ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้พันธุ์ปลาหลด  (อ่าน 5954 ครั้ง)
maco
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:05:53 PM »

ใครมีโพสมานะครับ

Liked By: chatchawan.kon

sontaya4782
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:07:59 PM »

โห้  เพ่....ของหายากนะเนี่ย  ถ้าหาได้ยอดขายกระฉูดแน่  หมักแดดเดียวแล้วเอาทอด  กินกะข้าวเหนียว  อร่อย แซ่บ หลาย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

naynoinoi
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 02:57:47 PM »

ถ้ามี ขอบ้าง

เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 03:17:39 PM »

ปลาหลดนี่ อาจารย์ผมที่อยู่สุรินทร์ก็ทำงานทดลองคร้ับ ตอนนั้น ก็ได้ผลประมาณหนึ่ง รวมทั้งกุ้งฝอย ด้วย

ตอนนั้นผมก็ไม่ได้สนใจอะไรคับ   

แต่ปลาหลดนี่ผมทดลองมาได้ซัก ปีสองปีแล้วครับ ได้ผลดีระดับหนึ่ง  แต่ไม่มีเวลาทำมัวแต่ทำกุ้งเลยทิ้งปลาหลดไปนานคับ ใครคิดจะเลี้ยงบอกได้เลยครับว่า 

ปิดประตูขาดทุน ล้านเปอร์เซ้นต์ครับ

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน ไลน์ 0897031250
PEEBIG
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:12:02 AM »

ผมเคยหาปลาหลดย้อนไปสัก25ปีที่แล้ว น้ำอิงที่ไหลผ่านนาข้าวที่บ้านพะเยา มีปลาหลดเยอะมาก ผมกับเพื่อนไปหาโดยการเอามือจ้วงโคลนแล้วโยนขึ้นบนตลิ่ง ยิ้ม ยิ้ม

มันก็จะดิ้นอยู่ตรงนั้นแล้วให้เพื่อนเคอยเก็บ แบบสลับกันจ้วงโคลนนะครับ บางทีติดมาถึง2-3ตัว บางวันแบ่งกันแล้วได้มากถึง20กว่าตัว เจ๋ง

ผมเห็นผู้ใหญ่ใช้เครื่องมือหา เป็นเหล็กตีดัดรูปร่างเหมือนตัว โ (สระโอ). ใช้ไม้ไผ่ทำด้ามเวลาใช้งานก็จุ่มลงน้ำให้ปลายมันถึงโคลน

จับสองมือแล้วก็แกว่งไปมา ท่าทางเหมือนกับเราใช้ไม้กวาดทางมะพร้าวขัดพื้นนั้นละครับ พอมันติดเราจะรู้ผมเคยขอลองดูนะครับ

แต่ขอบอกว่าหาปลาหลดนี่หนาวสุดๆ เพราะเราต้องแช่น้ำเกือบทั้งวัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม. เดี๋ยวนี้พอจะเห็นได้ก็ตอนที่รถแบ๊คโฮมาลอกน้ำอิงเท่านั้น เศร้า

ผมว่าเป็นเพราะสารเคมีที่ใช้ในนาข้าว มีสารพัดยา ท้ังคลุมหญ้า ฆ่าปู สุดท้ายแล้วมันก็ไหลกลับลงน้ำ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: mongkhon80, thanawat707
dkubpom
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:31:18 AM »

ทำไมไม่เอาไซไปดักเอาตามทุ่งหน้าครับ ดักเเล้วก้เอามาเพาะเลี้ยงเลย ไม่เสียตังซื้อสักบาท ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:26:23 AM »

ผมเคยหาปลาหลดย้อนไปสัก25ปีที่แล้ว น้ำอิงที่ไหลผ่านนาข้าวที่บ้านพะเยา มีปลาหลดเยอะมาก ผมกับเพื่อนไปหาโดยการเอามือจ้วงโคลนแล้วโยนขึ้นบนตลิ่ง ยิ้ม ยิ้ม

มันก็จะดิ้นอยู่ตรงนั้นแล้วให้เพื่อนเคอยเก็บ แบบสลับกันจ้วงโคลนนะครับ บางทีติดมาถึง2-3ตัว บางวันแบ่งกันแล้วได้มากถึง20กว่าตัว เจ๋ง

ผมเห็นผู้ใหญ่ใช้เครื่องมือหา เป็นเหล็กตีดัดรูปร่างเหมือนตัว โ (สระโอ). ใช้ไม้ไผ่ทำด้ามเวลาใช้งานก็จุ่มลงน้ำให้ปลายมันถึงโคลน

จับสองมือแล้วก็แกว่งไปมา ท่าทางเหมือนกับเราใช้ไม้กวาดทางมะพร้าวขัดพื้นนั้นละครับ พอมันติดเราจะรู้ผมเคยขอลองดูนะครับ

แต่ขอบอกว่าหาปลาหลดนี่หนาวสุดๆ เพราะเราต้องแช่น้ำเกือบทั้งวัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม. เดี๋ยวนี้พอจะเห็นได้ก็ตอนที่รถแบ๊คโฮมาลอกน้ำอิงเท่านั้น เศร้า

ผมว่าเป็นเพราะสารเคมีที่ใช้ในนาข้าว มีสารพัดยา ท้ังคลุมหญ้า ฆ่าปู สุดท้ายแล้วมันก็ไหลกลับลงน้ำ ร้องไห้ ร้องไห้

