หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักพื้นบ้าน (ที่หลายคนอาจไม่รู้จัก)  (อ่าน 160023 ครั้ง)
dwdotman
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 04:33:41 PM »

ผักใต้ขอแจมด้วยได้ม้าย

ใบมันปู

ใช้เป็นผักเหมือด(ชุมพร) หรือผักเหนาะ(นครศรีธรรมราช) คือ รับปทานกับอาหารรสเผ็ด เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: FBM, wee

dwdotman
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 04:36:16 PM »

ใบเหลียง เมนูแนะนำ
เค้าว่ากันว่าถึงชุมพรถ้าไม่ได้กินใบเหลียงผัดไข่ แสดงว่ายังไปไม่ถึง
แต่อ้อยว่าไม่อร่อยเท่าห่อหมกใบเหลียงค่ะ (ของโปรดของอ้อยเลย)

ใบอ่อนกำลังดี

คนดง
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 10:17:06 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dน่าสนใจทั้งนั้นเลยครับ

โดยเฉพาะผักทางใต้นั๊น....  น่าหร่อย มากๆ  ยิงฟันยิ้ม

รักที่จะอยู่ป่า
TonNamTonKla
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2009, 11:18:17 AM »

เคยได้ชิมผักเหลียงผัดไข่แล้ว ชอบมาก แต่ยังไม่เคยกินห่อหมกใบเหลียงค่ะ นึ่งเมื่อไร เรียกด้วยซิคะ จะไปบุกบ้านเลย ฮิฮิ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ออกนอกหน้าไปไหมเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chalothon
*

ปลูกฝัง สิ่งดีให้งอกงาม

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 09:27:11 AM »

คุณชาวนาคะ  ที่บ้านป้าดี ก็พอมี ยกเว้น ผักกูด กับ ผักแต้ว/ผักติ้ว เท่านั้น ที่ยังไม่ได้เอามาปลูกที่บ้านแต่ก็พอจะหาได้

--- เพียรให้งอกงาม ----
rat-nan
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 01:14:47 AM »

Paris polyphylla Smith var. chinensis (Franchet) H. Hara อยู่ในวงค์ Melanthiaceae พืชชนิดนี้พบเฉพาะในภาคเหนือ Paris polyphylla Smith แบ่งออกเป็น 10 ชนิดย่อย แต่ในประเทศไทยพบชนิดย่อยนี้เพียงชนิดเดียว
ชื่อไทย                     : สัตฤาษี
ชื่อท้องถิ่น                  : ตีนฮุ้งดอย, เล็มฮุ้ง, โต่สง, ซาลี่(อาข่า)
การใช้รักษาโรคในท้องถิ่น  : เหง้าใช้ทาแผลสด ห้ามเลือด หรือต้มน้ำอาบบำรุงสตรีหลังคลอด
รายงานการวิจัย             : เหง้าใช้รักษาแผลน้ำร้อนลวก แก้อักเสบ แก้ปวดท้อง ลดไข้ ต้านเชื้อแบคทีเรีย ดูดพิษงู
                               ยับยั้งการพัฒนาการของเนื้องอก และอาจป้องกันการเกิดมะเร็ง
                               พบสารสำคัญกลุ่ม Steriod
                              (กลุ่มงานวิจัยของสถาบันวิจัยและพัฒนาพื้นที่สูง)

อยากได้ต้นนี้ครับ ขอเบอร์โทรหน่อยได้ไหมครับ จะไปรับลูกสาวประมาณ กุมภาพันธ์ ครับ เอาแต่หัวก็ได้ครับจะลองเอามาปลูกครับ
รัฐ-น่าน 081-9605251
sapa321@hotmail.com
ขอบคุณครับ
chanya_ph
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 10:16:56 PM »

บางต้นก็ไม่รู้จัก ขอบคุณมากค่ะ หากใครมีผักเหลียง ขอด้วยคนนะคะ
EAK@NARACH
*

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 09:53:36 AM »

