หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแพ็คต้นไม้แบบต่อกล่อง  (อ่าน 4927 ครั้ง)
likhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:34:50 PM »

ขอขอบคุณมากที่นำความรู้ซึ่งได้จากประสบการณ์แบ่งปันกัน ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

nooch
*

จิตอยู่กับปัจจุบัน

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:01:14 PM »

ขอบคุณสำหรับวิทยาทานค่ะ ได้ความรู้มากมาย  ยิ้ม  สุดยอดการแพ็คจริงๆ  อายจัง ใช้เวลาแพ็คนานน่าดูเลยค่ะ
คุณครูคะ นักเรียนมีคำถามค่า ระหว่างการเอาแต่ละกล่องมาวางต่อกัน เราจำเป็นต้องเอาสก็อตเทปมาแปะตรงรอยเชื่อมของกล่องด้วยหรือเปล่าคะ  ฮืม อุปกรณ์เจาะกระถางและกล่องเค้าเรียกว่าอะไรหรือคะ  ฮืม

ปล. นักเรียนไม่มีอุปกรณ์เจาะแบบนี้ ขอจากคุณครูได้เปล่า  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 10:03:24 PM โดย nooch » บันทึกการเข้า
liver_555
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:15:22 PM »

ขอบคุณสำหรับวิทยาทานค่ะ ได้ความรู้มากมาย  ยิ้ม  สุดยอดการแพ็คจริงๆ  อายจัง ใช้เวลาแพ็คนานน่าดูเลยค่ะ
คุณครูคะ นักเรียนมีคำถามค่า ระหว่างการเอาแต่ละกล่องมาวางต่อกัน เราจำเป็นต้องเอาสก็อตเทปมาแปะตรงรอยเชื่อมของกล่องด้วยหรือเปล่าคะ  ฮืม อุปกรณ์เจาะกระถางและกล่องเค้าเรียกว่าอะไรหรือคะ  ฮืม

ปล. นักเรียนไม่มีอุปกรณ์เจาะแบบนี้ ขอจากคุณครูได้เปล่า  ยิ้มกว้างๆ

ผมคิดว่าแค่เชือกมัดก็แน่นพอแล้วครับ  เพราะเวลายกจริง ๆ จะยกที่เชือกที่เรามัดด้านนอก
เชือกตัวนอกสุดจะยึดกล่องอีกชั้นยังไงก็ไม่หยุดออกจากกันแน่ ๆ ครับ

อุปกรณ์ในรูปไม่รู้ชื่อครับ ปกติผมใช้กดบริเวณที่จะไขน๊อต สามารถใช้ได้หลายงาน ตามร้านขายอุปกรณ์ช่างน่าจะมีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 10:23:47 PM โดย liver_555 » บันทึกการเข้า
Kaew
seller
*

//เกษตรพอใจ\\

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:32:35 PM »

เวลาเราส่งต้นไม้แล้วเขียนหน้ากล่องว่า กรุณาอย่าโยน ไปรษณีย์จะมองหน้าแล้วบอกว่า มันห้ามไม่ได้หรอกนะคุณ วันๆเราส่งของหลายพันชิ้น ต้องแข่งกะเวลา  ร้องไห้  หน้าเสียกลับมาแล้วคิดว่า จะส่งระเบิดไปให้โยนเล่นซะดีมั๊ย  ยิงฟันยิ้ม

ปล.  วิธีนี้ดีมากค่ะ  ถ้าเป็นต้นเล็กๆ แพ็คแน่นๆ ต่อให้โยนก็จะปลอดภัยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณ
liver_555
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:01:54 PM »

เวลาเราส่งต้นไม้แล้วเขียนหน้ากล่องว่า กรุณาอย่าโยน ไปรษณีย์จะมองหน้าแล้วบอกว่า มันห้ามไม่ได้หรอกนะคุณ วันๆเราส่งของหลายพันชิ้น ต้องแข่งกะเวลา  ร้องไห้  หน้าเสียกลับมาแล้วคิดว่า จะส่งระเบิดไปให้โยนเล่นซะดีมั๊ย  ยิงฟันยิ้ม

ปล.  วิธีนี้ดีมากค่ะ  ถ้าเป็นต้นเล็กๆ แพ็คแน่นๆ ต่อให้โยนก็จะปลอดภัยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ที่เขียนว่ากรุณาอย่าโยน คิดว่ายังไงเขาก็โยนบ้างแน่ แต่คนยกเห็นแล้วอย่างน้อยก็น่าจะยั้ง ๆ มือบ้างครับ
ที่เขียนว่าด้านบน ก็กัน ๆ ไว้ครับ โดยธรรมชาติแล้วก้นกระถางจะหนักกว่าด้านบนอยู่แล้ว
ยกยังไงก้นกระถางก็ต้องเอนลงล่างครับ
   ช่วงหลังผมไปที่ไปรษณีย์ คอมเรียกตามบัตรคิว ก็จะเจอคนเดิมตลอดครับ เจอหน้าเขาก็ยิ้มแล้วครับ
ก็จะถามว่าต้นไม้ส่งไปสภาพดีมั้ย ส่งลงทะเบียนแล้วต้นไม่ไม่ตายหรอ อาชีพใครอาชีพมันครับ ต้องพึ่งพาอาศัยกัน  ยิ้ม
Kaew
seller
*

//เกษตรพอใจ\\

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 01:10:08 PM »

เท่าที่เจอมา ไปรษณีย์ที่นี่ห่วยสุดค่ะ  ปากช่องค่ะ  เขตพื้นที่ตัวเอง
หลังๆเลยย้ายไปส่งมวกเหล็ก เจ้าหน้าที่บริการดี ทักทายพูดคุยให้ข้อมูลยิ้มแย้มตลอด ขับรถไกลกว่าหน่อยกันแต่เราสบายใจที่จะใช้บริการมากกว่าค่ะ  อีกที่ที่ใช้บ่อยคือทับกวาง อัธยาศัยดีเหมือนกันค่ะ เลยคิดเอาเองว่า คงมีแต่ปากช่องเนี่ยแหละ  โกรธ  ไม่จำเป็นไม่เข้าไปเลยอ่ะ

ขอบคุณ
nutoom
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 04:00:31 PM »

ขอบคุณค่ะได้ความรู้มากเลย(ไม่เคยรู้มาก่อนว่าเค้าทำกันอย่างไร) แล้วพอมีความรู้เร่ืองการแพ็คสตอเบอรี่สดบ้างไหมค่ะอยากขอคำแนะนำค่ะ
liver_555
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 04:30:05 PM »

ขอบคุณค่ะได้ความรู้มากเลย(ไม่เคยรู้มาก่อนว่าเค้าทำกันอย่างไร) แล้วพอมีความรู้เร่ืองการแพ็คสตอเบอรี่สดบ้างไหมค่ะอยากขอคำแนะนำค่ะ
สตอเบอรี่ไม่เคยแพ็คเลยครับ
ว่าแต่พอมีรูปต้นไหมครับ เผื่อจะแนะนำได้บ้างครับ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์