Chanapat09
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 12:51:08 PM »

เดี๋ยวต้องลองเหยียบบ้างอ่ะ
momotaro
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:58:25 PM »

ปลูกไว้ใต้ต้นกล้วยครับไม่ต้องรดน้ำ ไม่ต้องให้ปุ๋ย ได้ผลทั้งสองอย่าง ที่บ้านปลูกอยู่ งามดีครับ

Liked By: roj01
nini
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 07:21:23 AM »

ไม่รู้วิธีค่ะ....แต่สงสัย

เรื่องพริกพันธุ์ บางช้าง ยังมีขายกันหรือเปล่า

หรือกลายเป็นตำนานไปแล้ว

เพราะทุกวันนี้หาซื้อยากมาก

แถมไม่รับรองว่าแท้หรือไม่ อีกด้วย

**ซื้อไปกินค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 07:08:05 PM โดย nini » บันทึกการเข้า
kungtaro
*

ฉันรักทุ่งนา...^^

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 10:44:57 AM »

ที่บ้านปลูกแค่พอกินค่ะ
แต่ก็ไม่มีแมลงมารบกวน
ใส่ปุ๋ยขี้หมู และรดน้ำปกติ
บางวันก้อไม่ได้รด เพราะฝนตก
...
ไ้ด้ผลดีนะคะ่ เก็บไม่ทัน
...
 ยิ้ม

...อะไรที่ทำแล้วมีความสุข รีบๆนะค่ะ...อย่าไปรอ...หุหุ.
momotaro
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 12:18:34 PM »

ยังมีอยู่แต่ไม่ติดตลาดมากเหมือนก่อน  หาซื้อได้นะแถวตลาด ดำเนินสะดวก 
golfmba8
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 10:55:02 AM »

พริกมันบางช้างยังมีขายอยู่ครับแถวนครปฐม(กำแพงแสน)และสุพรรณบุรี แต่ไม่ทนทานโรคแอนแทรคโนสอย่างแรง เก็บได้เฉพาะพริกเขียว พริกแดงเก็บได้ปริมาณน้อย ลองหาซื้อเมล็ดตามร้านขายยาในแทบนั้นได้เลยครับ ขายเป็นขวด% ความงอกต่ำแต่ราคาถูก
nini
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 07:09:06 PM »

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูล
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์