แคป่า
1. ชื่อ แคป่า
 2. ชื่ออื่น แตเก็ดถวา แคขาว (เชียงใหม่) แคทราย (นครราชสีมา) แคแน แคฝอย (ภาคเหนือ) แคป่า (ร้อยเอ็ด ลำปาง) แคพูฮ่อ (ลำปาง) แคยอดดำ (สุราษฎร์ธานี) แคยาว แคอาว (ปราจีนบุรี)
3. ชื่อวิทยาศาสตร์ Dolichandrone serrulata (DC.) Seem.
4. วงศ์ BIGNONIACEAE
5. ชื่อสามัญ -
6. แหล่งที่พบ ภาคเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง ภาคตะวันออก
7. ประเภทไม้ ไม้ยืนต้น
8. ลักษณะทางพฤกษศาสตร์
9. ส่วนที่ใช้บริโภค ดอกอ่อน
10. การขยายพันธุ์ เมล็ด ปักชำราก
11. สภาพแวดล้อมที่เหมาะสม เจริญเติบโตได้ดีในดินทุกชนิด
12. ฤดูกาลที่ใช้ประโยชน์ เดือนกุมภาพันธ์ - มีนาคม
EAK@NARACH
*

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 10:14:48 AM »

ดอกแคป่ามีรสขมนิดๆ คนแก่ชอบครับ กินกับป่นกบ ป่นปลา (ภาษากลางเรียกน้ำพริกกบหรือเปล่าผู้รู้ตอบแทนผมด้วย) ตื่นเช้าๆต้องไปแย่งกับวัวครับ ใครไปถึงก่อนได้ก่อน
การทำป่นปลาครับ
1.นำปลามาต้มใส่ปลาร้า
2.เผา  พริก หอม กระเทียม
3.ตำพริก หอม กระเทียมที่เผาแล้ว รวมกับเนื้อปลาที่ต้มสุกแล้ว
4.ใส่น้ำปลาร้าที่ต้มกับปลาลงไป เติมหอ ผักชีซอย
กินกับผักลวก ข้าวเหนียวร้อนๆ นี่แหละบ้านผมเรียกป่นปลาครับ  ภาษากลางเรียกว่าอะไรไม่รู้
EAK@NARACH
*

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 11:32:58 AM »

ผักไส้ตันมีรสกลมกล่อม ฝาดนัว บำรุงน้ำนม ช่วยบรรเทาอาการท้องเสีย ท้องร่วง สมานแผลภายในกระเพาะ และลำไส้ แก้ปัสสาวะขัด เป็นอาหารบำรุงธาตุดิน ใส่แกงอ่อมอร่อยมากครับ  (โดยเฉพาะอ่อมหนู คั่วหนู) บ้านผมเรียกเครือใส้ตัน    เครือนำมาเจาะ               เป็นหลอดปั่นไหมได้
jackturbo
*

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 08:43:52 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
EAK@NARACH
*

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 11:13:55 AM »

ใบส้มโมง มีรสเปรียวพอดีๆ ใส่ต้มกบ,ปลา
burgbanjai/เบิกบานใจ
สูงสุดคืนสู่ธรรมชาติ
*

จงเว้นทางเดินให้อัตตะได้เดินจากเราไป

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 12:45:49 PM »

หนูชอบกระทู้นี้จังเลย เห็นแล้วอยากกลับบ้าน(เก่า) อิอิ อยากกลับบ้านที่อุดรจังเลย ฮ่า
มีแต่ของชอบเลย

ขอบคุณพี่ชาวนาที่เอามาลงไว้ให้คิดถึงบ้านนะค่ะ
ยิ้ม

arko
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 02:32:06 PM »

ใบส้มโมง มีรสเปรียวพอดีๆ ใส่ต้มกบ,ปลา

บ้านผมเรียกส้มมวง ดูแล้วเหมือนๆกันเลย

Liked By: wee
burgbanjai/เบิกบานใจ
สูงสุดคืนสู่ธรรมชาติ
*

จงเว้นทางเดินให้อัตตะได้เดินจากเราไป

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:01:53 PM »

น่ากินทั้งนั้นเลยอ่ะ
อิอิ

น้าน้อย
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 03:35:33 PM »

[/quote]
บ้านผมเรียกส้มมวง ดูแล้วเหมือนๆกันเลย
[/quote]
ที่ตราดเรียกใบชะมวง ที่ใช้ต้มหมู เรียกอาหารชนิดนี้ว่า  หมูชะมวง อาหารดังของเราเลยอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2010, 02:19:41 PM โดย nanoi » บันทึกการเข้า

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์