ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแบบฟอม การซื้อขายที่ดินที่ยังไม่ครบกำหนดการโอนหน่อยค่ะ  (อ่าน 1712 ครั้ง)
AURAIWAN
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:44:46 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

พอดีจะขายที่ดินค่ะ แต่ยังไม่ครบกำหนดการโอนขาดไปอีก 5ปี เลยต้องมีหนังสือสัญญญาการซื้อขาย แต่ไม่รู้ว่าจะต้องมีอะไรบ้างในสัญญา หาโหลดเอาก็ยังไม่มี รบกวนผู้รู้หน่อยนะค่ะ ว่าหนังสือสัญญาซื้อขายที่ดินที่ยังไม่ครบกำหนดโอนต้องมีอะไรบ้าง(เป็นโฉนดค่ะ)

yu2529
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:23:02 PM »

ก็ทำหนังสือจะชื้อจะขายที่ดินธรรมดาละครับ แต่ตกลง ในการโอนว่า ผู้จะขายตกลงจะทำการโอนกรรมสิทธิในที่ดินเห้แก่ผู้จะชื้อมื่อพ้นกำหนดห้ามโอนที่ดินที่จะขาย หรือพ้นเงื่อนไขของทางราชการ
ถ้าแบบฟอร์มไม่มีพิมใหม่ได้ครับ หรือขีดฆ่าแล้วเติมข้อความในแบบสัญญา ลงชื่อกัมกับทั้งสองฝ่ายก็ได้

Liked By: AURAIWAN, patcharindk
paul
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:23:04 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

พอดีจะขายที่ดินค่ะ แต่ยังไม่ครบกำหนดการโอนขาดไปอีก 5ปี เลยต้องมีหนังสือสัญญญาการซื้อขาย แต่ไม่รู้ว่าจะต้องมีอะไรบ้างในสัญญา หาโหลดเอาก็ยังไม่มี รบกวนผู้รู้หน่อยนะค่ะ ว่าหนังสือสัญญาซื้อขายที่ดินที่ยังไม่ครบกำหนดโอนต้องมีอะไรบ้าง(เป็นโฉนดค่ะ)

ส่วนประกอบของสัญญาไม่ว่าจะเป็นสัญญาอะไรก็ตามจะประกอบด้วยข้อมูลหลักๆดังนี้
1.   ข้อมูลของคู่สัญญา เช่น ชื่อ นามสกุล เลขบัตรประชาชน  ที่อยู่
2.   วัตถุประสงค์ของสัญญา เช่น  ซื้อ—ขาย จะซื้อจะขาย เช่า กู้ยืม
3.   เงื่อนไขของสัญญา มีอะไรในใจต้องการ ไม่ต้องการ อะไร อย่างใด ก็ใส่ลงไป
4.   ข้อ2 กับ ข้อ3 นี้ก็ต้องรู้ว่าอย่างไรสัญญาถึงมีผลบังคับ ไม่เป็นโมฆะ ไม่เป็นโมฆียะ ต้องติดอากรแสตมป์หรือไม่อย่างไร จำนวนเท่าไร ถ้าวัตถุประสงค์ของสัญญามีมูลค่าสูงๆก็ควรจะใช้ทนายความหรือผู้รู้ทางกฎหมายเป็นผู้ทำ ตรวจดู อาชีพทนายยังมีอยู่ครับในประเทศไทยแล้วก็เป็นอาชีพสงวนด้วย
5.   ลงลายมือชื่อของคู่สัญญาทั้งสองฝ่ายต่อหน้าพยานสัก สองคน แล้วพยานก็ลงชื่อในสัญญาด้วยว่าเห็นคู่สัญญาลงลายมือชื่อต่อหน้า
6.   สัญญาที่ว่านี้ก็ทำชึ้นเป็นสองฉบับมีข้อความเหมือนกันลงลายมือชื่อเหมือนใน ข้อ5 ทั้งสี่คนเหมือนกัน
ก็ทำแค่นี้ถ้าอยากประหยัดเงิน

Liked By: AURAIWAN
AURAIWAN
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:16:43 AM »

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ยิ้ม
AURAIWAN
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 01:18:02 AM »

ขอบคุนมากค่ะ ยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์