พูดแบบนี้คิดถึงตอนเป็นเด็กเลยครับ  ปลาหลดนา ปลาหลดห้วย เยอะแยะมากมาย ติดหลี่มากซะจนไม่อยากจะกิน  ลงไปห้วยก็เจอลูกปลาหลดเยอะแยะ ในนาก็มี  ตอนนี้อย่าว่าแต่ปลาเลยครับ  ปลิงยังหายากแล้ว คงเป้นเพราะมนุษย์เรานี่แหละทำให้สัตว์สุญพันธ์ไปเรื่อยๆ     

Liked By: PEEBIG

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน ไลน์ 0897031250
Nutthavud
seller
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 06:14:40 AM »

ตอนนี้แม่น้ำหน้าบ้านยังพอมีครับ ทั้งปลาหลดและปลากระทิงแต่ก็ไม่เยอะแล้วครับ ชอบมาติดข่ายปลาซิวหรือเข้าไปในขวดที่จมน้ำอยู่ เวลาผมเล่นน้ำ"งม"มาแล้วเทน้ำออกมาก็อยู่ในขวด ตลกดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หรือบางครั้งก็ช้อนลูกกุ้งเอามาตกปลาตามใต้กอผักจะติดลูกปลากระทิง ปลาหลด ลูกปลาแรดมาเสมอครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แสดงว่ายังอุดมสมบูรณ์ แถวบ้านผมช่วงน้ำแห้งคนโรยยากุ้งเยอะมากๆครับ กุ้งตายเป็นเบือเลย คนตกกุ้งก็ด่ากัน เพราะว่าตกกันไม่ได้ แต่ดีอย่างคือช่วงที่เขาห้ามจับ(ฤดูปลาวางไข่16พ.ค.-15ก.ย.)จะมีเพียงไม่กี่คนที่ยังจับอยู่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: rinne.ch
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 04:19:03 PM โดย Nutthavud » บันทึกการเข้า

ลงมือซะ !!
titan50
*

ข้าพเจ้าเป็นนักปฏิบัติ ใช่เป็นนักพูดก็หาไม่

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 10:06:20 AM »

เห็นเขาขายเป็นพวงครับ  แพงมากครับ  ปลาหลดแดดเดียว 

Modemhunter
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:53:03 PM »

ทางนี้เลยครับ แต่ช่วงนี้เข้าหน้าหนาวเลยไม่ได้เพาะ เอาไว้ปีหน้าโปรดติดตามครับผม (เชียงใหม่)

ํyiewudon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 04:54:32 PM »

วิธี หา ปลาหลด  ของผมคือ เวลาน้ำข่อน ๆ ตามบวกควาย หรือ บวกน้ำ ที่มันเป็นดินตม นะครับ  ผมจะเดินย้ำ ๆ ๆ ดินบริเวณนั้น  ทิ้งไว้สัก 5- 10 นาที  ปลาหลด  จะขึ้นมานอนบนดิน  เก็บได้สบายเลย ครับ
thanawat707
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 09:59:33 PM »

ปลาหลดนี่ อาจารย์ผมที่อยู่สุรินทร์ก็ทำงานทดลองคร้ับ ตอนนั้น ก็ได้ผลประมาณหนึ่ง รวมทั้งกุ้งฝอย ด้วย

ตอนนั้นผมก็ไม่ได้สนใจอะไรคับ   

แต่ปลาหลดนี่ผมทดลองมาได้ซัก ปีสองปีแล้วครับ ได้ผลดีระดับหนึ่ง  แต่ไม่มีเวลาทำมัวแต่ทำกุ้งเลยทิ้งปลาหลดไปนานคับ ใครคิดจะเลี้ยงบอกได้เลยครับว่า 

ปิดประตูขาดทุน ล้านเปอร์เซ้นต์ครับ

สนใจอยากจะเลี้ยงปลาหลดครับ ใครมีแหล่งพันธ์ช่วยแนะนำทีครับ  หรือใครมีตัวพร้อมสืบพันธ์  เก็บใว้ให้ทีครับวันแม่นี้จะกลับบ้าน สายสระบุรีโคราชสุดสายที่เมืองพลขอนแก่น  ใครมีรบกวนเก็บใว้ให้หน่อยนะครับจะตบรางวัลให้อย่างงาม เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
ืืnipa
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 08:59:08 PM »

คณะวิชาประมง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน วิทยาเขตสุรินทร์ ได้ เห็นความสำคัญ จึงได้ศึกษาวิจัยและทดลองการเพาะเลี้ยงปลาหลดอย่างเอาจริง เอาจัง เพื่อส่งเสริมให้เกษตรกรสามารถเลี้ยงปลาชนิดนี้ในเชิงธุรกิจ ซึ่งจะ สามารถสร้างรายได้ให้แก่ผู้เลี้ยงได้เป็นอย่างดี
ผ.ศ.หทัยรัตน์ เสาวกุล หัวหน้าคณะวิชาประมง หนึ่งในคณะผู้ วิจัย
Apisith
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 11:10:26 AM »

คณะวิชาประมง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลอีสาน วิทยาเขตสุรินทร์ ได้ เห็นความสำคัญ จึงได้ศึกษาวิจัยและทดลองการเพาะเลี้ยงปลาหลดอย่างเอาจริง เอาจัง เพื่อส่งเสริมให้เกษตรกรสามารถเลี้ยงปลาชนิดนี้ในเชิงธุรกิจ ซึ่งจะ สามารถสร้างรายได้ให้แก่ผู้เลี้ยงได้เป็นอย่างดี
ผ.ศ.หทัยรัตน์ เสาวกุล หัวหน้าคณะวิชาประมง หนึ่งในคณะผู้ วิจัย

แล้วตอนนี้มีผลออกมาหรือยังครับ วีธีการเลี้ยง มีพันธ์ปลาหลดขายหรือยังคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์