หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากกู้ธนาคารซื้อที่ดินพร้อมสร้างบ้าน  (อ่าน 7491 ครั้ง)
9_shane
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 12:41:34 AM »

มีขั้นตอนดำเนินการและเอกสารอย่างไรบ้างครับ ใครมีประสบการณ์ตรงรบกวนขอข้อมูลแบบละเอียดด้วยนะครับ ไม่มีประสบการณ์กู้ธนาคารเลย ขอบคุณครับ

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵

kingphet
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:34:56 AM »

จากประสบการณ์นะครับ...ผมเคยยื่นกู้ธนาคารเพื่อซื้อที่ดินพร้อมปลูกสร้างบ้าน  แต่ไม่ผ่านครับ (เงินเดือนน้อยด้วยมั้ง) มีเอกสารคร่าวๆ ที่พอจำได้ดังนี้ครับ
1.แบบแปลนบ้านที่จะสร้าง และราคา
2.สำเนาโฉนดที่ดิน ที่จะปลูกสร้างบ้าน  และมีหนังสือยินยอมให้ปลูกสร้างบ้านจากเจ้าของที่ดินที่เราจะซื้อ ขอเอกสารได้ที่ อบต. หรือเทศบาล
3.สัญญาจะซื้อจะขายที่ดิน และราคา
4.เอกสารส่วนตัวอื่นๆ...เช่น หนังสือรับรองเงินเดือน หรือสลิปเงินเดือน  บัตร ปช. ทะเบียนบ้าน
5.ไปติดต่อธนาคาร ที่จะกู้
หมายเหตุ  กรณีซื้อที่ดินพร้อมสร้างบ้านจะผ่นยากมากครับ เว้นแต่คุณมีเงินเดือนสูง หรือกู้ร่วม ถ้ายังไงลองสอบถามธนาคารก่อนนะครับ...

ของผมต้องซื้อที่ดินเป็นกรรมสิทธิ์ก่อน ถึงยื่นกู้ได้ผ่าน  ตอนนนี้อยู่ได้ปีกว่าแล้วครับ...รอท่านอื่นมาแสดงความคิดเห็นครับ...

Liked By: 9_shane, timoti
lookpu99
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:05:19 PM »

http://www.funfundforum.com/2012/06/12.html

แล้วเดินเข้าไปถามแบงค์เลยคะ เค้าอยากทำยอดจากเราอยู่แล้ว ไม่ต้องไปกลัว

Liked By: 9_shane
บ้านค้ำคูณ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 02:04:49 PM »

เท่าที่ทราบที่ดินเนื้อที่ต้องไม่เกิน 3 ไร่ สวนเรื่องรายละเอียด น่าจะคุยกับธนาคาร

Liked By: lookpu99, 9_shane
9_shane
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:05:32 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย อายจัง อายจัง

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์